ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรคมา 3พัน กิโลแล้วเลียเบรคยังหอนอยู่ผมควรเช็คอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 4053 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า YellowStuff มา 3000 โลแล้ว แต่เวลาเลียเบรคในห้างยังหอนแสบแก้วหูมากเลยครับ เป็นเฉพาะคุ่หน้าครับ

ขับปกติ เบรคดี ร้อนยิ่งดี แต่งงทำไมยังหอนอยุ่ครับ ของน้องชายเปลี่ยน Yellow เหมือนกันใส่ Forester ไม่มีหอนเลยครับ

ผมควรต้องเช็คอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member

PKS8

จานเบรก

ขอรายละเอียดนิดนึงครับ จานผมก็เปลี่ยนพร้อมกัน รู้สึกตอนนั้นทางศูนย์แจ้งว่าจานเจาะรู เซาะร่องผมผ้ามันจับจานได้ไม่เต็มหน้าหรืออะไรเนี่ยครับ

jaesz

จานเบรคบาง
หูเบรคหลวม
ผ้าเบรคเนื้อไม่ดี

เสียงเกิดจากการสั่นสะเทือนที่ความถี่พอดีจนเกิดเสียง

จานบางไปก็เหมือนเอานิ้วเปียกๆถูแก้วน้ำ แก้วบางก็เกิดเสียงมากกกว้าแก้วหนาเพราะเนื้อมันสั่นมากกว่า

หูเบรค หูก้ามเบรคหลวมก็ทำให้เกิดเสันงเพราะสั่น

เนื้อผ้าเบรคบางชนิดไม่เลียดจาน เกิดอาการกระโดดตอนเลียเบรคก็สั่นทำให้มีเสียง

EBC มันเนื้อหยาบ ผมเดาว่ามาจากผ้าส่วนนึงเลย

ออฟไลน์ Turin

Yellowstuff ใส่ outback ผมใช้จนเกือบหมดแล้ว จังหวะเลียๆลงเนินที่จอดรถก็มีเสียงครับ (แต่จานไม่เป็นรอยนะครับ) ... คงเป็นที่เนื้อผ้า

PKS8

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ เดี๋ยวผมจะเข้าศูนย์ลองเช็คดูครับ

ออนไลน์ samaklen

ถ้ายืนยันว่าเปลี่ยนใหม่คู่กับจาน
CRC มีซิลิโคนทาหลังผ้าเบรค
ช่วยให้สั่นน้อยลง น่าจะช่วยซับเสียงได้
เป็นสเปรย์ฉีด หรือ แบบทา เลือกดูครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ลองเช็คตามท่านข้างบนว่า ถ้าไม่หาย ก็ ... ทำใจ ครับ

จะบอกว่าใช้ Yellow มา 2 ชุด ก็อาการนี้แหละ แต่ผมดังข้างหลังทั้ง 2 คันนะ เลียเข้าช่องจ่ายเงินทางด่วน จนท มองหน้าล่ะครับ แสบหูมาก แต่ช่างมัน เบรคอยู่เป็นใช้ได้

ถอดมาขัดหน้าผ้า ทำความสะอาดจาน ก็เงียบได้พักนึง ดังอีกละ

ออฟไลน์ madboy

อาจจะลองดูที่จานเบรก+ก้ามเบรก ด้วยครับ  ;)

ผมก็คิดอยู่ว่า จานเดิมๆติดรถ มันจะไม่เหมาะกับผ้าตัวนี้ไหม เจอหนักๆทีไร ม่วงตลอด  ;D

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ผมเคยใช้ก็ดังจี๊ดตอนเลียเบรคเบาๆครับ จนผ้าหมดนู่น

PKS8

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งครับ ตอนนี้รอคิวอยู่ครับ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
แก้ได้แล้วฝากบอกด้วยนะครับ

เปลี่ยน Yellow stuff มาได้ประมาณเดียวกันเลยครับ 3000 โล

หอนความเร็วต่ำเหมือนกัน แต่ผมเคยอ่านมา ฝรั่งก็บอก yellow หอนกันเยอะนะครับ เพราะเป็นผ้า Semi-track

ผมก็เลยชินๆไป

ออฟไลน์ seeker

ของผมหอนเพราะผ้าเบรคไหม้ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าแก้ได้แล้วกลับมาบอกด้วยครับ ว่าแก้ยังไงของผม nexzter Prospec ยังมีเสียงจี๊ดๆตอนเลียเบรค ตอนนี้ผมทำใจเอาครับ

PKS8

ของผมหอนเพราะผ้าเบรคไหม้ครับ

ผมก็กำลังคิดอยู่ว่ามันไหม้หรือเปล่าครับ เพราะผมใส่ปุ๊บ แล้ววิ่งทางเขาเลย มันอาจจะไหม้ตอนเบนอินเลย

ถ้าไหม้แล้วต้องทำยังไงครับ เจียรหน้าผ้าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tom46

หลังๆผมใช้ก็เจอเหมือนกัน เหมือนๆกับจังหวะล็อตผลิตเขาละครับ บางล็อตก็เงียบตลอด บางล็อตต้องยาวๆสัก 5-6000 โลถึงจะปกติ แต่ปกติเขาไม่ใช่ว่าไม่มีเสียงนะครับ ยังคงมีบ้างแต่อยู่ในระดับที่พอรับได้ครับ

แต่ EBC เหลือง ผมยอมรับเรื่องเบรคนะครับ เบรคแล้วรู้สึกดี ไว้ใจได้ทั้งความเร็วต่ำ/ความเร็วสูง ผมใช้สีเหลืองมา 4 - 5 ปี เริ่มอยากใช้แบบทั่วๆไปบ้าง เลยมาลอง HAWK 5.0 แบบตัวถนน ความร้อนกลางๆ 3-500 องศา บอกได้เลยว่าความรู้สึก ผ้าเหลือง เบรคดีกว่าครับ

ผ้าเกรดพวกนี้บางทีก็ต้องยอมรับเรื่อง เสียง ฝุ่น หมดเร็ว ด้วยนะครับ ถือว่าแลกกับการเบรคที่จับดีไปแทนเอาครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tom46

เพิ่มเติมนิด ผมใช้ร่วมกับจานของเขาด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
ถ้าเหยียบแล้วหอน ปล่อยแล้วหาย ดูที่จานกับผ้าเบรคครับ แต่ถ้าเหยียบแล้วหาย ปล่อยแล้วหอน อันนี้ไปดูที่ลูกสูบกับลูกปืนล้อเลยครับ