โพลล์

เทียบ Toyota vs Honda ทั้ง 2 Level คุณจะเลือกอะไร

Fortuner
8 (16.7%)
HR-V
4 (8.3%)
CR-V
26 (54.2%)
CH-R
10 (20.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 47

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำออกรถ SUV ใหม่หน่อยครับ FTN vs CR-V / CH-R vs HR-V (เพิ่มโหวตใหม่)  (อ่าน 6611 ครั้ง)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
สอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ พอดีที่บ้านจะซื้อรถให้พี่สาว ตอนแรกจริงๆ กะจะดู Camry หรือ Accord ให้ แต่ก็กะว่าจะรอให้ตัวโฉมใหม่ออก แต่รอนานมากแล้วก็ไม่มีทีท่าจะออกสักที เห็นเลื่อนไปเรื่อย แล้วเพิ่งได้ยินพี่พูดเปรยๆเหมือนจริงๆอยากได้ SUV เลยกำลังศึกษาข้อมูลอยู่

ในแง่ความคุ้มค่า แล้วก็ตัวไหนเพิ่งมาใหม่กว่า ตัวไหนออกมานานแล้ว แนะนำตัวไหนดีคุ้ม ดูๆของค่าย Toyota อย่าง Fortuner ไว้แต่ไม่แน่ใจออกมานานแค่ไหนแล้ว แล้วก็ดูเทียบกับ Honda อยู่ แต่ก็จำไม่ได้ CR-V กับ HR-V ใครมาใหม่กว่ากัน มี Function หรือระบบต่างๆแค่ไหน

Requirement การขับขี่ของพี่สาว: วันจันทร์ - เสาร์ ทำงาน จะขับคนเดียวเวลาไปทำงาน วันอาทิตย์ หรือหลังเลิกงานถ้าไปต่อ อาจจะมีนั่ง 2-4 คนบ้าง และที่เขาเปรยว่าชอบแนว SUV มากกว่า เพราะปัจจุบันขับ Sedan อยู่ แล้วหมู่บ้านที่อยู่อาศัยบางที ถ้าฝนตกหนักมาก น้ำจะท่วมเวลาขับรถในหมู่บ้านจะมีปัญหา

***เสริมเพิ่มครับ: ถามเพิ่มเป็น 4 ช้อยครับ พอดีเพิ่งเช็คแล้วเห็นว่า CH-R เป็นระดับ Level เดียวกับ HR-V ชนกัน ตอนนี้เลยมองไว้ 4 ช้อย คือ
1. Fortuner
2. CH-R
3. CR-V
4. HR-V

***2 ขออนุญาต เพิ่งมาเพิ่มโหวต CH-R นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 14:46:06 โดย NervusZ »

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำออกรถ SUV ใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:53:03 »
พี่สาวมีครอบครัวรึเปล่าครับ หรือว่าใช้รถขับแค่คนเดียว ถ้าขับคนเดียวแนะนำเป็น HR-V คันไม่เล็กไม่ใหญ่มากขับง่าย แต่ถ้าใีครอบครัวหรือนั่งกันหลายคนแนะนำ CR-Vครับ ที่ไม่เลือกฟอร์เพราะช่วงล่างที่แข็งคันใหญ่ขับยาก

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำออกรถ SUV ใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:09:19 »
ให้รายละเอียดมาน้อยมากครับ

ผมแนะนำ CR-V แล้วกันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:36:05 »
ถ้าผู้ ญ ใช้ ผมโหวต CRV ครับ

HRV ขับ 90 บนทางด่วนก็ร่อนแล้วครับ  :P

Fortuner ใหญ่ไป

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:53:26 »
เลือกขนาดรถให้ได้ก่อนครับ ไม่ต้องไปให้ความสำคัญกับใหม่ เก่ามากนั้นหรอกครับ
เก่าสุดผมว่า hrv แต่พึ่ง mc เมื่อไม่มีเดือนนี้
รองมาเป็น fortuner,
Crv ปี 2017 กลางๆปรครับ

ออฟไลน์ NervusZ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 22:11:48 »
พี่สาวมีครอบครัวรึเปล่าครับ หรือว่าใช้รถขับแค่คนเดียว ถ้าขับคนเดียวแนะนำเป็น HR-V คันไม่เล็กไม่ใหญ่มากขับง่าย แต่ถ้าใีครอบครัวหรือนั่งกันหลายคนแนะนำ CR-Vครับ ที่ไม่เลือกฟอร์เพราะช่วงล่างที่แข็งคันใหญ่ขับยาก

ให้รายละเอียดมาน้อยมากครับ

ผมแนะนำ CR-V แล้วกันครับ

ขอโทษครับลืมข้อมูลเพิ่มไป

Requirement การขับขี่ของพี่สาว: วันจันทร์ - เสาร์ ทำงาน จะขับคนเดียวเวลาไปทำงาน วันอาทิตย์ หรือหลังเลิกงานถ้าไปต่อ อาจจะมีนั่ง 2-4 คนบ้าง และที่เขาเปรยว่าชอบแนว SUV มากกว่า เพราะปัจจุบันขับ Sedan อยู่ แล้วหมู่บ้านที่อยู่อาศัยบางที ถ้าฝนตกหนักมาก น้ำจะท่วมเวลาขับรถในหมู่บ้านจะมีปัญหา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 22:19:46 »
สาวๆ + ขับไปทำงาน + ไปต่อ

HRV ตอบโจทย์กว่าครับ ยิ่งเล็กยิ่งดี
ร้าน Cafe ชิคๆ ที่จอดรถลำบากมากกกก
ยิ่งพวกร้านดังๆ จอดซ้อนคัน จอดขวาง จอดเบียดๆ
ขับ HRV สบายใจที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 04:13:03 »
ดูจากไลฟ์สไตล์ แล้วถ้าน้ำท่วมไม่ได้เยอะมาก HRVเหมาะสมมากครับแถมประหยัดเงินได้เยอะ
แต่ถ้าอยากได้ใหญ่ๆเลย CRVดีเซลขับสองได้ประหยัดมาก เซฟค่าน้ำมันได้เยอะ สูงขึ้นมาหน่อย
Fortunerผมว่าไม่เหมาะอ่ะ กินน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 05:59:15 »
อ่านแค่ตัวเลือกจิ้ม crv เลยครับ อิอิ
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ปลอดภัย ใหญ่ สะดวกสบายสุด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:00:08 »
CRVครับ แต่ถ้าเป็นผมจะซื้อBMW X1ให้ครับ เหมาะกับผู้หญิงมากๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:09:43 »
ลักษณะผู้หญิงส่วนมากจะชอบรถนุ่มขับสบาย ตัวเลือกเหลือเพียง 2 ตัว โดยตัด Fortuner ออกไปครับ รถมันแข็งกระด้างไปสำหรับผู้หญิงเวลาขับ
ขนาดมิติรถ  CRV มีขนาดใกล้เคียงกับ Fortuner ยกเว้นความสูง
ความสบาย CRV > HRV > Fortuner
ความคล่องตัว HRV > CRV > Fortuner

กรณีนี้ ผมจะเลือก CRV รองลงมาคือ HRV ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:13:19 »
CRV ใหม่สุด
เลือกคันที่ชอบครับ ตนขับชอบคันไหนเลือกคันนั้น ขับรถไปลองนั่ง ไปลงขับดูเดี๋ยวก็ได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:40:07 »
เห็นว่าเล็งรถ D-Segment อยู่ ผมเชียร์ CRV ครับ
ส่วนตัวมองว่า PPV มันใหญ่เกินไปสำหรับผู้หญิง ขับในเมืองค่อนข้างอุ้ยอ้าย
HRV ช่วงล่างเวลาวิ่งความเร็วสูง ค่อนข้างโคลง แต่ถ้าเน้นวิ่งในเมืองเป็นหลัก + ประหยัดน้ำมันก็จิ้มไปที่เจ้านี่ครับ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:48:51 »
ถ้าจะเอาใกล้ๆๆกับพวก แคมรี่ แอคคอร์ค เพื่อหนีนํ้าก็ต้อง CRV ถือว่าใกล้เคียงตัวเลือกเดิม

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:13:31 »
ถ้าเลือกแค่ 3 ตัวนี้ ไปลอง crv กับ hrv ครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้น

chr ก้อไปลองแถม ๆ ไว้ได้ครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:31:01 »
ผมมีทั้ง 3 คันนี้ในบ้าน เรียงลำดับก่อนหลังในการซื้อมาใช้งาน CR-V, FTN, HR-V ครับ ผมใช้ FTN มากกว่าด้วยเหตุผล
- ไปทำงานในที่ต้องลุยหน่อยในไซต์งานก่อสร้างรีสอร์ต และไกลในต่างจังหวัด
- ภรรยาและลูกสาว มักจะชิงกันเอาเจ้า CR-V ไปใช้งานก่อน
- ภรรยา (วัย 50+) จะยึดเจ้า CR-V ไว้ประจำด้วยเหตุผล ขับง่าย คล่องตัว มั่นใจในการขับขี่ ขับ FTN แล้วปวดแขน ปวดตับกระเด้งกระดอนเกิน
- ลูกสาวใช้ HR-V สลับกับ CR-V แล้วแต่ว่าวันไหนแม่ใช้/ไม่ใช้รถ แต่ถ้าให้เลือกก่อนเธอเอา CR-V ทั้งๆ ที่พ่อซื้อ HR-V ให้ใช้ว่าน่าจะเหมะกับวัยรุ่น

ผมว่าคุณเลือก CR-V ให้พี่สาวเถอะครับ รถใหญ่กว่า HR-V จริง แต่ก็คล่องตัวดีนะครับ เลือกดีเซลหรือเบนซินก็ตามใจชอบ ถ้าใช้รถไม่มากไปเบนซินตัว 2.4 ขับสี่ไปเลย มีกล้องหลังถอยจอดง่ายดีครับ (การรับประทานน้ำมันต้องยอมรับว่าเยอะหน่อย ถ้าอยากประหยัดก็เอาตัวดีเซลครับ) CR-V 2.4 ผมจับดมแก๊ส LPG ตั้งแต่ป้ายแดงจบปัญหาความสิ้นเปลืองครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:35:00 »
CRV ครับดีเซลได้ยิ่งน่าสนใจ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:49:36 »
ชีอาร์วีครับ เปลี่ยนจากเก๋งมาฟอร์จูนเนอร์ ขับอยู่ทุกวัน ตอนนี้ก็แอบมอง ชีอาร์วีอยู่  :D :D :D :D

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:39:09 »
ดูจากลักษณะการใช้งานผมเชียร์ HR-V    หรือลองไปเทียบกับ C-HR ดูอีกคันครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:59:39 »
ถ้าไม่ใช่สาวกค่ายไหน
ch-r น่าจะเหมาะครับ
hrv ผมเลิกสนใจละ

ออฟไลน์ flat6

CHR หรือ CRV ก็ได้
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ BN`

ดูๆรถ D-Segment อยู่แล้ว และอยากได้รถ SUV

ไป CRV เลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง  8)

ออฟไลน์ Symphonic

ผู้หญิง ขับคนเดียวเป็นหลัก

ตัด Fortuner ออกก่อนเป็นคันแรก มันดูแมนไป ใหญ่โต เทอะทะ
อันดับสอง ตัด HRV ออกไปอีก เห็นถามถึงแต่ว่าอันไหนมาใหม่ HRV มันไม่ใหม่แล้ว แถมงานประกอบไม่ปราณีต ขับขี่ไม่ละมุน

เหลือ CRV กับ C-HR

ถ้าเป็นผม ผมเลือก C-HR ให้นะครับ
คันเล็ก กระทัดรัดกว่า เพิ่งมาใหม่ หน้าตาโฉบเฉี่ยวดูล้ำสมัย ขับคนเดียวเป็นหลัก ไม่ต้องแคร์ความทึบด้านหลังเท่าไหร่
ส่วน CRV มันก็ดี แต่ติดที่ใช้คนเดียวเป็นหลัก จะเอารถอ้วน ๆ อุ้ยอ้ายเทะทะไปทำไม ขับแล้วดูลุคเป็นพ่อบ้านแม่บ้านมากกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

CR-V น่าจะเหมาะครับ หรือถ้าไม่อยากจ่ายเยอะ ไป HR-V ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

อ่านรายละเอียดแล้ว HR-V กับ CH-R พาพี่สาวไปนั่งและทอลองดูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sayuno

• **
ถ้าคุณใช้เก๋งอยู่ผมว่าอย่าไป FTN เลยครับคุณจะผิดหวังกับมันเอามากๆจนไม่อยากใช้ ขนาดผมใช้กระบะมา 15 ปี ยังรับไม่ได้ในบางการใช้งานของช่วงล่างเลยครับ ผมโหวต CRV ไปผมคิดว่าเหมาะมากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีน้ำท่วมขังบ่อยๆ และอยากกลับบ้านได้ชัวร์ๆ
โจทนี้ หนีไม่พ้น ftn ครับ

โอกาสรอดของ ftn มากกว่า crv ครับ

อีกไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ กทม.จะพัฒนาได้จนถึงไม่มีน้ำท่วมขัง เอารถที่ไปได้ชัวร์ ง่ายกว่ารอ กทม.พัฒนานะครับ