ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นฟันธง : รถสีขาวควรเคลือบแก้วหรือไม่  (อ่าน 5275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatar

• Newbie
  • *
เคลือบแก้วราคาค่อนข้างสูง รถใหม่สีขาวควรทำหรือเปล่าครับ
บางคนบอกว่า รถสีเข้มเคลือบแล้วขึ้นเงาสวย แต่รถสีขาวเคลือบแล้วไม่รู้สึก
ถ้าเทียบกับเอารถไปล้างที่ร้าน แล้วกลับมาลง wax เองที่บ้านเดือนละครั้ง
แบบไหนสวยงาม แบบไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

ปกติล้างรถแค่เดือนละครั้ง รถจอดตากแดดวันจันทร์ถึงศุกร์ครับ

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
Re: ขอความเห็นฟันธง : รถสีขาวควรเคลือบแก้วหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:33:56 »
ถ้าคุณดูแลรถได้ดี ล้าง+เคลือบสีอย่างสม่ำเสมอ
คลีนผิวเพื่อเอาคราบสะสม+น้ำยาเคลือบที่เสื่อมสภาพแล้วออกไปอยู่เรื่อยๆ
เคลือบแก้วเคลือบเซรามิคก็ไม่จำเป็นแล้วล่ะ

แต่เคลือบแก้วเคลือบเซรามิคก็ไม่ใช้เทพจุติมาจากไหน ยังสามารถมีคราบสะสมได้อยู่
แต่ยากกว่าน้อยกว่า ทำให้ดูแลง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ tvm

Re: ขอความเห็นฟันธง : รถสีขาวควรเคลือบแก้วหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:58:26 »
เคลือบแก้วหลากหลายเกรดและราคา ไม่มีใครฟันให้คุณได้หรอก
แต่ถ้าจอดตากแดดและล้างรถเดือนละครั้ง ฟันธงได้แค่เหลืองขึ้นแน่ๆครับ

ส่วนตัว ไม่มั่นใจในชั้นเคลือบแก้วว่าดีจริงมากน้อยแค่ไหน ไม่รู้วิธีวัดความหนาและการเช็คว่าชั้นเคลือบยังคงอยู่หรือไม่
เลย เน้นดูแลทำความสะอาด ลงดินน้ำมัน ขัดเคลือบสีปกติตามระยะ และเลี่ยงการตากแดดครับ
แต่รถคือของใช้ เหลืองนิดหน่อย ปล่อยวางครับ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:19:44 »
ผมใช้รถสีขาวอยู่ แต่ก็เคลือบแก้วนะครับ ร้านดัง ป้องกันไม่ให้สีมันเหลืองน่ะ

พอมีทำสีนิดๆหน่อยๆเค้าก็เคลมให้นะ ไม่คิดเงินเพิ่ม ส่วนตัวถือว่าคุ้ม เพราะไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ

(ลดแล้วเหลือ2หมื่น กับเคลือบ ปีละ 2 ครั้ง 3 ปี)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:22:32 »
ขับรถอะไร จะใช้รถกี่ปีครับ
1.ถ้ารถแพง อย่างบีเอ็ม แคมรี่ เคลือบไปเถอะ
2.ถ้าใช้รถ 3-4 ปี เปลี่ยน อาจเสียเงินเปล่าไม่ค่อยคุ้ม

อันนี้พูดถึงเคลือบแก้วเกรด 2-3 หมื่นนะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:58:35 »
เคลือบแก้วเป็นการปกป้องครับ ไม่ได้ทำให้เงาขึ้น

wax ก็เป็นการปกป้องเหมือนกัน

ปกป้องจากมลภาวะและคราบต่าง ๆ

แต่ความเงามันจะถูกทำลายโดยน้ำมือเรานี่แหละครับ

การล้างและเช็ดที่ไม่ถูกวิธี จะทำให้รถมีรอยขูดเล็ก ๆ สีจะหม่น ๆ ไม่ฉ่ำ ไม่ใส

ผมมีวิธีล้างรถที่ผมคิดค้นขึ้นมาเอง ซึ่งปลอดภัยกับสีรถ

ปีกว่า ๆ ที่ไม่เคยขัดเลย มันก็ยังเงาไร้รอยอยู่ครับ

wax เฉย ๆ ไม่ได้เคลือบแก้วด้วยครับ

ผมว่าจะเขียนกระทู้วิธีล้างรถแบบของผมซักที อยากให้มีรูปประกอบด้วย แต่หาเวลาทำอยู่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:46:55 »
รถผมก็ขาวมุกนะครับ   8)
เคยเห็นเคลือบแก้วแล้วไม่วาวเท่าไหร่
เวลาเคลือบหนา โดนหินดีดที เป็นลายแปลก ๆ

ผมอาศัยเคลือบสี เดือนละ 2-3 ครั้ง
ขัด ปีละครั้ง  เคลือบwaxชนิด 12 เดือน อีก 2-3 เดือนครั้ง
ดินน้ำมันปีละ 2 ครั้ง

ขาวมุกกี้กันเลยทีเดียว   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 13:55:36 โดย @ Krish @ »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 13:49:41 »
ไม่จำเป็นครับ ล้างบ่อยๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 14:52:36 »
รถสีขาวที่บ้านก็เคลือบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:36:49 »
ล้างไม่บ่อย จอดตากแดด แรพฟิล์มใสดีกว่านะครับ
ส่วนเคลือบแก้วมันก็จริง ถ้าไม่ใช่สีเข้มๆมันจะไม่เงาแบบชัดๆ
อยู่ที่เงินแล้วละครับ ถ้าจ่ายแล้วชิวๆก็จัดไป

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 15:39:27 »
ที่บ้านมีสีขาวมุก 2 คัน คันนึงเคลือบแก้ว อีกคันไม่ได้เคลือบ คันที่เคลือบแก้วไม่ค่อยเลอะ น้ำฝนไม่ค่อยเกาะ ล้างง่ายกว่า ดูแลง่ายขึ้น ถ้ามีอีกคันจะเอาไปเคลือบครับ ไม่มีเวลาลงแว๊กเอง

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 18:18:11 »
ขับรถอะไร จะใช้รถกี่ปีครับ
1.ถ้ารถแพง อย่างบีเอ็ม แคมรี่ เคลือบไปเถอะ
2.ถ้าใช้รถ 3-4 ปี เปลี่ยน อาจเสียเงินเปล่าไม่ค่อยคุ้ม

อันนี้พูดถึงเคลือบแก้วเกรด 2-3 หมื่นนะ

+1 ครับ ถ้าใช้รถแพงแนะนำให้เคลือบไว้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 20:22:36 »
ใช้สีขาวอยู่ ก็ไม่ได้เคลือบนะไม่มีตัง
ล้างดีๆ รักษาดีไม่ตากแดดตากลม ก็เงาอยู่นะ 6 ปีแล้วก็

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 21:37:20 »
รถสีขาวที่เคลือบแก้วหรือเคลือบwaxมา ถ้าจอดอยู่เดี่ยวๆจะมองว่ามันไม่ค่อยเงาเหมือนรถสีเข้ม
แต่ถ้าลองไปจอดเทียบกับรถสีขาวคันอื่นที่ไม่ได้เคลือบหรือไม่ค่อยได้ดูแลจะเห็นความแตกต่างเลยครับ
แนะนำว่าถ้าเคลือบแก้วได้ก็ดี แต่ถ้าไม่เคลือบก็ขยันล้างรถและเคลือบ wax ดีๆก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมใช้รถสีขาว จะล้างรถทุกอาทิตย์ + ลง wax และให้คาร์แคร์ treatement ขัดเคลือบสีทุกๆ 3 เดือน แค่นี้ก็เงาฉ่ำแล้วครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 21:40:40 โดย ohmp »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:54:33 »
ผมใช้รถสีขาวอยู่ แต่ก็เคลือบแก้วนะครับ ร้านดัง ป้องกันไม่ให้สีมันเหลืองน่ะ

พอมีทำสีนิดๆหน่อยๆเค้าก็เคลมให้นะ ไม่คิดเงินเพิ่ม ส่วนตัวถือว่าคุ้ม เพราะไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ

(ลดแล้วเหลือ2หมื่น กับเคลือบ ปีละ 2 ครั้ง 3 ปี)

ร้านไรอ่าครับ รบกวน Inbox บอกหน่อย กำลังศึกษาหาร้านเคลือบแก้วอยู่อ่าครับ

เคลือบแก้วเป็นการปกป้องครับ ไม่ได้ทำให้เงาขึ้น

แต่ความเงามันจะถูกทำลายโดยน้ำมือเรานี่แหละครับ

การล้างและเช็ดที่ไม่ถูกวิธี จะทำให้รถมีรอยขูดเล็ก ๆ สีจะหม่น ๆ ไม่ฉ่ำ ไม่ใส

ผมมีวิธีล้างรถที่ผมคิดค้นขึ้นมาเอง ซึ่งปลอดภัยกับสีรถ

ปีกว่า ๆ ที่ไม่เคยขัดเลย มันก็ยังเงาไร้รอยอยู่ครับ

wax เฉย ๆ ไม่ได้เคลือบแก้วด้วยครับ

ผมว่าจะเขียนกระทู้วิธีล้างรถแบบของผมซักที อยากให้มีรูปประกอบด้วย แต่หาเวลาทำอยู่ครับ

รอดูเลยคับ  :)

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 10:00:11 »

รอชมเลยครับพี่หลิว

ออฟไลน์ JPT03

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 23:38:41 »
ส่วนตัวผมสนิทกับเจ้าของร้านประดับยนต์ท่านนึ่ง
ผมถามเขาว่าเคลือบแก้วนี่จำเป็นไหม เขาบอก ถ้ารถแพงหรือเงินเหลือรักรถจริงๆ ก็เคลือบได้ครับ
แต่ถ้าใช้ไป ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก ล้างเอง ลงwax ดูแลเองก็เพียงพอแล้วครับ