ผู้เขียน หัวข้อ: พวกน้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมนี่ เจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 10066 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
Re: พวกน้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมนี่ เจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 14:40:26 »
ขออนุญาตล็อกอินมาตอบ สั้นๆ บางประเด็น

เท่าที่อ่านคอมเมนต์มา ผมคิดว่า แทบไม่มีท่านไหน เข้าใจคำว่า Euro นั้นนี้ คืออะไร ดีต่อรถหรือต่อท่าน หรือ ต่อโลก หรือ ต่อใคร อย่างไร

ผมแสดงความเห็นในนี้ ดึกแล้ว เลยขอตอบสั้นๆ

1. ท่านคิดว่า Euro Emission Standard คือ อะไร?
2. ท่านที่คิดว่า ติดต่อ บ.น้ำมัน ได้ข้อมูล ที่เปิดเผยได้ แล้วท่านคิดมั้ย ว่าที่เขาไม่เปิดเผย คือ ความลับ ทางการค้า
3. ท่านที่บอกว่า ผู้บริหาร บ.น้ำมัน ยังเติมแบบธรรมดา อันนี้ตรรกะท่าน ไม่สมบูรณ์อย่างยิ่ง
4. น้ำมันดีเซลในเมืองไทย จะพรีเมียม หรือ ธรรมดา ต้องผสม น้ำมันปาล์ม ตาม กม. ตอนนี้ คือ 7% (ขออภัย ถ้าเป็น 5%) ขึ้นๆลงๆ ตามผู้มีส่วนได้เสียและมีอำนาจ
5. พรีเมียม หรือ ธรรมดา ดีเซล ลองซื้อมาเขย่า หรือ ทดสอบแบบควบคุมตัวแปร ท่านจะเห็นความแตกต่าง
6. หากสงสัยอะไร ช่วยกลับไปถามตัวเอง เข้าใจคำว่า ยูโร เท่านั้นเท่านี้ ว่าอย่างไร

ด้วยความเคารพ

ปล. ถ้า blind test ผมเชื่อว่า พรีเมียม ให้การตอบสนองที่ดีกว่า ธรรมดา อย่างมากมาย แต่...ราคาที่แตกต่างกัน 3บาท อัพ ต่อลิตร อันนี้ เป็นเรื่องของกำลังซื้อ ครับ

ไหนๆ ก็อุตส่าห์เข้ามาตอบแล้ว ก็น่าจะตอบแบบให้ความรู้ แก่คนที่รู้น้อยอย่างผมได้ความรู้เพิ่มเติมบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มารอคำตอบด้วยคนครับ เห็นว่าอุตส่าล็อกอินเข้ามาตอบ แต่ไหนกลายเป็นตั้งคำถามหว่า