ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำปลาหกในรถ แก้ไขกันยังไงครับ  (อ่าน 10525 ครั้ง)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
น้ำปลาหกในรถ แก้ไขกันยังไงครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:22:38 »
ถ้ารถเพื่อนสมาชิกน้ำปลา หรือของเหลวที่มีกลิ่นฉุนหกลงพรมในรถของเรา จะแก้ไขกันยังไงให้หายขาด ยั่งยืนครับ ไม่นับรวมเอาไปซักพรมที่คาร์แคร์นะครับ :D

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: น้ำปลาหกในรถ แก้ไขกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:32:24 »
เอาถ่าน ใบชา หรือใบเตย ทิ้งเอาไว้ กลิ่นก็จะค่อยๆจางลง
จอดรถตากแดด เปิดกระจกทิ้งเอาไว้ หาพัดลมเป่า

ดีสุดคือ ไม่เอาของที่มีกลิ่นฉุนขึ้นรถครับ
รถผมเคยซื้อทุเรียนทีนึง นั่งหอมกลิ่นทุเรียนไปร่วมอาทิตย์ 555

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Re: น้ำปลาหกในรถ แก้ไขกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:54:12 »
แก้ไข. ถ่านดุดกลิ่น พร้อมซัก
ป้องกัน. อย่าเอาเข้าไป

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:00:01 »
ผมเคยใส่ทุเรียนแปป ๆ กลิ่นก็หายครับ
แต่ถ้า น้ำปลา ปลาร้า อ้วกหกนี่...  :P

มีอบโอโซนดับกลิ่นอ่ะครับ ตามร้านคาร์แคร์
ทำเสร็จ กลิ่นก็ยังอยู่นะ แต่ดีขึ้น
ฉีดน้ำหอม ใส่ใบเตย ถ่านดำ+ แง้มหน้าต่าง ตากลม ตากแดดบ้างสัก 1 อาทิตย์ น่าจะดีขึ้นเยอะครับ  :-*

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 14:55:56 »
เอาจริงคือคุณกำจัดต้นตอของกลิ่นออกจนหมดรึปล่าว  ผมเคยเจอคนทำนมหกซักพรมตากแดดพักๆกินก็กลับมาใหม่  ผมจับรื้อพรมออกมาดูปรากฎว่าซึมลงใต้พรมตรงช่วงน็อตขาเบาะลงไปเน่าอยู่ที่พื้นตัวถังเต็มเลย

ไม่ทำคาร์แคร์ก็ทำเองที่บ้านครับถ้ารื้อเป็นและมั่นใจว่าหาแดดจัดๆมาตากพรมได้  ที่ร้านเขามีเครื่องอบยังไงก็แห้งแน่นอน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 18:08:47 »
ผมทำได้แค่ป้องกันครับ ยังไม่เคยเจอเหตุที่ต้องแก้ไข  :-[

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 22:01:53 »
ลองใช้สเปรย์ทำความสะอาดพรม ฉีดแล้วเช็ด แล้วตากแดด ดูครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 12:22:59 »
อบ ozone เลยครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 12:37:45 »
น้ำยาปรับผ้านุ่ม นี่แหละครับ มีส่วนผสมของ เคมีดับกลิ่นด้วย ครับ ผสมเข้ม ๆ นิด ใส่ อุปกรณ์ฉีดน้ำฝอย ๆ พ่นชุ่ม ๆ หน่อย แล้วซับออก พอจางลง ค่อยพ่นทิ้งไว้ (กลิ่น อุจารระลูกหมาย ยังเอาอยู่เลยครับ กลิ่นน้ำปลา ยังไม่ได้ลอง ทดสอบแล้ว รีวิว ผลฯ ซักนิดนะครับ)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 18:52:16 »
นำยาปรับผ้านุ่มน่าสนใจครับ ประกอบการตากแดดบ่อยๆ แม้คราบไม่หาย แต่กลิ่นหมดก็โอเค ดีกว่าถอดซัก กลัวการปนะกอบกลับไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 13:53:13 »
ลื้อรถ ลื้อพรมไปซักครับ จบแน่นอน ผมปลาร้าหกในรถ เป็นเดือนกว่าจะหาย เข้า car care ก็แพงเหลือเกิน แล้วไม่รับรองว่าจะหายหมดด้วยหรือเปล่า
ใช้ breaking soda + น้ำสมสายชู ห้ามใช้ ผงซักฟอกนะครับ ถ้าล้างไม่หมด มีเวรมีกรรมกับมันอีกนาน เพราะมันจะทำให้กลิ่งคงตัว
ใช้ ที่ดูดกลิ่นในตู้เย็น วางทิ้งไว้ ช่วยได้เยอะ ผ่านมา หลายเดือนแล้วกลิ่นหายสนิท ตากแดด เปิดหน้าต่างบ่อยๆ ช่วยได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 14:06:40 »
ผมเคยซื้อปลาสด ใส่ถุงไว้ท้ายรถ น้ำในถุงรั่วออก ซึมไปถึงยางอะไหล่ครับ
วิธีแก้หายขาด คือ รื้อพรมและชิ้นส่วนอื่นๆที่เอาออกได้ด้วยมือเปล่า เอาไปซักมือ ขัดด้วยสบู่ หรือ ผงซักฟอก ล้างจนหายเหม็น หลายรอบเลยครับ
ส่วนชิ้นที่รื้อออกไม่ได้ ก็ใช้ฟองน้ำ น้ำสบู่ เช็ดเอาครับ

วิธีแก้ยั่งยืน คือ มีถาดยาง ไว้ท้ายรถ หรือบางครั้งไป Makro นี่ผมเอากะละมังใส่ท้ายรถ ไว้ไปใส่ของสดเลยครับ ไม่มีกลิ้งออกนอกแน่นอน 555