ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ ถ้าชนกัน กรณีนี้ใครผิด  (อ่าน 4415 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เหตุการณ์เกิดหลายปีแล้วครับ อยู่ๆก้นึกขึ้นมาได้ ที่พัทยาใต้ ผมกำลังกลับรถแต่จุดกลับรถไม่มีเลนสำหรับกลับรถ คือถ้ากลับรถแล้วตั้งลำได้มันก็เลนขวาสุดของอีกฝั่งพอดี แล้วถ้ากลับรถไปหน่อยก็ไฟแดงแล้ว วันนั้น(วันหยุด)รถก็ค่อนข้างเยอะ จังหวะที่จะกลับรถสังเกต รถเลนขวาของอีกฝั่งก้ทิ้งระยะแต่ก็ไม่มาก แต่ก็เพียงพอให้ผมกลับรถแล้วเหยียบส่งได้ แต่พอผมกำลังจะตั้งลำได้ เหลือบเห็นรถคันหนึ่ง ดำๆ มาข้างหลังแล้วเบรคเอียดๆ พร้อมบีบแตรดังลั่นยาว ตอนนั้นผมก็ยังวัยรุ่นก็บีบกลับด้วย จากนั้น เขาก็แซงแล้วก้เบรคแกล้ง แช่ เหมือนคลิปหัวร้อนในปัจจุบันเลยแต่แฟนบอกใจเย็นแล้วขับเข้าห้าง พึ่งรู้ว่ามากัน สองคัน คันหนึ่ง BM อีก คันไม่รู้ แต่ตอนนี้รู้แล้วมันคือ sirocco น่าจะซิ่งกันมาเจอขวาช้าเลยแซงซ้าย แล้วตบเข้าขวามาเจอผมพอดี
ถามสั่นๆว่าถ้าชนใครผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2018, 21:22:42 โดย arte »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ถามหน่อยครับ ถ้าชนกัน กรณีนี้ใครผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 00:07:55 »
คุณน่าจะกะความเร็วรถผิดครับ กลับรถต้องมันใจว่าว่างหรือมีระยะห่างพอควร เพราะรถทางตรงเขามาเร็วอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mamaman

Re: ถามหน่อยครับ ถ้าชนกัน กรณีนี้ใครผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 08:40:10 »
มาตรา ๔๓  ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถ
(๖) คร่อมหรือทับเส้นหรือแนวแบ่งช่องเดินรถ เว้นแต่เมื่อเปลี่ยนช่องเดินรถ เลี้ยวรถ หรือกลับรถ

มาตรา ๕๒
[๑๘]  ในทางเดินรถที่สวนกันได้ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่กลับรถหรือเลี้ยวรถทางขวาในเมื่อมีรถอื่นสวนหรือตามมาในระยะน้อยกว่าหนึ่งร้อยเมตร เว้นแต่เมื่อเห็นว่าปลอดภัยและไม่เป็นการกีดขวางการจราจรของรถอื่น

มาตรา ๕๓  ห้ามมิให้ผู้ขับขี่
(๑) เลี้ยวรถหรือกลับรถในทางเดินรถที่มีเครื่องหมายห้ามเลี้ยวขวา ห้ามเลี้ยวซ้าย หรือห้ามกลับรถ
(๒) กลับรถที่เขตปลอดภัย ที่คับขัน บนสะพาน หรือในระยะหนึ่งร้อยเมตรจากทางราบของเชิงสะพาน
(๓) กลับรถที่ทางร่วมทางแยก เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้กลับรถในบริเวณดังกล่าวได้

มาตรา ๖๘ 
ผู้ขับขี่ซึ่งจะเลี้ยวรถ ให้รถอื่นแซงหรือผ่านขึ้นหน้า จอดรถ หยุดรถ หรือกลับรถ ต้องลดความเร็วของรถ

ชัดเจนว่า ระยะ 100 m ไม่มีรถสวนมา ตากฏหมาย

ผมว่า เราไปอ่าน และ ทำตามกฏหมายกันเถอะครับ
http://web.krisdika.go.th/data/law/law2/%A803/%A803-20-9999-update.htm

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 10:31:49 »
ขนตอนไหน. ตอนเบรกใส่. หรือตอนยุเทอน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 10:32:08 »
เสริมนิดหนึ่งเพื่อเข้าใจสถาณการร์ง่าย
รถ K คือ รถที่กำลังจะกลับรถที่จุดกลับรถไม่มีเครื่องหมายห้ามแต่ไม่มีเลนหลบตอนนั้นนะ
รถ A ,B,C คือรถที่อยู่เลนขวาอีกฝั่งหนึ่งวิ่งตามกันตามลำดับ

ถ้า K กลับรถที่ระยะน้อยกว่า 100 เมตร จาก A ถ้าชน แน่ๆ K ผิดเต็มๆ
ประเด็นคือ ไม่แน่ใจว่า ระยะห่าง น้อยกว่า 100 เมตรจาก A ใหม  และจังหวะกลับรถกำลังจะเสร็จ อยู่ๆ B กับ C มาจากใหนไม่รู้ (อาจจะแซงซ้ายA แล้ว ตบเข้าขวาอีกที) มาจ่อท้ายพร้อมเบรคอย่างแรงถ้า B ชน K ใครผิดครับ หรือ ประมาทร่วมต่างกรรมต่างวาระ

ปล.จังหวะตัดสินใจกลับรถ สั่งเกตแค่ A ส่วน B และ C มองไม่เห้นหรือไม้ได้สังเกตุ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 10:41:00 »
ต่างกรรมต่างวาระ

คนชนท้ายคนอื่น ก้อผิด. ขับเร้วเกินกำหนด ก้อผิด

รถK รอดทุกคดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 14:35:55 »
กลับรถปกติเค้าให้กลับไปอยู่เลนซ้ายนะครับ ไม่ใช่มาค้างอยู่เลนขวา   ถนนต่างจังหวัดถึงมีเลนหลบให้ที่เลนซ้ายออกไปอีกเลนไงครับ

กลับรถถนนที่รถวิ่งต่างจังหวัดเราจะใช้นิสัย กทม ไม่ได้นะ เพราะรถมันเร็วต่างกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 15:33:34 »
กลับรถปกติเค้าให้กลับไปอยู่เลนซ้ายนะครับ ไม่ใช่มาค้างอยู่เลนขวา   ถนนต่างจังหวัดถึงมีเลนหลบให้ที่เลนซ้ายออกไปอีกเลนไงครับ

กลับรถถนนที่รถวิ่งต่างจังหวัดเราจะใช้นิสัย กทม ไม่ได้นะ เพราะรถมันเร็วต่างกัน
พัทยาบริเวณในตัวเมืองก็น้องๆกทม.ครับ โอกาสกลับรถไปเลนซ้ายเลยน้อยมาก ยิ่งช่วงวันหยุดด้วย

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2018, 15:35:42 »
หมายถึงจุดกลับ ระหว่างกลางกับใต้หรือครับ พูดยากจังครับเรื่องแบบนี้ ปลอดภัยมาก็ดีแล้วครับ  :-* :-*