ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ ความสบายของเบาะแถว2และแถว3  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
เล็งรถ 7 ที่นั่งไว้ 2 ตัวครับ โจทย์ คือ ความสบายของเบาะแถว2และแถว3เป็นหลัก

ไม่เน้นอัตราเร่ง ไม่เน้นข่วงล่าง ไว้ขับหวานเย็น พา พ่อแม่ หรือปู่ย่า ไปต่างจังหวัดหรือมีลูกในอนาคต

หรือพับเบาะแล้วขนของ เป็นรถคันที่ 2 ของตัวเอง มีช่างมีอู่ประจำ พอมีความรู้รถเล็กน้อย

ตัวเลือก 1. Honda Odyssey ประมาณปี2003

หาอ่านรีวิว ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าเดิมๆ ช่วงล่างเป็นอย่างไร เบาะแถว2แถว3 นั่งสบายไหม

รู้แต่อะไหล่มือ2 พอหาได้ครับ ถ้าพี่ๆท่านไหนเคยใช้รบกวนรีวิวหรือบอกให้ผมทราบจะเป็นพระคุณมากเลยครับ

ตัวเลือก 2. Mitsubishi Space Wagon

คันนี้ ได้อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ ในเบื้องต้นแล้วครับ อยากทราบถ้าเทียบกับOdyssey คันไหนนั่งสบายกว่ากัน

ตัวเลือกนี้ราคาอะไหล่ ช่างประจำบอกแพงกว่าOdysseyประมาณนึง แต่รูปโฉมยังดูสวยอยู่ครับในความรู้สึก

ทั้ง2 ตัวนี้ ถ้าเทียบกับ brvกับx-pander นั่งสบายพอๆกันไหมครับ เพราะผมเคยนั่งbrv กับx-pander รับกับเบาะแถว2-3 ได้ แต่space wagon กับodyssey ไม่เคยนั่งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 18:51:12 โดย UpToGu »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับ ความสบายของเบาะแถว2และแถว3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 19:21:31 »
ตอบในฐานะคนบ้า mpv นะครับ
เคยสัมผัสมาเกือบหมดแล้ว ทั้งรถส่วนตัว และรถญาติสนิท

คือ  ทั้ง odyssey และ space wagon
การนั่งแถว 2 และ 3 odyssey รุ่นในภาพ จะนั่งสบายกว่าครับ แต่ไม่มากครับ ไม่ใช่เพราะขนาดนะ แต่เป็นเพราะรูปทรงของเบาะ

ถ้าเทียบกับ brv และ xpander สองตัวหลังยังดูอึดอัดกว่าครับ แคบกว่าและสั้นกว่า

ถ้าคุณรับกับเบาะของเจ้า 2 ตัวเล็กได้ ก็น่าจะชอบเจ้่สองตัวโตได้เช่นกัน

แต่ถ้าเน้นใช้ยาว ส่วนตัว odyssey ไม่น่าเน้นครับ เน้น space wagon ดีกว่า แต่ต้องเป็นตัว mc นะครับ การดูและหลังการซื้อทั้งคู่ ผมให้ space wagon เหนือกว่านิดหน่อย
... สำหรับประเด็นนี้ เมืองจีนมี อะไหล่ oem ของทั้งคู่ ไม่น่าห่วงครับ

ถ้าเรื่องอะไหล่ใหม่ที่เป็น oem ของ alphard โฉมแรก กับ estima โฉมปัจจุบัน ทางเมืองจีนมีน้อยมากครับ อย่าง ESTIMA ตัวปัจจุบันที่ราคาตกรูดอย่างน่าใจหายก็เพราะอะไหล่ไม่มีน่ะครับ

ผมมี choice ให้อีกนิดแล้วกันนะครับ

Honda stepwgn ตอนนี้ราคาลงมาอยู่ที่ 8แสนกว่าๆ การนั่งการใช้งานเรียกว่าดีที่สัดในกลุ่มแล้ว
Toyota alphard พอไหวนะครับ ราคาก็ราว 6 -​8 แสน แต่ปีจะเก่ามาก

ไปลองนั่ง odyssey กับ space wagon ตามเต้นท์ดูก่อนก็ได้ครับ

Re: ขอคำแนะนำครับ ความสบายของเบาะแถว2และแถว3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 19:39:53 »
ตอบในฐานะคนบ้า mpv นะครับ
เคยสัมผัสมาเกือบหมดแล้ว ทั้งรถส่วนตัว และรถญาติสนิท

คือ  ทั้ง odyssey และ space wagon
การนั่งแถว 2 และ 3 odyssey รุ่นในภาพ จะนั่งสบายกว่าครับ แต่ไม่มากครับ ไม่ใช่เพราะขนาดนะ แต่เป็นเพราะรูปทรงของเบาะ

ถ้าเทียบกับ brv และ xpander สองตัวหลังยังดูอึดอัดกว่าครับ แคบกว่าและสั้นกว่า

ถ้าคุณรับกับเบาะของเจ้า 2 ตัวเล็กได้ ก็น่าจะชอบเจ้่สองตัวโตได้เช่นกัน

แต่ถ้าเน้นใช้ยาว ส่วนตัว odyssey ไม่น่าเน้นครับ เน้น space wagon ดีกว่า แต่ต้องเป็นตัว mc นะครับ การดูและหลังการซื้อทั้งคู่ ผมให้ space wagon เหนือกว่านิดหน่อย
... สำหรับประเด็นนี้ เมืองจีนมี อะไหล่ oem ของทั้งคู่ ไม่น่าห่วงครับ

ถ้าเรื่องอะไหล่ใหม่ที่เป็น oem ของ alphard โฉมแรก กับ estima โฉมปัจจุบัน ทางเมืองจีนมีน้อยมากครับ อย่าง ESTIMA ตัวปัจจุบันที่ราคาตกรูดอย่างน่าใจหายก็เพราะอะไหล่ไม่มีน่ะครับ

ผมมี choice ให้อีกนิดแล้วกันนะครับ

Honda stepwgn ตอนนี้ราคาลงมาอยู่ที่ 8แสนกว่าๆ การนั่งการใช้งานเรียกว่าดีที่สัดในกลุ่มแล้ว
Toyota alphard พอไหวนะครับ ราคาก็ราว 6 -8 แสน แต่ปีจะเก่ามาก

ไปลองนั่ง odyssey กับ space wagon ตามเต้นท์ดูก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ พอจะเห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 20:31:50 »
ถ้าให้เลือกสองคันนี้คงเลือกคันล่างเพราะพอจะหาปีใหม่ๆได้ง่ายหน่อย แต่มันกินน้ำมัน

กัดฟันมือ1 Xpander ดีกว่าครับ ขายรถเก่าแล้วใช้คันนี้แทนไปเลย 8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 23:12:50 »
ถ้าให้เลือกสองคันนี้คงเลือกคันล่างเพราะพอจะหาปีใหม่ๆได้ง่ายหน่อย แต่มันกินน้ำมัน

กัดฟันมือ1 Xpander ดีกว่าครับ ขายรถเก่าแล้วใช้คันนี้แทนไปเลย 8)

+1 ครับ เชียร์ Xpander อีกเสียง รถใหม่ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 00:38:52 »
ใช้ Space Wagon ปี 2005 อยู่ครับ แนะนำว่าหาตัว Minorchange แล้วดีกว่าเพราะเติม e20 ได้แล้ว ส่วนปัญหาเท่าที่ใช้มาไม่เจอปัญหาใหญ่ จะมีอาการงอแงนิดๆหน่อยๆ ทุก 100,000 โล แต่ยังไม่เคยดับกลางทาง อย่างของผมเพิ่งเช็ค 200,000 โลไป รายการซ่อมบำรุงก็จะเยอะนิดนึง

เรื่องอะไหล่ ที่บ้านผมเข้าศูนย์เป็นส่วนใหญ่ บางอย่างเบิกได้เลย หรือรอประมาณ 1 วัน แต่อู่นอกก็มีให้เลือก รวมไปถึงหัวตัดจากญป. ก็มีพอสมควร

ข้อเสียคือกินน้ำมันมากๆ ผมใช้ในเมือง 6-7 โลลิตร แต่ตจว.แล้วแต่เลยว่าเท้าหนักแค่ไหน ถ้าขับ 120-140 ผมได้ประมาณ 8-10 โลลิตร แต่หลายคนเอาไปติดแก๊ส ถ้าใส่ถังแคปซูลจะพับเบาะแถว 3 ไม่ได้และก็เสียพื้นที่วางของด้วย

ข้อดีอีกอย่างถ้าเทียบกับ Odyssey คือจำนวนรถบนถนนเยอะกว่ามาก อะไหล่ต่างๆน่าจะหาได้ง่ายหรือเร็วกว่า ไม่ต้องรอเบิกนาน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 02:42:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จริงๆ ก็สนใจ brv กับ x-pander อยู่เช่นกันครับ เด่วจะเก็บไปพิจารณาอีกทีครับผม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 07:20:37 »
Space Wagon ยังหาอะไหล่ง่ายอยู่ครับ คนรู้จักที่เล่นรถใช้อยู่
โออีสซี่ เคยเห็นรถผู้บริหารเมื่อที่บริษัทเก่าเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เห็นบนถนนน้อยยย....มากกกก...

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 08:41:02 »
ปูย่าแก่ขนาดไหน BRV Xpander  มันสูงกว่าเวลาขึ้นจะลำบากต้องดันตูดขึ้นก็มี

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 14:20:43 »
ปูย่าแก่ขนาดไหน BRV Xpander  มันสูงกว่าเวลาขึ้นจะลำบากต้องดันตูดขึ้นก็มี
รถญาติเป็น ppv mu-x แกยังขึ้นได้สบายครับ 55

พวกตัวเลือกข้างต้น แกไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 21:25:28 »
ปีมันเก่านะครับ
เผื่อได้รถไม่ดี ขับหวานเย็น จะร้อนกลางทางครับ  :'(

เซียนต้าก็น่าจะอุ่นใจกว่านะครับ ประตูสไลด์ ขึ้นลงสบาย  8)