ผู้เขียน หัวข้อ: VW Polo 1.4 Mk5 มีปัญหาประจำตัวอะไรไหมครับ  (อ่าน 4736 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
VW Polo 1.4 Mk5 มีปัญหาประจำตัวอะไรไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 09:20:18 »
ชอบรถ hatch ครับ

เคยมองๆ Golf GTi ไว้ แต่เอาเข้าจริงชอบหน้าตาของ Polo มากกว่า แต่ไม่ค่อยคนเห็นใช้เลยครับ ... เลยลองมาถามในนี้ดู เผื่อจะมีคนมีข้อมูลครับ ว่า Polo ตัวนี้มีโรคประจำตัวไหมครับ โดยเฉพาะเห็นเป็นเกียร์ DSG (คาดว่าคนละลูกกับ GTi) . มีปัญหาที่เจอกันบ่อยไหมครับ (เหมือนจะมีคนมีปัญหากับชุด mechatronic แต่เป็นเครื่องคนละตัวหรือเปล่า?) และ มีคนซ่อม/อะไหล่ไหม (แปลว่าดูแลยากกว่า Golf GTi ไหม)

รวมถึงในอนาคต ถ้าปัญหาเยอะจะสามารถเอาเครื่อง golf GTi มาลงได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Re: VW Polo 1.4 Mk5 มีปัญหาประจำตัวอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 13:30:25 »
แสดงว่าอยู่เมืองนอกแน่เลย ในไทยไม่มีการขายPoloอย่างเป็นทางการ ส่วนใหญ่จะเอาเข้ามาเอง กับเป็นอะไหล่เชียงกง ถ้าจะถามคนใช้งานจริงคงต้องถามจากบอร์ด VW ต่างประเทศจะชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ Altima

Re: VW Polo 1.4 Mk5 มีปัญหาประจำตัวอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 13:56:16 »
แสดงว่าอยู่เมืองนอกแน่เลย ในไทยไม่มีการขายPoloอย่างเป็นทางการ ส่วนใหญ่จะเอาเข้ามาเอง กับเป็นอะไหล่เชียงกง ถ้าจะถามคนใช้งานจริงคงต้องถามจากบอร์ด VW ต่างประเทศจะชัดเจนกว่า

เค้าบอกว่าไม่ค่อยเห็นคนใช้ แสดงว่าอยู่ไทยนะ แล้วพูดถึงเกียร์ออโต้ Polo ที่ตปทผมไม่เคยเห็นเลยเกียร์ออโต้ (italy)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 14:07:35 »
ไม่กี่วันก่อนเพื่อนเคยให้ดูว่ามีร้านขายรถร้านนึงประกาศขายรุ่นนี้อยู่ ราคาถูกด้วย
ไม่รู้ที่ถามคือเห็นแล้วจึงสนใจ หรือจะสั่งซื้อใหม่นำเข้า แต่ถ้าไม่มายด์มือสองลองหาดูครับน่าสนใจ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 16:01:48 »
ไม่กี่วันก่อนเพื่อนเคยให้ดูว่ามีร้านขายรถร้านนึงประกาศขายรุ่นนี้อยู่ ราคาถูกด้วย
ไม่รู้ที่ถามคือเห็นแล้วจึงสนใจ หรือจะสั่งซื้อใหม่นำเข้า แต่ถ้าไม่มายด์มือสองลองหาดูครับน่าสนใจ
น่าจะคันเดียวกันกับที่ผมเห็นแน่เลย ... ราคาดูดีครับ

บนถนนเมืองไทย เคยเจอวิ่งบ้าง นึกว่ามีรถศูนย์(แค่ขายไม่ดี) แต่ถ้ามีแต่รถเกรย์ สงสัยเรื่องบำรุงรักษาจะยากไปนิด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 17:31:48 »
เผือใจไว้
ปั๊มแรงดันสูง +หัวฉีดตรง
เกียร์
เทอร์โบ
ESC module + pump
หน้าปัทม์เรือนไมล์

พวกกลอนประตู เตรียมกุญแจไขไว้กับตัวตลอดเวลา

เดาๆคร่าวๆว่า2แสนโลน่าจะได้ครบทุกอาการข้างต้นครับ

สำคัญเกียร์ ไปอ่านrecall + lawsuit ให้ละเอียด จะเข้าใจว่าทำไมพัง

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 17:44:57 »
น่าจะคันเดียวกันกับที่ผมเห็นแน่เลย ... ราคาดูดีครับ

บนถนนเมืองไทย เคยเจอวิ่งบ้าง นึกว่ามีรถศูนย์(แค่ขายไม่ดี) แต่ถ้ามีแต่รถเกรย์ สงสัยเรื่องบำรุงรักษาจะยากไปนิด

น่าจะเป็นคันคันสีขาวแน่ๆเลย แอบเห็นใน FB อยู่เหมือนกัน ยังคุยกับน้องสาวอยู่เลยว่าน่ารักดีเนาะ  :)

ไม่มีความรู้เรื่อง VW เลย แต่เคยแอบดู GTI ให้น้องสาวอยู่เหมือนกัน ขออนุญาตเกาะกระทู้นะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 18:45:14 »
เผือใจไว้
เกียร์
เทอร์โบ

พวกกลอนประตู เตรียมกุญแจไขไว้กับตัวตลอดเวลา

เดาๆคร่าวๆว่า2แสนโลน่าจะได้ครบทุกอาการข้างต้นครับ

สำคัญเกียร์ ไปอ่านrecall + lawsuit ให้ละเอียด จะเข้าใจว่าทำไมพัง
ขอบคุณครับ

คันที่เล็งเป็น 1.4 ไม่โบครับ ไม่รู้ว่ามีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่า .. ตัวโบ เคยอ่านเจอว่าปัญหาเยอะมาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 19:31:54 »
เผือใจไว้
เกียร์
เทอร์โบ

ขอบคุณครับ

คันที่เล็งเป็น 1.4 ไม่โบครับ ไม่รู้ว่ามีปัญหาเหมือนกันหรือเปล่า .. ตัวโบ เคยอ่านเจอว่าปัญหาเยอะมาก

ปัญหาเหมือนๆกันครับ ตัดแค่เรื่องเทอร์โบกับซุปเปอร์ชาร์จออก

เกียร์มีปัญหาเดียวกันครับ ชุดเมคคาโทรนิค

VW กับ Ford มีปัญหาเดียวกันในเรื่องDirect shift
แต่ต่างกันในชิ่นส่วน

จะว่าไปคุณTurin เปลี่ยนรถซื้อขายรถบ่อย เอามาขับขำๆ ไม่นานขายคงไม่น่ากลัวอะไรนะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 20:16:49 »
เผือใจไว้
เกียร์
เทอร์โบ

ขอบคุณครับ

ปัญหาเหมือนๆกันครับ ตัดแค่เรื่องเทอร์โบกับซุปเปอร์ชาร์จออก

เกียร์มีปัญหาเดียวกันครับ ชุดเมคคาโทรนิค

VW กับ Ford มีปัญหาเดียวกันในเรื่องDirect shift
แต่ต่างกันในชิ่นส่วน

จะว่าไปคุณTurin เปลี่ยนรถซื้อขายรถบ่อย เอามาขับขำๆ ไม่นานขายคงไม่น่ากลัวอะไรนะครับ
โอ้ ... ชุด mechatronic มีปัญหาเหมือนกันนี่ไม่ไหวแหะ พังที 5-6 หมื่น และเหมือนจะอายุการใช้งานจะไม่นานเท่าไหร่ด้วย