ผู้เขียน หัวข้อ: จุดจบสายมุดไหล่ทาง  (อ่าน 13261 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Re: จุดจบสายมุดไหล่ทาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 18:19:05 »
ขับแบบนี้ตายไปยังสมน้ำหน้าเลย

วันนี้เห็นคริปก็รู้สึกดีครับ ที่รถขับห่วยๆ สายมุดไหล่ทาง วินัยต่ำทราม บุพการีอบรมวินัยมาห่วยๆ หายไปจากถนนอีกคัน
คนขับดีๆก็ปลอดภัยขึ้น

ชีวิตนี้ผมยังไม่เคยไปวิ่งเลนพิเศษ แซงซ้ายไหล่ทาง แม้แต่ครั้งเดียว
พวกขับห่วยๆวินัยต่ำๆมักจะคิดว่าใครๆเขาก็ทำกัน จริงๆแล้วมันเป็นคนส่วนน้อยครับ ???

เหมือนกันเลยครับ ไม่เคยวิ่งไหล่ทาง กระบะ ทำอะไรก็ต้องรับผลแบบนั้น เลือกแซงซ้าย ก็รับผลแบบนี้ไป

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 18:33:50 »
รถใหญ่ ถ้ารถเล็กมาเบียดเร็ว มองไม่ทันหรอกครับ ผมว่ามุมอับเยอะ และอีกอย่างเขาจะตีเข้าซ้ายปกติ
สังเกตุชนเบียดแล้วรีบหยุดเลย คงไม่ต้องใจเบียดรถเล็กแน่นอน ไม่คุ้มกันหรอก

เห็นด้วยครับ รถแก๊ซที่เห็นๆส่วนใหญ่ขับดีๆทั้งนั้น กระบะมันโง่มุดเข้ามุมอับเขาเองมากกว่า

จะแกล้งได้ไงครับ?? กระจกมองหลังแนวตรงยังไม่มีเลย ถ้าไม่มั่นใจว่าเป็นฝ่ายถูก ลบคริปทิ้งยังได้เลยจะเอาออกมาให้ชาวบ้านดูทำไม??

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 18:39:13 »
ช่วงนี้ผมวิ่งเส้นนี้บ่อย เค้าวิ่งไหล่ทางกันเป็นปกติเลย ทั้งสองฝั่งแถมวิ่งกันเร็วมากด้วย

ขนาดมีป้ายติดเตือนว่าวิ่งไหล่ทางผิดกฏหมาย

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 18:58:39 »
ผมว่า รถใหญ่มาเร็ว ด้วยน้ำหนักรถ เบรคตรงยาวๆ ไม่อยู่ จึงเบรคและเบี่ยงซ้าย ภาพจึงเห็นอย่างที่เราเห็น
มาเร็วเบี่ยงเร็ว และหยุดกึก  ต้องมีเหตุการณ์อะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 19:12:25 »
ช่วงนี้ผมวิ่งเส้นนี้บ่อย เค้าวิ่งไหล่ทางกันเป็นปกติเลย ทั้งสองฝั่งแถมวิ่งกันเร็วมากด้วย

ขนาดมีป้ายติดเตือนว่าวิ่งไหล่ทางผิดกฏหมาย

เขาเป็นพวกสัตว์ไม่ใช่คน อ่านหนังสือกันไม่ออกหรอกครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 19:24:11 »
กระบะรูดซ้ายยาวมาแต่ไกลแล้วครับ แต่งงว่ารถบรรทุกจะเข้าไหล่ทางซ้ายทำไม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 19:32:36 »

เขาเป็นพวกสัตว์ไม่ใช่คน อ่านหนังสือกันไม่ออกหรอกครับ

อย่างงั้นพวกวิ่งช้ากว่ากฏหมายกำหนดแล้วอยู่เลนขวาก็คงเป็นสัคว์เหมือนกัน

เพราะไม่รู้จักกฏหมายและมารยาทอันดีงามของมนุษย์

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 19:58:04 »
ไม่อยากจะซ้ำ โดนซะบ้างก็ดี มากๆครับ ป้ายมันก็บอก ป้ายดิจิตอลอันใหญ่เท่าบ้าน
อันใหญ่จนจะทิ่มเข้าไปในลูกตาบอดอยู่แล้ว เขียนว่าห้ามวิ่งไหล่ทางนะ! มีข่าวเร็วๆนี้ก็ไม่รู้จักจำ(สงสัยที่บ้านไม่มีทีวี)
และแล้ว สุดท้ายมันต้องมีใครซักคนที่เหลืออดจริงๆ ก็เลยจัดให้ชุดใหญ่ เกือบดิ่งลงนรก
 8) 8) 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 20:18:51 »
กระบะรูดซ้ายยาวมาแต่ไกลแล้วครับ แต่งงว่ารถบรรทุกจะเข้าไหล่ทางซ้ายทำไม
+++++++  บวกให้เยอะๆเลยครับ  รถบรรทุกเบียดข้ามเส้นทึบเข้ามาทำไมครับ  ถ้าขับตามเลนของตัวเองก็ไม่ชนกัน  เจตนาเบียดข้ามเลนเข้ามาชนหรือเปล่า  น่าจะประมาทร่วม

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 20:33:26 »
อันนี้มันตั้งใจเบียดรถส่งของนะครับ ดูกันดีๆ ไม่มีใครมีสิทธิ์เหยียบเส้นทึบได้  ผมว่าแบบนี้เป็นอาชญากรรมมากกว่า วิ่งไหล่ทางก็ผิดแบบนึง แต่ไม่ถึงกับต้องไปเบียดเค้าก็ได้  ก็เหมือนกับกรณีกระทู้ก่อนหน้าที่วิ่งแช่ขวาแล้วเจอเค้าปาดหน้าจนเกิดอุบัติเหตุ  แต่กรณีนี้ถือว่ายังไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครเลยด้วยซ้ำ

ยังมีคนกล้าไปสมน้ำหน้าเค้าอีก จิตใจคน...

เห็นด้วยครับ  ถ้ารถบรรทุกวิ่งไปตรงๆคงไม่เกิดอุบัติเหตุ  ทำไมรถบรรทุกต้องเบียดเข้าไปในเลนไหล่ทางด้วย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 22:05:51 »
สงสารรถนะครับ(ไม่ใช่สงสารคนขับ)
โดนบีบซะจนตาถลนออกมานอกเบ้าเลย (วินาทีที่ 26)
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 22:57:17 »
เปิดเลนใหม่กันจนเป็นเรื่องเคยชิน  :( :( :( :( :( :(

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 00:33:14 »
ถ้าดูตามภาพ จุดบอดของรถบรรทุก รถกระบะไม่ได้อยู่ในจุดบอดครับ แต่ถ้าพยายามทำความเข้าใจจิตใจของรถบรรทุก คนขับมีสองตาก็จริง แต่เลือกมองกระจกได้เพียงจุดเดียวในช่วงเวลาหนึ่งครับ สมมติว่ารถบรรทุกคิดมาแล้วว่าออกทางเบี่ยงมาแล้วจะค่อยๆชะลอเข้าซ้าย เมื่อเห็นรถกระบะอยู่ด้านหลังจึงพยายามหลบเข้าซ้ายให้นุ่มนวลที่สุด เพื่อให้กระบะแซงขวาไป (เพราะน้ำหนักของรถบรรทุกเยอะ ถ้าจะให้เปลี่ยนเลนไปแล้วหักกลับกระทันหัน การถ่ายเถน้ำหนักจะปั่นป่วนและเกิดอันตรายได้)

ระหว่างเปลี่ยนเลน ตาก็ต้องมองด้านหน้า สลับกับมองกระจกหลัง ผมเดาว่าใจรถบรรทุกคิดมาแล้วว่าจะให้กระบะแซงขวา ทำให้พะวงที่กระจกขวา แต่เพราะรู้ว่ากระบะมาไว และไม่เห็นกระบะแซงเสียทีจึงพยายามเบี่ยงออกซ้ายอีกนิดเพื่อให้หลบให้กระบะแซงง่ายๆ แต่ผิดคาดกระบะแซงซ้าย พอสัมผัสได้ว่าชนกับอะไรบางอย่างจึงรีบชะลอเบรค

แต่ถ้าสิ่งที่ผมคาดไม่เป็นจริง ก็จบข่าวครับ รถบรรทุกอาจจะตั้งใจเบียดก็ได้
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 01:34:43 »
จริงๆ แล้ว บนทางด่วน ช่วงชั่วโมงเร่งด่วน เช้ากับเย็น ตำรวจนี่แหละครับมักจะเรียกให้ไปวิ่งไหล่ทางเพื่อเป็นการระบายรถ เพียงแต่รถมันติดมากเลยขับกันได้ไม่เร็ว แต่ในช่วงปกติอย่าขับเลยอันตรายมาก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 06:00:18 »
รถบรรทุกคงมองไม่เห็นมากกว่าครับ กระจกมองหลังซ้ายเป็นมุมอับที่แย่มากสำหรับรถใหญ่เพราะแทบจะมองไม่เห็นรถเล็กที่วิ่งแซงซ้ายเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 07:28:28 »

อย่างงั้นพวกวิ่งช้ากว่ากฏหมายกำหนดแล้วอยู่เลนขวาก็คงเป็นสัคว์เหมือนกัน

เพราะไม่รู้จักกฏหมายและมารยาทอันดีงามของมนุษย์

แมลงสาปไหล่ทาง กับ ควายช้าแช่ขวา

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 09:19:10 »
ดูไปก็คล้ายๆ มอเตอร์ไซด์ เสียบซ้ายไปใส่รถยนต์เหมือนกันนะแบบนี้...

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 09:44:47 »
คนขับรถ NGV เค้าคำนึงเริื่องความปลอดภัยเป็นอันดับแรก สังเกตแม้กระทั่งตอนลงจากรถไปหาคู่กรณี ยังสวมนิรภัยอยู่เลย
อีกทั้งรถเค้าบรรทุกก๊าซ ไหนจะกล้องรอบคัน GPS เตือนความเร็ว เตือนทิศทางของรถ เค้าไม่เล่นกับรถพวกนี้แน่ๆ

อีกทั้งการเปลื่ยนเลน ถ้าสังเกตจากวินาที 0.21 สังเกตว่าเค้าเปลื่ยนเลนที่จุดที่ไม่มีเส้นประ ซึ่งสามารถทำได้

กระบะเองก็รู้ว่าตัวเองเข้ามุมอับ แทนที่จะเบรคเพื่อให้รถใหญ่เค้าไป กลับเสี่ยงชีวิตเพราะคิดว่าพ้น + คิดว่ารถบรรทุกจะเบี่ยงให้

ผมเองทำงานสุวรรณภูมิ ต้องใช้เส้นมอเตอร์เวย์กลับบ้าน รู้ว่ารถบบรทุกเป็นยังไง เพราะเจอทุกวัน

ฉะนั้นแล้ว ผมไม่โทษใคร ปล่อยเป็ฯหน้าที่ของประกันและตำรวจเค้าจัดการซะ

บางครั้งออกตัวแรงมากไปก็ไม่ดีนะครับ หึ หึ  ;D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 10:39:28 »
ถ้ามีคลิปกล้องหน้ารถ ก็ตอบได้ละว่า ตั้งใจเบียดหรือป่าว

ใช่ครับ ผมดูคลิปนี้ก็คิดว่าถ้ารถใหญ่บริสุทธิ์ใจจริงต้องมีคลิปหน้ารถด้วย  เพราะรถใหญ่เปลี่ยนเลนกระทันหันจากวิ่งเลนซ้ายสุดมาวิ่งไหลทางเพื่ออะไร  ไหล่ทางกว้างมากจนรถใหญ่สามารถจอดได้มาตลอดทาง

ถึงแม้ว่าจะเป็นไหล่ทางแต่รถส่งของก็มีความเป็นเจ้าของช่องจราจร รถที่อยู่ในช่องจราจรอื่นจะเปลี่ยนช่องจราจรก็ต้องให้สัญญาน และต้องให้รถทางตรงที่อยู่ในเลนไปก่อน

ผมเห็นด้วยนะครับว่ารถใหญ่เปลี่ยนเลนแบบนั้นมันมีนัยยะแปลกๆแบบที่ผมก็คิดว่าเขาตั้งใจอยู่

แต่ผมติดใจตรงคำว่ากระบะส่งของเป็นเจ้าของช่องจราจรอยู่  ตามหลักกฎหมายเราต้องคิดแบบนั้นจริงๆเหรอครับ  ผมเจอบ่อยมากรถวิ่งไหล่ทางเนี่ย  เวลาวิ่งถึงทางแยกผมอยู่เลนซ้ายผมจะแยกออกมักมีพวกวิ่งไหล่ทางมาขวางผมเบียดพามันออกไปด้วยทุกครั้งเพราะผมถือว่าเขามาผิดกฎหมายเขาต้องหลบผม

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 11:27:14 »
กระบะมั่นใจเกิน กะไม่ขาด คงเข็ดอีกนานครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 11:51:26 »
รถแบบนี้เห็นรีบทุกคัน เข้าใจว่ารีบไปส่งของ แต่ไม่ควรวิ่งเลนนี้แซงซ้ายรถใหญ่ด้วย รับไปเต็มๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 12:04:10 »
กระบะออกช่องทางด่วนเดียวกัน
แซงซ้ายบาวมาเลย รถเทรลเลอร์ ตั้งใจออกซ้ายมาตลอด มีรถจอดไหล่ทาง ไม่คาดคิดมีรถแซงซ้ายมา
รถเทรลเลอร์นะไม่ใช่รถ6ล้อ จุดบอดมันต่างกัน แซงซ้ายรถเทรลเลอร์จำไว้มันอันตราย

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 14:12:43 »
ผิดน้อยกับผิดมาก ไม่มีใครไม่ผิดหรอกแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 14:33:42 »
จริงๆ แล้ว บนทางด่วน ช่วงชั่วโมงเร่งด่วน เช้ากับเย็น ตำรวจนี่แหละครับมักจะเรียกให้ไปวิ่งไหล่ทางเพื่อเป็นการระบายรถ เพียงแต่รถมันติดมากเลยขับกันได้ไม่เร็ว แต่ในช่วงปกติอย่าขับเลยอันตรายมาก

อันนี้จริงครับ แล้วทำให้คนติดเป็นนิสัยเห็นรถเยอะหน่อยก็ลงไหล่ทาง เสียระบบหมด ทางด่วนนี่เช้าๆ เย็นๆมีกรวยกั้นให้รถที่พึ่งขึ้นมาจากทางล่างอยู่แค่เลนซ้ายด้วยซ้ำ เพราะจะได้ไม่เบียดรถที่วิ่งไหล่ทาง ซึ่งผมไม่โอเคเลย

ยิ่งช่วงที่จะแยกไปด่วนพระราม 9 มันจะมีติ่งๆนึงที่รถชอบขับไหล่ทางไปเพราะคิดว่ามันคือที่เลี้ยวไปด่วนพระราม 9 แต่มันหลอกแล้วต้อนเบียดคืนมาทำให้รถที่วิ่งเลนซ้ายต้องเบรกให้เข้า รถจะติดตรงนั้นตลอด พอหลุดแล้วโล่งมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 14:33:58 »
ถ้ามีคลิปกล้องหน้ารถ ก็ตอบได้ละว่า ตั้งใจเบียดหรือป่าว

ใช่ครับ ผมดูคลิปนี้ก็คิดว่าถ้ารถใหญ่บริสุทธิ์ใจจริงต้องมีคลิปหน้ารถด้วย  เพราะรถใหญ่เปลี่ยนเลนกระทันหันจากวิ่งเลนซ้ายสุดมาวิ่งไหลทางเพื่ออะไร  ไหล่ทางกว้างมากจนรถใหญ่สามารถจอดได้มาตลอดทาง

ถึงแม้ว่าจะเป็นไหล่ทางแต่รถส่งของก็มีความเป็นเจ้าของช่องจราจร รถที่อยู่ในช่องจราจรอื่นจะเปลี่ยนช่องจราจรก็ต้องให้สัญญาน และต้องให้รถทางตรงที่อยู่ในเลนไปก่อน

ผมเห็นด้วยนะครับว่ารถใหญ่เปลี่ยนเลนแบบนั้นมันมีนัยยะแปลกๆแบบที่ผมก็คิดว่าเขาตั้งใจอยู่

แต่ผมติดใจตรงคำว่ากระบะส่งของเป็นเจ้าของช่องจราจรอยู่  ตามหลักกฎหมายเราต้องคิดแบบนั้นจริงๆเหรอครับ  ผมเจอบ่อยมากรถวิ่งไหล่ทางเนี่ย  เวลาวิ่งถึงทางแยกผมอยู่เลนซ้ายผมจะแยกออกมักมีพวกวิ่งไหล่ทางมาขวางผมเบียดพามันออกไปด้วยทุกครั้งเพราะผมถือว่าเขามาผิดกฎหมายเขาต้องหลบผม

ผมหมายถึงทางตรงน่ะครับ  ในกรณีที่คุณเจอเป็นการขับรถที่ไม่ถูกต้อง เมื่อจะถึงทางแยกถ้าไม่เข้าซ้ายเหมือนรถเลนซ้ายก็ไม่ควรจะวิ่งไกล่ทาง อย่างเช่นการจะออกจากทางด่วนจะเจ้าด่านจ่ายเงิน รถเลนซ้ายมีความชอบธรรม  ผมเข้าใจในกรณีของคุณ ก็เคยเจอมาเหมือนกัน เป็นเรื่องของการขาดจิตสำนึกในการขับขี่ของคนบางคนครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 19:47:56 »
ทุกวันนี้ผมก็เห็นคนวิ่งไหล่ทางทุกวัน ก็คงต้องรอดูข่าวต่อไปกันเรื่อยๆ  :-X

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 22:36:38 »

วันนี้เห็นคริปก็รู้สึกดีครับ ที่รถขับห่วยๆ สายมุดไหล่ทาง วินัยต่ำทราม บุพการีอบรมวินัยมาห่วยๆ หายไปจากถนนอีกคัน

ชีวิตนี้ผมยังไม่เคยไปวิ่งเลนพิเศษ แซงซ้ายไหล่ทาง แม้แต่ครั้งเดียว
พวกขับห่วยๆวินัยต่ำๆมักจะคิดว่าใครๆเขาก็ทำกัน จริงๆแล้วมันเป็นคนส่วนน้อยครับ ???

เคยเปลี่ยนเลนกระชันชิด แซงคิวทางแยก/คอสะพาน แช่ขวา แซงขวาในถนนเลนเดียว กลับรถในที่ห้ามกลับ จอดรถในที่ห้ามจอด (แม้ว่าจะชั่วคราวเปิดฉุกเฉินก็ตาม) เล่นโทรศัพท์มือถือขณะขับรถ ไหมครับ?

ถ้าเคยสักอย่าง ก็ไม่ต้องออกมาพูดให้ตัวเองดูดีหรอกครับ

วันๆหนึ่งขับรถมีเรื่องให้ปวดหัวมากกว่าพวกแซงซ้ายไหล่ทางเยอะ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 00:06:21 »
มันมุดมายาวว ตั้งแต่วินาที 10 แล้ววว เชื่อว่าผ่านคันนี้ไปก็ยังมุดซ้ายต่อไป

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 19:14:43 »

เคยเปลี่ยนเลนกระชันชิด แซงคิวทางแยก/คอสะพาน แช่ขวา แซงขวาในถนนเลนเดียว กลับรถในที่ห้ามกลับ จอดรถในที่ห้ามจอด (แม้ว่าจะชั่วคราวเปิดฉุกเฉินก็ตาม) เล่นโทรศัพท์มือถือขณะขับรถ ไหมครับ?

ถ้าเคยสักอย่าง ก็ไม่ต้องออกมาพูดให้ตัวเองดูดีหรอกครับ

วันๆหนึ่งขับรถมีเรื่องให้ปวดหัวมากกว่าพวกแซงซ้ายไหล่ทางเยอะ

ไม่เคยซักข้อครับ ใบสั่งยังไม่เคยโดนเลยตลอด20ปี อุบัติเหตุเคยแค่โดนชนท้ายหนเดียวเป็นฝ่ายถูกครับ

อย่างที่เขียนคนขับแย่ๆมักจะคิดว่าใครๆก็ขับแย่เหมือนๆกัน ทั้งที่จริงเป็นพวกส่วนน้อยครับ นับดูก็ได้ครับ นับพวกไหล่ทางกับคนขับปกติ คนต่อคิวกับพวกแซงคิว ใครมากกว่า??

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 20:47:50 »
อ่านหลายๆเมนท์กระทู้นี้แล้วหดหู่ใจ
ทำไมคนเราสนุกสะใจบนความชิบหายของผู้อื่นได้มากถึงขนาดนี้
ผมไม่เคยสะใจอะไรเวลาเห็นคลิปแบบนี้ ต่อให้ความชิบหายนั้นจะเกิดจากความประมาทของคนขับก็เหอะ

กระบะไม่ควรแซงไหล่ทาง ใครๆก็รู้ไม่ควรแซง/วิง่บนไหล่ทาง
รถบบรทุก ผมดูยังไงมันก็คร่อมเลนไหล่ทางมา เหมือนตั้งใจจะไม่ให้กระบะแซง แต่ รถบรรทุกก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำแบบนั้นนิครับ จะมองเห็นหรือไม่เห็นมันก็ไม่ควรขับคร่อมเลนไหล่ทาง หรือ รถบรรทุกขับหลบอะไรบางอย่างจึงได้เบี่ยงมาคร่อมเลนไหล่ทาง ถ้ามีคลิปกล้องหน้าจากรถบรรทุกคงดี รถบรรทุกไม่ใช่ฮีโร่ในสายตาผม แต่เป็นผู้ร่วมกระทำผิดก่อให้เกิดความเสีหายตามคลิป