ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta ยังไหวมั้ยครับ  (อ่าน 9028 ครั้ง)

ออฟไลน์ view smith

• Newbie
  • *
Fiesta ยังไหวมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 04:44:30 »
Ford Fiesta 1.0 และ​ ​1.5 มือสอง​ พ​อจะซื้อมาใช้ได้มั้ยครับ​ ผู้หญิงขับคนเดียว​ จากรังสิตคลองสี่​ไปดอนเมืองบ้าง​สุวรรณภูมิบ้าง​ ไม่ขับเร็ว​ หรือควรจะไป​ focus แทนจะดีกว่าครับ​

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Re: Fiesta ยังไหวมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 05:07:44 »
อย่าเลยครับ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 06:50:12 »
ผมกำลังจะถามเลยครับ ราคามันลงมาเยอะมาก ผมรบกวนช่วยชี้แนะเรื่อง Focus ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 06:56:47 »
ถ้าอยากได้ฟอร์ดเก๋ง ก็ไป focus 2017+ อย่างเดียว ราคามือสองเหลือ 500,000 กว่าๆ ลดได้อีกเยอะเพราะไม่มีใครอยากซื้อ เรื่องเกียร์ไม่มีปันหาแล้วเพราะเป็น torque converter แล้ว

ถ้าอยากได้มากๆก็ควรเปลี่ยนใส่เกียร์ธรรมดา ของผมเกียร์พังมา3รอบ เลยซ่อมด้วยการเปลี่ยนใส่เกียร์ธรรมดา

ถ้าไม่เครียดเรื่องที่ว่าจะต้องเข้า0บ่อยหรือพังข้างทางบ่อยก็ดีนะ ในราคาไม่ถึง200,000 ได้รถที่ดีมาก(นอกจาก reliability)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 07:14:16 »
ในงบเท่าทัน แม้จะได้รถปีที่ใหม่กว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะจุกจิกน้อยกว่ารถถึกทนอย่างโตโยต้า
ในงบใกล้เคียงเฟียสต้านี้ ผมยอมเล่น vios ปีเก่ากว่า หาสภาพดีๆ สบายใจสุดละครับ
ช่วงล่างหากไม่พอใจค่อยปรับแต่งเพิ่มเอาเองดีกว่า แต่งรถ ยังไงก็สนุกกว่าซ่อมรถ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 07:20:46 »
รถมือสองตกหมดแระช่วงนี้และต่อไป ไม่ว่ายี้ห้อไหน
รถใหม่ออกง่ายขึ้น มีฟรีดาวน์ ดาวต่ำ ดอกเบี้ยถูก ส่วนลดหลายหมื่นถึงแสน ไม่ vat เพิ่ม
ไม่รู้จะซื้อมือสองไปทำไม ถ้าราไม่ต่างกันมาก รถตลาดราคาปีใกล้เคียง รุ่นระดับเดียวกัน ถูกๆมีเยอะเลย อัลติส คัมรี ซีวิค แอคคอต ลองสำรวจเวปตลาดรถดู จะเล่นรถมือสองเล่น ไซส์ ใหญ่ๆไว้
ถ้าจะเล่นโฟกัส ตัว 1.5 เลย เกียร์ไม่ใช่ พาวเวอร์ชิพ ส่วน อะไหล่มีของจีนไต้หวันนำเข้า
มาพอหาซ่อมได้ ถ้าไม่ซ่อมศูนย์

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 07:49:06 »
 Fiesta ตอนรถใหม่ๆยังมีปัญหา แล้วรถมือสอง............ :'(

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:00:57 »
"ผู้หญิงขับคนเดียว" เกิดเกียร์กากๆพังตอนกลางดึกหละ

ถ้าชอบมากหาคันที่พังแล้วเจ้าของไม่ซ่อมขายซากถูกๆ เอามาลงเครื่อง โตโยต้า ฮอนด้า
ทั้งพี่ทั้งน้อง เกียร์กากเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:04:41 »
ผมยังใช้อยู่ตั้งแต่ป้ายแดง แต่เป็นตัว 1.6 นะ

แนะนำให้หา 1.6 กับ 1.0 เท่านั้น  ตอนนี้ร้านนอกทำได้หมดราคาไม่แพงด้วย  เฟียสต้าตอนนี้เรื่องเกียร์สนิทแล้ว จบครับ  แต่จะมีเรื่องความร้อน
เปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าหน้า กับพวกท่อฮีตเตอร์ เปลี่ยนออยที่ไปวนกับระบบหม้อน้ำให้แยกกัน เปลี่ยนท่อยาง ดูวาวล์น้ำ   แค่นี้จบครับใช้ไปเถอะ

มันไม่พังหรือเปลี่ยนก่อนมันก็ใช้ไปเถอะครับ รถผมจะ 8 ปีแล้วยังใช้ทุกวัน

แต่ราคาแบบนี้ผมว่าไปหาโฟกัส 2.0 เลย รายนี้จบกว่า

แต่ก็นะ ผู้หญิงใช้ ไปหาพวก City jazz ก็ได้ครับ   แต่ Fiesta ,Focus ทำจบได้แต่ซื้อมาคุณจะทำมั้ยแค่นั้นเอง ถ้าซื้อมาแล้วตามแก้อาการ
ไม่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 08:09:35 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:06:44 »
ส่งมอบรถเดือนละ 1 คัน อย่าซื้อเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:18:27 »
ส่งมอบรถเดือนละ 1 คัน อย่าซื้อเลย

นั่นมัน super rare-item เลยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:26:25 »
ใช้ทั้ง Fiesta Focus ผมไม่แนะนำให้ซื้อครับทั้งๆที่รถผมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะ
แต่แฟนคุณจะทนกับอาการเกียร์กระตุกได้ใหม เสียงแกร๊กๆตอนเปลี่ยนเกียร์ ผมว่าแฟนคุณจะนอยส์เปล่าๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:47:18 »
จะดีเหรอครับ เคยนั่งรถเพื่อน fiesta 1.6 เสียงเกียร์หอนนี่ดังยังกับลูกปืนล้อแตก เสียงปิดประตูกลวงมาก เดี๋ยวนั่นก็พังนี่ก็พัง

ออฟไลน์ P_Narupon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:04:56 »
แนะนำตัว 1.0 เท่านั้นครับ ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น วิ่งมา 4 หมื่นโล รถเข้าปีที่3 ชับทางไกลสบายๆครับ ผมมีปัญหาอย่างเดียวคือ คันเล็กไป ฮ๋าๆ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:19:33 »
ผมใช้ 1.6 อยู่  เรื่องเกียร์จบนะครับ จบแล้ว
จะมีเรื่องความร้อน อายุ เลข 7 แล้ว ก็ต้องดูแลหน่อย ตอนนี้ อะไหล่ทะแทน ศูนย์มีกันเยอะแล้ว ดูแลเรื่องท่อยางต่างๆ  แค่นั้น
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:22:14 »
ผมไปค่ายอื่นแน่นอนครับ ยิ่งให้ผู้หญิงขับ ผมไม่ซื้อรถแบบนี้ให้แน่นอน ไม่ได้บอกว่ามันไม่ดี แต่ไรที่หลีกเลี่ยงได้ หลีกดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:31:46 »
แนะนำตัว 1.0 เท่านั้นครับ ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น วิ่งมา 4 หมื่นโล รถเข้าปีที่3 ชับทางไกลสบายๆครับ ผมมีปัญหาอย่างเดียวคือ คันเล็กไป ฮ๋าๆ
ผม 1.5 วิ่ง 40,000 โล

เปลี่ยนแบต 5 รอบ
เปลี่ยนsuspension หน้าหลัง
เปลี่ยนเกียร์ 3 รอบ
เปลี่ยน fuel pump, หัวฉีด
เปลี่ยนสายพาน
เปลี่ยน steering rack เพราะช่างทำพัง หรือเอาของพังมาใส่แล้วขโมยของผม

หมดนี้ทำไปหมดไม่ถึงปี

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:35:35 »
ใช้FIESTA 1.5 6ปี ไมล์24x,xxxkm. (LPG)
เคลมชุดคลัช 5ครั้่ง , เปลี่ยนก้ามปู2ครั้ง , TCM2ครั้ง
ถ้าต้องจ่ายเงินเอง น่าจะ 150,000บาท++ครับ
ปัจจุบัณเลิกใช้งาน ยกให้เพื่อนไป20,000บาท

รุ่น1.6 กับ1.0 ปัญหาน้อยครับ ผู้ผลิตเกียร์ น่าจะคนละที่กับรุ่น1.5
คนใช้1.5 ถ้าไม่ได้อยู่กลุ่มฟ้องร้องฟอร์ด(ซื้อคืน) ก็มีปล่อยขาย หรือ เปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์MT, กับเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็นVIOS 1NZ (ราคา75,000)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 10:02:46 »
ผมใช้ตัว 1.5 อยู่ 5 ปีกว่า ระยะทาง 210,000 กม.
เครมกล่องเกียร์ 1 ครั้ง
เปลี่ยนปั๊มน้ำไป 1 ครั้ง
ที่เหลือเปลี่ยนตามระยะ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก ใช้ดีมาก
ขนาดใส่กล่องเติม E85 วิ่งมาเกือบๆแสน ก็ยังไม่มีปัญหากับหัวฉีดหรือปั๊มติ๊ก
วิ่งทางลูกรังทุกอาทิตย์ โช๊คก็ยังไม่เคยรั่วซึม ศูนย์ที่บ้านผมบริการดีมากๆ
รวมๆแล้วถูกใจมาก แต่... มันไม่ดีสำหรับทุกคนหรอก
ผมอาจะโชคดีที่เจอปัญหาน้อย และแถวต่างจังหวัดเฟียสต้ารุ่นปี 11-14 จะเจอเยอะมาก
รุ่นไมเนอร์หน้า Ecoboost ไม่ค่อยเจอเท่าไหร่
ผมเป็นคนที่ตรวจเช็ครถประจำ ถ้าศึกษาดีๆมันมีโรคประจำตัวอยู่ไม่กี่อย่าง
แล้วถ้าเราแก้และป้องกันได้ตรงจุด มันจะน่าใช้มากๆ
และผมแนะนำรุ่น 1.5 ครับ ถ้ารุ่น 1.0 คุณจะหาอะไหล่ยากกว่าและราคาที่แพงกว่า(เยอะ)
และอีกอย่างนะ อะไหล่ฟอร์ดหลายๆชิ้นราคาถูกพอๆกับเจ้าตลาด และถูกกว่ามาสด้าด้วย
อันนี้จากประสบการณ์จริงของผมเอง..

ผมสรุปว่า Fiesta เหมาะสำหรับคนที่ดูแลรถเป็น
เหมาะกับการวิ่งทางไกลๆใช้งานต่างจังหวัด
ซึ่งดูกับการใช้งานของ จขกท.แล้ว
เล่นยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ...

Edit : ถ้าอยากได้จริงๆ แถวที่คุณขับผ่านมีอู่ซ่อมเฟียสต้าเก่งๆอยู่ตรงนั้นพอดี
ถ้ารถมีปัญหา เข้าอู่นั้นอู่เดียว จบปัญหาเฟียสต้าได้หมดครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 10:04:59 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 11:19:24 »
สอบถามหน่อยครับ Fiesta ที่มีปัญหาเรื่องเกียร์ (powershift) ที่เป็นข่าวนี่ สรุปว่าปัญหาคืออะไรนะครับ
ตอนแรกเดาว่านมกอุณหภูมิสูงเกิน แต่เผอิญไปได้ข้อมูลว่าเกียร์ตัวนี้เป็นระบะคลัชแห้งมีน้ำมันเกียร์วนอยู่ในระบบไม่เยอะเลยเริ่มสงสัยครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 11:24:16 »
สอบถามหน่อยครับ Fiesta ที่มีปัญหาเรื่องเกียร์ (powershift) ที่เป็นข่าวนี่ สรุปว่าปัญหาคืออะไรนะครับ
ตอนแรกเดาว่านมกอุณหภูมิสูงเกิน แต่เผอิญไปได้ข้อมูลว่าเกียร์ตัวนี้เป็นระบะคลัชแห้งมีน้ำมันเกียร์วนอยู่ในระบบไม่เยอะเลยเริ่มสงสัยครับ

เอาจริงๆที่พังๆเพราะของเช่น ซีลที่ไม่ดีพอทำน้ำมันเกียร์รั่วไปโดนนั่นนี่เช่นก้ามปูจับเกียร์ ทำให้ลื่นเกียร์ไม่จับครัท กับ TCM สมองอิเล็คทรอนิคมันอยู่ในที่ๆติดเกียร์เกินไป ทำให้มันร้อนง่าย
ใช้ไปสักพักก็เริ่มรวนและพัง  ฟอร์ดถึงได้แก้ตัว TCM นี้หลายครั้งมากครับ  จนอันล่าสุดนี่จบละหลายคนที่ใช้ๆอยู่ก็มี 3 แสนขึ้นยัน 5 แสนแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:24:17 »
ที่ รง. ผมมีคนขับ เฟียรต้า 1.5*3 คัน
ทุกคันทีปัญหาที่เกียร์ และระบบเครื่อง เครมกันไป 2-3 รอบ บางทีก็ไปตายที่ ตจว. ต้องทิ้งรถไว้ พอซ่อมเสร็จขายหมดทุกคน

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:29:44 »
ตอนนี้ในเฟสบุ๊คมีเพจของกลุ่มผู้ใช้รุ่นนี้รวมตัวกันอยู่ คอยให้คำแนะนำให้ความช่วยเหลือแก่เพื่อนสมาชิก
ถ้าสนใจจะใช้รุ่นนี้จริงๆก็ควรเข้าไปอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย

รถรุ่นนี้ต้องหมั่นหาข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางในการบำรุงรักษาเวลาที่เกิดปัญหาเอาไว้ด้วยครับ ขับอย่างเดียวไม่ได้เลย ตัวรถมันไม่ได้ไว้วางใจไ้ขนาดนั้น

แต่ถ้าบำรุงรักษาอยู่ตลอด หลักๆจะเป็นพวกระบบความร้อน ระบบหล่อเย็นที่ต้องหมั่นตรวจเช็ก
ดูแลดีมันก็ไม่มีอะไรน่าห่วงนักครับ เป็นรถที่ขับดี ขับสนุกมากๆคันนึงเลย

ทุกวันนี้ผมขายตัว 1.6 ไปนานแล้ว ยอมรับว่าคิดถึงช่วงล่างดีๆของมันอยู่ตลอดครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:39:19 »
แนะนำว่า อย่าไปยุ่งกะเค้าาาา
ปล่อยให้คนอื่นโดนเองก็พอครับ
ไม่ต้องลองเอง

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:11:32 »

เอาจริงๆที่พังๆเพราะของเช่น ซีลที่ไม่ดีพอทำน้ำมันเกียร์รั่วไปโดนนั่นนี่เช่นก้ามปูจับเกียร์ ทำให้ลื่นเกียร์ไม่จับครัท กับ TCM สมองอิเล็คทรอนิคมันอยู่ในที่ๆติดเกียร์เกินไป ทำให้มันร้อนง่าย
ใช้ไปสักพักก็เริ่มรวนและพัง  ฟอร์ดถึงได้แก้ตัว TCM นี้หลายครั้งมากครับ  จนอันล่าสุดนี่จบละหลายคนที่ใช้ๆอยู่ก็มี 3 แสนขึ้นยัน 5 แสนแล้ว

อ่อ ขอบคุณมากครับ
ถ้านมกในระบบไม่เยอะ และไปติดแผงออยเกียร์ไม่น่าจะช่วยมาก
แบบนี้ความร้อนหลักน่าจะแผ่มาจากเครื่องมั้ยครับ
ถ้าหาวิธีลดความร้อนจากเครื่องไม่รู้จะช่วยได้บ้างรึเปล่า เช่นวาล์วน้ำกับแผงออยเครื่อง เดาๆนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:21:35 »

อ่อ ขอบคุณมากครับ
ถ้านมกในระบบไม่เยอะ และไปติดแผงออยเกียร์ไม่น่าจะช่วยมาก
แบบนี้ความร้อนหลักน่าจะแผ่มาจากเครื่องมั้ยครับ
ถ้าหาวิธีลดความร้อนจากเครื่องไม่รู้จะช่วยได้บ้างรึเปล่า เช่นวาล์วน้ำกับแผงออยเครื่อง เดาๆนะครับ

จริงๆน้ำมันเกียร์มีเท่าๆรถทั่วไปนะครับ  หลายคนทำออยเกียร์นะ  ส่วนเรื่องวาล์วน้ำเป็นสูตรสำเร็จของเฟียสต้าไปแล้วครับก่อนที่มันจะไม่เปิดเปลี่ยนก่อน

ที่น่ากลัวจริงๆพัดลมไฟฟ้าครับ มักจะมาแบบไม่รู้ตัววิ่งในเมืองรถติดๆ ฮีตเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:40:04 »
บรรยายยากนิดครับสำหรับรุ่นนี้5555 พิมยาวแหงๆ บอกก่อนเลยครับว่า ผญใช้ ไม่ได้ขับเร็วไม่มีความจำเป็นใดๆต้องใช้รถ 2 รุ่นนี้เลยครับ Focus & Fiesta เพราะข้อดีของมันอยู่ที่สมรรถนะเวลาขับ 100+ ครับขับช้าไม่น่าใช้อย่างยิ่งกระตุกไปกระตุกมาผมขับรู้ว่ามันไม่ได้ผิดปกติยังรำคาญเลยครับ ราคามันน่าสนใจใช่มั้ยล่ะครับพอเทียบกับปีรถ ผมจะเล่าให้ฟังละกันพอดีที่บ้านพึ่งขายไป ผมบอกก่อนนะครับผมไม่มีปัญหาใดๆกับฟอร์ดเป็นรถที่สมรรถนะดีมาก ผมเคยขับ Fiesta, Focus Ecoboost(คันนี้ทดลองขับ, Everest 3.2, Ranger 2.2wt ทุกคันเรื่องสมรรถนะในการใช้ความเร็วล้วนเกินราคาครับ เมื่อปี 2013 ที่บ้านอยากหารถใหม่ผมเองก้เป็นคนเชียร์เฟียสต้า ประมาณว่าไม่กลัวอะครับ เราดูแลดีซะอย่างจะไปกลัวทำไมอะไรแบบนี้ รถใช้ไป 87000km ครับขายไปเดือนที่แล้ว

50000km แรกไม่มีปัญหาอะไรครับปกติดีก้จะมีเปลี่ยนอะไรพวกเกี่ยวกับเกียร์บ้างคลัชบ้างแต่ฟอร์ดก้เคลมให้หมด ส่วนตัวผมว่ายังโอเค

70000km หม้อพักน้ำหม้อน้ำแตก , โช้คหน้าตายขับละอย่างกับรถซิ่งเลย555, อะไรอีกอย่างผมจำไม่ได้แล้ว รอบนี้ 20000 นิดๆรวมถ่ายน้ำมันเครื่อง

80000km ซีลใต้เครื่องรั่ว, ปั้มแรงดันน้ำมันเครื่องเสื่อม, ในห้องโดยสารเวลาวิ่งเหมือนรถทำท่อตลอดเวลาอันนี้ผมไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรก้ขายไปแบบนั้น รอบนี้ 13000รวมถ่ายน้ำมันเครื่อง ปั้มแรงดันผมไม่เปลี่ยนนะครับขายไปแบบนั้น

รถคันนี้เข้าศูนย์เช็คระยะก่อนกำหนดของฟอร์ดทุกครั้งนะครับ ผมให้เข้าทุก 5 เดือนหรือ 10000km ส่วนใหญ่จะเป็นเดือนที่ถึงก่อนผมไม่เคยเชื่อแบบที่ทางยี่ห้อแจ้ง รถคันนี้เติมน้ำมันE20 ตลอดครับ

ผมทนไม่ไหวเลยให้ขายครับผมรับไม่ได้กับรถวิ่งแค่ 70000-80000km แล้วมีอาการขนาดนี้รถผมเองปีเดียวกันวิ่งไป 140000km ยังไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลยครับที่เป็นอะไหล่ ราคาอะไหล่เข้าศูนย์เว่อร์ไปครับ เปลี่ยนอะไรทีรถอย่าง Accord, Camry อายเลย เวลาถ่ายน้ำมันเครื่องราคาแรงกว่ารถระดับเดียวกันที่เป็นทางฝั่งญี่ปุ่น 30% ได้

ผมไม่เคยอยู่ในกลุ่มอะไรของเฟียสต้าทั้งสิ้นครับ ไม่เคยรับรู้ถึงปัญหาของรถคนอื่นว่าเป็นยังไงที่เล่าไปคือคันของที่บ้านล้วนๆ รถซื้อมาผมเชื่อในบริการของทางยี่ห้อทำอะไรทุกอย่างตามที่กำหนดหมดส่วนใหญ่จะก่อนด้วยซ้ำ ผลออกมาเป็นแบบนี้ไม่น่าพอใจเท่าไหร่ขายไปก้รู้สึกเฉยๆครับรู้อยู่แล้วว่าราคาจะแย่ มีของเพื่อนผม 2 คัน เครื่อง 1.5 เหมือนกันหมดทั้ง3 คัน คันนึงเพื่อนขายไปแล้วบอกงอแงแต่ผมไม่เคยถามว่าอะไร ส่วนอีกคันเพื่อนคนนี้เป็นแอร์ไม่ค่อยได้ใช้จอดซะส่วนมากมันก้ไม่ได้บ่นอะไรนะครับ ตอนนี้ยังใช้อยู่ ที่เล่าคือปสก. ของผมไม่ได้ว่าฟอร์ดว่าไม่ดีครับ มันคงเป็นของมันแบบนี้ส่วนตัวผมต่อไปคงไม่ซื้อมาใช้อีกแต่ถ้าให้แนะนำเพื่อนถ้าเพื่อนชอบก้จะเชียร์อยู่นะก้มีดีในเรื่องสมรรถนะ แต่ก้ต้องบอกว่ามีโอกาสจะเจอกับอะไรครับ Ranger & Everest ของคนรู้จักผมก้มีอาการนิดหน่อย แต่ไม่ได้เยอะมาก เล่าไปเดี๋ยวจะยาวเกินก้มีแค่เรื่องแพงเวลาเช็คระยะอะครับ ถ้าจะให้ถูกก้ต้องจ่ายแบบล่วงหน้าไปหลายๆครังผมจำไม่ได้ว่าฟอร์ดเรียกpackageว่าอะไรแต่จำได้ว่ามีซึ่งถ้าซื้อล่วงหน้าแล้วเวลาเข้าศูนย์ก้จะทำตามสเปคของรถเป้ะๆซึ่งสุดท้ายจากที่เคยใช้ผมไม่เชื่อครับว่าทำตามระยะแล้วจะใช้ได้นานครับ

จขกท. ลองดูครับราคามันน่าโดน ถ้าทำใจกับเรื่องต่างๆพวกนี้ได้มีความรู้พอก้น่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 14:44:13 โดย AkE »

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:53:06 »
รถผมใกล้จะ 220,000 กิโลครบ 7 ปีธันวานี้เคยเคลม TCM หนึ่งครั้งที่เป็นชิ้นหลัก นอกนั้นก็พวกมือจับลอก แต่ก็โดนอาการยอดนิยมครบอยู่เหมือนกัน กลอนประตูหัก (ซ่อมบานละ 400-500 ถ้าศูนย์ก็เคลมฟรี แต่ผมโง่ไปโดนบานละ 1,500) มอเตอร์และเรซิสแตนท์พัดลมแอร์ อันนี้ผมติดมิเตอร์ obd ไว้ เลยรู้อาการเร็วเครื่องไม่ทันฮีท, โช๊คตายตอนขึ้นฮอยท์(ตอนอายุรถห้าปีเกือบๆ  6 เลยพอรับได้), ส่วนพวกท่อผมหาข้อมูลและเปลี่ยนก่อน กับทำลดความร้อนกันไว้แล้วหลังจากออยล์รั่วน้ำมันมาปนในหม้อน้ำไป 1 รอบ โดยสรุปนะครับผมมองว่าเล่นได้ ถ้ามีเวลาหาข้อมูล ตอนนี้อู่นอกซ่อมจบเยอะพอสมควร (หลายโซนเลยทั้งภาคตะวันออก ยิ่งกทมปริมณฑลยิ่งสบาย) หลักๆถ้าผมแนะนำ หาปีหลัง 2015 ได้ยิ่งดี ได้มาจับเปลี่ยแบ็ตแอมป์เยอะขึ้น(ตัว 2015 มาเห็นว่าได้แอมป์เยอะขึ้นแล้ว) ติดกราวด์ไวร์ เปลี่ยนท่อน้ำเป็นท่อยางผ้าใบซะ(ท่อนล่างชอบแตกแต่ของผมยังไม่เคยแตก มาเปลี่ยนตอนรถหกปี) อุดออยล์เปลี่ยนปั๊ม ทำลดความร้อนไว้เลยก็ยิ่งดี(และกันออยล์รั่วด้วย) ติดมิเตอร์ obd เผื่อมอเตอร์พัดลมใกล้ไป หรือเจ๊งเลยจะได้รู้ ส่วนประตูถ้าเอาสบายใจก็เปลี่ยนก่อนพังบานละ 500 ถ้าไม่อยากเสียเงินก่อนเป็น ก็แนะนำให้พกสายรัดประตูไว้ด้วยครับ  ;D ;D ;D + เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ รวมๆแล้วงบตรงนี้หมื่นกว่าบาท  ก็ไม่มากเพราะรถมันราคาถูก  ที่เหลือก็คอยบำรุงรักษาตามปกติก็ใช้งานได้สบายครับ (TCM ก็รับประกันสิบปีครับ ชุดคลัชก็เจ็ดปี แต่ไม่ทุกชิ้นส่วน ถ้าน่าห่วงสุดอาจจะชุดคลัชเนี่ยล่ะครับ)

ปล. รถผมติดแก๊สมาตั้งแต่หมื่นโลแรกครับ วิ่งในเมืองเกิน 70%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 14:03:23 โดย aun »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 14:34:15 »
คำถามซ้ำๆ แนวนี้กับรุ่นนี้. ผมช่วยตอบให้นะครับ. สรุปจากแนวทางการตอบหลายๆปีมานี้. กับยี่ห้อ ฟอร์ด ของรถเก๋ง

1. คนเคยใช้เฟี้ยสต้า.  ส่วนใหญ่จะชอบครับ. และจะเชียร์. บางส่วนเจอปัญหาก้อจะเกลียด ตามจิกไปจนแก่ตาย

2. คนที่ไม่เคยใช้. ก้อยากลอง. เพราะคนชอบพุดถึงว่า เป็นรถเทพไรงี้ อยากจะลอง

ในส่วนตัวผมว่านะ. หากต้องการสมรรถนะ ก้อไปเลยครับ. ไม่ต้องสนใจ ตังเรา.
หากต้องการแค่รถสักคัน. ไปคันอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 18:41:44 »
ถ้ากังวล ถอยดีกว่าครับ ไปคันอื่นครับ