ผู้เขียน หัวข้อ: BRV เกียร์หอน ศูนย์บอกปกติ  (อ่าน 6004 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
BRV เกียร์หอน ศูนย์บอกปกติ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:30:49 »
BRV มือ1 ไมล์ 12,000 กม ใช้งานมา 1ปีครับ อาการเพิ่งจะมาเป็นประมาณ 15 วันที่ผ่านมา
ขับมาไม่เคยกระทืบคันเร่ง ขับเรื่อยๆมาตลอด

อาการ
1.เสียงเริ่มดังมาจากด้านหน้ารถ ตอนเร่งความเร็ว 80-100 (เกินกว่า 100 ไม่ได้ลอง)
ถ้าถอนคันเร่ง เสียงจะดังจนถึงความเร็ว60

2.เสียงดังแบบ หวี่ยาวๆ ต่อเนื่อง
3.ถ้าเปิดเพลง จะได้ยินเบาๆ ถ้าปิดเพลง ได้ยินชัดเจนมากๆ

นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ทางศูนย์บอกว่า ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้ทำการแก้ไขอะไร สามารถใช้งานได้ปกติ

สงสัยว่า?
1.เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าเสียงจะมาจากเกียร์ แต่มันยังไม่เสีย แค่มีเสียง ศูนย์เลยยังไม่เคลมให้

2.โดนปกติแล้วรถคันอื่นๆที่มีอาการเกียร์หอน ใช้ต่อไปมันจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
Re: BRV เกียร์หอน ศูนย์บอกปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:45:44 »
เอารถเราไปขับ ให้ช่างนั่งไปด้วย ตรวจดูว่าหอนหรือเปล่า กลับมาเอารถที่ศูนย์ไปขับ เทียบกันดู...

ถ้าปกติมันต้องหอนเหมือนกัน ถ้าไม่เหมือนกันคือผิดปกติ ผมออกมา Lot แรกๆ กำลังจะผ่าน 4หมื่นโล ยังไม่เจอปัญหาเรื่องเกียร์หอน

เจอแต่เสียงเซอร์ราวด์รอบคัน ก๊อกๆแก๊กๆ แก้นู้น ดังตรงนี้ แก้ตรงนี้ ดังตรงนั้น ทำใจได้แล้ว 555+++

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: BRV เกียร์หอน ศูนย์บอกปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:24:26 »
ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็น cvt หรือเปล่า แต่ปกติ cvt หอนยากนะครับ ไม่เหมือนฟันเฟือง

นอกจากเกียร์แล้ว เสียงยาง ก็มีโอกาสนะครับ
อย่าง odyssey ที่ผมใช้อยู่นี่ สมกับ เป็นฮอนด้าเลย

เสียงเครื่องเงียบกริป แต่ยางลั่นมาจากขอบประตูด้านล่างฝั่งซ้าย ชัดมาก แต่ถ้าวิ่งความเร็วสูงแล้วจะไม่เป็นนะครับ

มีอีกวิธีที่พอจะเช็คเกียร์หอนไม่หอน ลองฟังการทำงานของเกียร์กับรอบเครื่องดูครับ ซึ่งสำหรับ cvt จะยากหน่อยสำหรับคนไม่คุ้นเคย แต่นะจะลองฟังดูได้ครับ

หาถนนที่รถน้อยๆ ดึกๆ แล้วลองฟังดูครับ
ยางกับเกียร์นะจะพอแยกกันได้อยู่

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:37:35 »
cvt เสียงมีครับ  ถ้าเงียบ ๆ สังเกตดี ๆ จะมีเสียงแบบนั้น  รถผม  x-trail  ปี 10  มันก็ดังแบบนั้น  ตั้งแต่แรก..ปัจจุบันมันก็ยังดีอยู่   ไม่เงี่ยหูฟัง ไม่ได้ยินครับ  (ดังเฉพาะถอนคันเร่ง)

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:45:34 »
   เปลี่ยน 0

ออฟไลน์ khai72

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 14:02:05 »
ของผม city หอนมาตั้งแต่ หมื่นโลละ จะหอนช่วง 70-90 เคยเข้าศูนย์ ศูนย์นัดช่างจากสำนักงานใหญ่มา ก็แจ้งว่าปกติ ใช้ไปเสียงอาจจะหายไปเอง ตอนนี้ 2แสนกว่าละก็ยังหอนอยู่ แก้ปัญหาโดยการเปิดเพลงและขับให้เร็วกว่า 90

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 14:16:55 »
Cvt ผมว่าหอนทุกคันขึ้นอยู่กับว่าหอนมากหอนน้อย
City zxที่บ้านหอนมาตั้งแต่ปี2008 ตอนนี้ 3แสนกว่าโลยังปกติครับ
ส่วนcity 2016ของผมก็หอน
Mazda2 เกียร์ 6atก็หอนดังชัดมากก

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 15:49:57 »
เข้าเกียร์ว่างแล้วลองเร่งเครื่อง ฟังดูว่ามีเสียงมั้ยครับ
CVT จากประสบการณ์หอนง่าย และ sensitive กับน้ำมันเกียร์ที่เสื่อมสภาพมากซึ่งเป็นสาเหตุของการหอน แต่ก็ไม่ใช่ทุกครั้งครับแค่เจอบ่อยกว่าเกียร์ออโต้สเตป
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 16:28:11 »
ตอนผมใช้ city idsi อันนั้นหอนดังนะครับ ตอนนีผมใช้ jazz gk มันไม่หอนแล้วอ่ะครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่าเกียร์หอนเป็นเฉพาะ cvt นะครับ แต่เกียร์เฟืองอย่าง camry ก็เป็นดังถ้าวิ่งเกินร้อย

ออฟไลน์ sanchai

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 16:37:02 »
อัพเดทข้อมูลล่าสุดครับ

ศูนย์ ไม่ได้บอกว่า มันปกติ
แต่เป็นพนักงานที่โทรมาให้ไปรับรถ บอกว่าปกติ
แต่คุยกับช่างของศูนย์เขาดูรถให้ เขาบอกว่า เสียงดังมาจากเกียร์จริง

ช่างได้ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว เสียงยังคงอยู่
ทางศูนย์บริการได้ส่งเรื่องให้กับศูนย์ที่กทม. แต่ยังไม่ได้คำตอบ
ช่างเลยให้ไปรับรถกลับมาใช้งานก่อน

ช่างเองก็บอกว่า เรื่องเกียร์ รอนานหน่อย

ตอนนี้ก็คงต้องรอคำตอบจากศูนย์ล่ะครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 04:17:28 »
ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็น cvt หรือเปล่า แต่ปกติ cvt หอนยากนะครับ ไม่เหมือนฟันเฟือง

นอกจากเกียร์แล้ว เสียงยาง ก็มีโอกาสนะครับ
อย่าง odyssey ที่ผมใช้อยู่นี่ สมกับ เป็นฮอนด้าเลย

เสียงเครื่องเงียบกริป แต่ยางลั่นมาจากขอบประตูด้านล่างฝั่งซ้าย ชัดมาก แต่ถ้าวิ่งความเร็วสูงแล้วจะไม่เป็นนะครับ

มีอีกวิธีที่พอจะเช็คเกียร์หอนไม่หอน ลองฟังการทำงานของเกียร์กับรอบเครื่องดูครับ ซึ่งสำหรับ cvt จะยากหน่อยสำหรับคนไม่คุ้นเคย แต่นะจะลองฟังดูได้ครับ

หาถนนที่รถน้อยๆ ดึกๆ แล้วลองฟังดูครับ
ยางกับเกียร์นะจะพอแยกกันได้อยู่
cvt นี่แหละผมว่าหอนง่ายมาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 09:06:25 »
รถคันเก่าผม Jazz GD เกียร์หอนตั้งแต่วิ่งได้สักสามหมื่นโลได้มั๊ง
ก็ใช้ไปจนพังที่สามแสนกว่าครับ
CVT ผมว่าเกียร์หอนกระจายครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 11:05:50 »
swift eco ทั้งหอนทั้งเย่อทั้งเด้าครับ  :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 12:37:28 »
ปกติ นี่เป็นคำที่ได้ยินจากช่างแล้วทำให้ผมหงุดหงิดทุกทีเลย เพราะถ้ามันปกติจริงๆ เราจะมาหาช่างทำไม

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 19:02:07 »
cvt ของ toyota หอนมั้งมั้ยครับ