ผู้เขียน หัวข้อ: รถบรรทุก รถบัส รถเมล์ รถจักรยานยนต์ ในกทม.เขาไม่กลัวกล้องกันเหรอครับ  (อ่าน 4926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ได้เข้ากรุงเทพ แล้วพยายามที่จะขับรถตามกฏจราจร เพราะไม่รู้ว่ากล้องอยู่ตรงไหนบ้าง เส้นทึบห้ามเปลี่ยนเลนก็เยอะ
เกร็งไปหมด โดยเฉพาะแยกไฟแดง ที่คาดว่าน่าจะโดนไป 1 ใบที่แยกหนึ่ง (มารอลุ้นต่อที่บ้าน  ;D ;D ;D)
ซึ่งส่วนใหญ่เพื่อนร่วมทางที่เป็นรถ 4 ล้อด้วยกันก็พยายามที่จะไม่ฝ่าฝืนกฏจราจรเช่นกัน

แต่สิ่งที่เห็นคือ รถบรรทุก รถบัส รถเมล์ รถจักรยานยนต์ ฝ่าฝืนกฏจราจรกันเป็นว่าเล่น ทั้ง
คล่อมเลน เปลี่ยนเลนเส้นทึบ ปาดเลี้ยวในเลนตรง ฝ่าไฟแดง เลี้ยวในจุดห้ามเลี้ยว เปิดเลนใหม่
มอเตอร์ไซด์ขึ้นสะพานนี่เห็นบ่อยสุด  จนไม่แน่ใจว่าเขาให้ขึ้นได้อย่างถูกต้องแล้วหรือยัง

กลุ่มนี้เขาไม่โดนกล้องจับเหรอครับ หรือว่าโดนจับแต่ไม่สนใจที่จะจ่ายค่าปรับกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ผมเคยโดนส่งใบสั่งมาถึงบ้าน เข้าเลนเส้นทึบ ตรงทางขึ้นสะพาน ไทย -เบลเยี่ยม ซึ่ง สะพานไทย-เบลเยี่ยม
มีป้ายห้ามมอไซต์ขึ้นชัดเจน แต่ ผมก็เห็นมอไซต์ขึ้นสะพานนี้ ทุกวัน ขึ้นเยอะมากด้วยคับ แล้วก็ไม่น่าจะโดนปรับอะไร เพราะถ้าโดนปรับก็คงไม่กล้าขึ้นแล้ว ถูกไหมคับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเคยโดนส่งใบสั่งมาถึงบ้าน เข้าเลนเส้นทึบ ตรงทางขึ้นสะพาน ไทย -เบลเยี่ยม ซึ่ง สะพานไทย-เบลเยี่ยม
มีป้ายห้ามมอไซต์ขึ้นชัดเจน แต่ ผมก็เห็นมอไซต์ขึ้นสะพานนี้ ทุกวัน ขึ้นเยอะมากด้วยคับ แล้วก็ไม่น่าจะโดนปรับอะไร เพราะถ้าโดนปรับก็คงไม่กล้าขึ้นแล้ว ถูกไหมคับ

จริงครับ อาจะเป็นเพราะมอเตอร์ไซด์ไม่มีป้ายทะเบียนด้านหน้าเหมือนรถยนต์ ถ่ายไปก็ไม่ได้อะไร
แต่ก็เคยเห็นใบสั่งที่แชร์กันครับว่ามอเตอร์ไซด์โดยถ่ายภาพวด้านหลัง ถ่ายติดเลขทะเบียนชัดเจน
แต่เข้าใจว่าเป็นคุณตำรวจตั้งกล้องถ่ายเอง ไม่ได้มาจากกล้องตามเสา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ fishfinger

เคยโดนเส้นทึบเหมือนกัน เนื่องจากไม่เคยไปแถวนั้นครับ
สำหรับ 2 ล้อ ผมไม่ค่อยสนใจเลยครับ เราขับถูกต้องพอ ถ้าอยากเจ็บหรือตายก็ดูแลตัวเองไป
ยังไงกล้องพร้อม เค้าจะขับอะไรยังไงก็เต็มที่เลย

ออฟไลน์ CNX

วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ
ประเทศไทยจงเจริญ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
คงไม่กลัวมั้งครับก็เห็นขับกันมั่วๆอยู่ทุกวัน ทั้งปาด เบียด ย้อนศร ขี่บนทางเท้า ซ้อน3 ไม่ใส่หมวก ฝ่าไฟแดง (อันหลังนี่ร้ายแรงสุดปีนึงกี่เคสก็ไม่รู้แต่ก็ไม่เห็นจะทำอะไรได้)

ถ้าเจ้าหน้าที่ยังปล่อยและต่อให้จับแต่ค่าปรับราคาขำๆชิวๆแบบนี้ เราก็ทำได้แค่ติดกล้องไว้เป็นหลักฐานป้องกันตัวและทำใจครับ  :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชีวิตดีๆที่ลงตัว
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ BN`

วินัยจราจร สะท้อนวินัยชาติ
ประเทศไทยจงเจริญ

ผมอยู่ในกรุงเทพฯ บอกตรงๆว่าเห็นทุกวันครับ โดยเฉพาะรถโดยสารสาธารณะ และ รถจักรยานยนต์

ออฟไลน์ kowit1

เดียวรอระบบเชื่อมโยงกับขนส่งเสร็จก่อน เห็นในข่าวทีวีว่าใกล้ละ ไม่รู้ใบสั่งที่สะสมไว้จะเอามารวมด้วยมัยถึงตอนนั้น

ออฟไลน์ choomodify

# ที่นี่บราซิลครับ  5 5 5

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

# ที่นี่บราซิลครับ  5 5 5

วลีเด็ดครับ ที่นี่บราซิล ;D

ออฟไลน์ Devil13

รถมอไชค์ กล้องไม่จับ เท่าที่ทราบนะครับ
บ้านเราไม่มีทะเบียนข้างหน้าเหมือนมาเลย์ ถ่ายไปจะติดเห็นเลขทะเบียน

รถบรรทุก รถบัส คนขับเป็นเพียงลูกจ้าง มีปัญหานายก็เคลีย
เหยียบคนตาย ยังไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ชิวมาก

รถ4ล้อ เข้าของซื้อเองขับเอง เกร็งกันต่อไปครับ ;)

รถมอไชค์ กล้องไม่จับ เท่าที่ทราบนะครับ
บ้านเราไม่มีทะเบียนข้างหน้าเหมือนมาเลย์ ถ่ายไปจะติดเห็นเลขทะเบียน

รถบรรทุก รถบัส คนขับเป็นเพียงลูกจ้าง มีปัญหานายก็เคลีย
เหยียบคนตาย ยังไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ชิวมาก

รถ4ล้อ เข้าของซื้อเองขับเอง เกร็งกันต่อไปครับ ;)

ที่นี่บลาซิล เอ้ย ประเทศไทยสินะครับ  ดีแล้วที่ผมอยู่บ้านนอก ขับมั่วกันไปแต่ก็มีกล้องไม่เยอะเท่า กทม เกร็งจนหดเลยครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CarameLon

บรรทุก บัส เมล์ ไม่กลัวเพราะมีปัญหาบริษัทจ่าย มีทุนประกันสำรองอุ่นใจอยู่
(ถ้าไม่ได้เมามาเองก็ไม่กลัว ใสๆมาเสียหลักปีนฟุตบาทไปขยี้ร่างเดิน ยังลงมาเดินชิวๆ)
รถมอไซค์ และบิ๊กไบค์ สโมกี้ไบค์ทั้งหลาย จับยาก อย่าว่าแต่กล้องเลย
บางทีพับป้ายทะเบียนหลัง บางคันไม่ติดป้าย ใส่ไอ้โม่งใส่แว่นตาดำ นิรนามมากันเลยทีเดียว
ใครไม่รู้ สืบประวัติไม่ได้ แต่เสือกมาร่วมใช้ถนนเดียวกันกับคุณๆท่านๆ
#เพราะที่นี้เมืองไทย#ผายมือมองบน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ JeansZ

สาย 367 ฝ่าไฟแดงกันเป็นว่าเล่นครับ แค่รถโล่ง แต่ไฟยังแดงอยู่ พี่แกผ่านเฉยเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ alpha14

คาดว่าเขาคงไม่ไปจ่ายหรอกครับ รถพวกนั้น กฎหมายมันหน่อมแน้มเกินไป ปรับนิดหน่อยใครจะไปกลัว เอาปรับสัก2000ขึ้นไปหรือโทษจำคุกไม่รออาญาด้วย คงได้กลัวกันบ้างมั้ง

ออฟไลน์ firstime911

ผมกับว่า อยากให้มอไซขึ้นทางด่วน ขึ้นสะพานได้ด้วย มีเลนให้เขาวิ่ง ให้มันปลอดภัยหน่อย ลองคิดดูพวก ท่านขับรถคนเดียวกัน ประจำ ในกทม ถ้าลองเปลี่ยนมาขี่มอไซกัน (เหมืนอนไต้หวัน) รถมันจะหายไปขนาดไหน.. สะดวกกันขึ้นเยอะ

ผมกับว่า อยากให้มอไซขึ้นทางด่วน ขึ้นสะพานได้ด้วย มีเลนให้เขาวิ่ง ให้มันปลอดภัยหน่อย ลองคิดดูพวก ท่านขับรถคนเดียวกัน ประจำ ในกทม ถ้าลองเปลี่ยนมาขี่มอไซกัน (เหมืนอนไต้หวัน) รถมันจะหายไปขนาดไหน.. สะดวกกันขึ้นเยอะ

ถ้าเป็นแบบไต้หวัน ผมเห็นด้วยทุกประการครับ มีเลนให้เขาขี่ สวนกันได้ ปลอดภัยมากครับ เร็วด้วย

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าจะทำจริงจัง ก็ต้องทุบสะพานสร้างใหม่กันเพียบ

แล้วกระทู้ยิ่งพูดกันเรื่องมอไซบ้านเราขี่กันอันตรายไม่สนใจกฎ เพราะทำผิดกฏแล้วไม่ค่อยโดนลงโทษ
จะชวนกันมาขี่มอไซมากขึ้น จำนวนอุบัติเหตุมันจะมากขึ้นนะสิ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเป็นแบบไต้หวัน ผมเห็นด้วยทุกประการครับ มีเลนให้เขาขี่ สวนกันได้ ปลอดภัยมากครับ เร็วด้วย

+1 แต่ที่นี่ประเทศไทยนะสิครับ การขี่มอไซของบ้านเราก็ไม่เหมือนบ้านเค้า

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
แถวแยกแคราย รออีกประมาณ10วินาทีก็จะไฟเขียวแล้ว ยังไฟแดงอยู่แท้ๆ มอเตอร์ไซวิ่งฝ่าแยกไปเลยก็มีครับ
เห็นทำกันบ่อยมาก บางคนก็ไม่ใส่หมวกกันน็อกด้วย

ส่วนรถเมล์กับแท็กซี่ พวกนี้ก็ชอบฝ่าไฟแดงเป็นของหวานอยู่แล้ว วิ่งปาดหน้า เหยียบเส้นทึบ เบียดรถเล็ก ไม่เปิดสัญญาณไฟเลี้ยว ฯลฯ

ได้แต่ทำใจและขับรถของตัวเองอย่างระมัดระวังครับ เฮ้อ :'( :'( :'(