ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับBenz CLA200 รถปี15 1.5ล้าน ป้ายแดงขาย 1.94ล้าน มีคนซื้อราคานั้เเลยไหม  (อ่าน 5773 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มองหารถมือสองให้น้อง บังเอิญไปเห็นราคาCLA บางคันมันเกือบจะเท่ารถใหม่เลย แบบนี้ขายกันได้จริงๆรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
แพงจังครับ

ผมว่ารถปี 15 ราคาควรลงมาอยู่ที่ 70-80% ครับ ไม่ควรถึง 1.5 ล้านแล้ว แบบนี้เอารถใหม่ดีกว่า

แต่อย่างว่าตัวใหม่มัน 2.09 ล้าน มันก็ยังพอคุ้มอยู่สำหรับคนที่งบไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
แพงจังครับ

ผมว่ารถปี 15 ราคาควรลงมาอยู่ที่ 70-80% ครับ ไม่ควรถึง 1.5 ล้านแล้ว แบบนี้เอารถใหม่ดีกว่า

แต่อย่างว่าตัวใหม่มัน 2.09 ล้าน มันก็ยังพอคุ้มอยู่สำหรับคนที่งบไม่ถึงครับ
คูณแล้ว = 77.31% นะครับ ถือว่าอยู่ในเกณฑ์

ออฟไลน์ Altima

แพงจังครับ

คูณแล้ว = 77.31% นะครับ ถือว่าอยู่ในเกณฑ์

ทำไม depreciation ที่ไทนมันน้อยจังครับ ตปท รถไม่ถึงปีก็เสีย 30% แล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
CLA ราคามือสองแข็งมากครับ
ขนาดตอนนี้ราคามือหนึ่งก็ลดน้อยกว่ารุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ tsubasa

CLA ปี15 มันรุ่นประกอบนอกด้วยหรือป่าวครับ
แต่เป็นผม ถ้าราคารถเก่าใก้ลเคียงรถใหม่ เล่นป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เท่าที่สังเกต ช่วงนี้คนออกรุ่นนี้ป้ายแดงกันเยอะนะครับ น่าจะเป็นเพราะหนีไฮบริดกันหมด เท่าที่ผมใช้มา 4 ปีกว่า ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ gobank01

ขาย CLA180 เมื่อเช้า ตัวประกอบนอก ราคา 1.5m ครับ

ปี 2016

ออฟไลน์ axister

ราคาแข็งจริง ขนาดมือ 1 ตัวล่าง ลด 150k ++ amg ลด 250k++ นิจากงาน big motor ล่าสุดนะครับ

ออฟไลน์ pim_cute

เพราะตลาดรถประเภทนี้มันไม่มีสภาพคล่อง หรือสภาพคล่องมันน้อยรึเปล่าครับ เอาตามหลักการแล้วราคาตลาด คือราคาที่มีการเปลี่ยนมือซื้อขายสินค้าและบริการเกิดขึ้นจริง และมี

ปริมาณซื้อขาย ณ จุดนั้นมากที่สุด บางทีเจ้าของเขาอาจจะมั่นใจในสภาพรถของตัวเองมากก็ได้ครับ แม้จะตั้งราคา 10 ล้านก็ไม่ผิด แต่ใครจะโง่ซื้อละ มันไม่มีความหมายหรอกครับ (ผม

แค่จะสื่อว่าเขาจะตั้งราคาเท่าไรก็ได้ มันเป็นเรื่องของความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ) คุณเคยเห็นดอกทิวลิปที่เป็นโรค ติดเชื้อไวรัสแต่ขายได้ราคาเป็นล้านไหมละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 02:04:05 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ตั้งไว้1.5 อาจจะจบที่1.4ก็ได้ครับ
แต่ก็ต้องยอมรับว่าราคามันแข็ง เนื่องจากคนหนีไฮบริดมาตัวนี้ก็เยอะครับ เลยมีDemand

ออฟไลน์ raygun

เพราะตลาดรถประเภทนี้มันไม่มีสภาพคล่อง หรือสภาพคล่องมันน้อยรึเปล่าครับ เอาตามหลักการแล้วราคาตลาด คือราคาที่มีการเปลี่ยนมือซื้อขายสินค้าและบริการเกิดขึ้นจริง และมี

ปริมาณซื้อขาย ณ จุดนั้นมากที่สุด บางทีเจ้าของเขาอาจจะมั่นใจในสภาพรถของตัวเองมากก็ได้ครับ แม้จะตั้งราคา 10 ล้านก็ไม่ผิด แต่ใครจะโง่ซื้อละ มันไม่มีความหมายหรอกครับ (ผม

แค่จะสื่อว่าเขาจะตั้งราคาเท่าไรก็ได้ มันเป็นเรื่องของความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ) คุณเคยเห็นดอกทิวลิปที่เป็นโรค ติดเชื้อไวรัสแต่ขายได้ราคาเป็นล้านไหมละครับ

ไม่มีสภาพคล่องคืออะไรครับ?
ตอนนี้ CLA มือหนึ่งถ้าเป็นสีขาวรอนานกว่าพวกตัวที่ออกมาทีหลังอีก
ส่วนลดก็น้อยกว่า c class ตอนผมซื้อเมื่อเกือบ 5 ปีที่แล้ว ต้องรอรถ 1 ปี
ราคานี้คือราคาที่ขายทั่วไปเลยครับและมีคนซื้อด้วย
ลองเข้าไปดูในเวปที่ขายๆกันก็ได้

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเป็นผม ผมยอมดาวน์แล้วผ่อนเอารถป้ายแดงดีกว่าครับ ได้ Warranty 3 ปี หรือจะซื้อเพิ่มก็ได้ครับ

CLA200 มือสอง ถ้าจะซื้อให้คุ้มต้องไม่เกิน 1.4 ล้านครับผม แนะนำให้ลองต่อลองราคาดูก่อนครับ

ออฟไลน์ pim_cute

ไม่มีสภาพคล่องคืออะไรครับ?
ตอนนี้ CLA มือหนึ่งถ้าเป็นสีขาวรอนานกว่าพวกตัวที่ออกมาทีหลังอีก
ส่วนลดก็น้อยกว่า c class ตอนผมซื้อเมื่อเกือบ 5 ปีที่แล้ว ต้องรอรถ 1 ปี
ราคานี้คือราคาที่ขายทั่วไปเลยครับและมีคนซื้อด้วย
ลองเข้าไปดูในเวปที่ขายๆกันก็ได้

มีคนซื้อไม่ได้หมายความว่า ราคามันจะไม่เพี้ยนนะครับ ถ้าสภาพคล่องของตลาดมันน้อย คุณต้องไปดูปริมาณรถรุ่นนี้ในตลาดรองทั้งหมด แล้วมีการซื้อขายกันจริงถึง 20% หรือเปล่า
ยิ่งตลาดแรกขายได้เยอะยิ่งบอกว่าสภาพคล่องมือ2 ต่ำนะครับ ถ้ารถมือ2 มีขายน้อยน่ะ มันแปลความได้ว่ารถมือ2 ที่มีอยู่จริงเยอะแต่เขาไม่ขาย คนที่มาขายตั้งราคาเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ แถมคุณจะไปหาข้อมูลจากไหนว่ารถรุ่นนี้ซื้อขายกันที่ราคาไหนมากที่สุด ในเมื่อเขารู้กันแค่ผู้ซื้อผู้ขาย 2 คนไม่ได้มาประกาศให้คนอื่นรู้กัน บวกกับรถยนต์เป็นสินค้าที่แต่ละคันมีสภาพแตกต่างกันอีก ยิ่งทำให้ราคากลางเพี้ยนหนักเข้าไปอีก ปีต่างกันราคาก็ต่างอีก

แต่ถ้าคุณหมายถึงว่ารถรุ่นนี้ซื้อง่ายขายคล่องเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ไว นั่นมันไม่ใช่ความหมายของสภาพคล่องของตลาด คนละเรื่องในการอธิบายราคาตลาดไม่เกี่ยวกันเลยสักนิด ที่คุณเข้าใจมันคือรถรุ่นนี้มันมีสภาพคล่องสูง(เปลี่ยนเป็นเงินสดได้ไว) แต่ผมพูดถึงสภาพคล่องตลาดที่ใช้ในการอธิบายราคาดุลยภาพ

...ผมถึงได้บอกไงครับรถมือ2 จะเป็นลักษณะการซื้อขายที่ตั้งราคาตามๆ กัน ซื้อขายกันตามความพอใจของสภาพรถของผู้ซื้อและผู้ขายมากกว่า ไม่มีทางเลยที่ราคาตลาดจะมีประสิทธิภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 04:53:32 โดย pim_cute »

jaesz

ถ้าเป็นผม ผมยอมดาวน์แล้วผ่อนเอารถป้ายแดงดีกว่าครับ ได้ Warranty 3 ปี หรือจะซื้อเพิ่มก็ได้ครับ

CLA200 มือสอง ถ้าจะซื้อให้คุ้มต้องไม่เกิน 1.4 ล้านครับผม แนะนำให้ลองต่อลองราคาดูก่อนครับ

น้องผมเขาไม่ได้คิดจะซื้อCLAครับ หารถสปอร์ตสองประตู แต่ผมเปิดผ่านไปเห็น เลยสงสัย เพราะรถใหม่ขายไม่ถึงสองล้าน แต่ราคามือสองมันเริ่มต้น1.5 รถหมดประกันไปแล้วมันจะมีคนซื้อจริงๆหรอ

ออฟไลน์ Teera

เพือนไปถามราคาเตนท์ รับเข้า ไม่ถึงล้านครับ

ออฟไลน์ simcity

Re: สงสัยครับBenz CLA200 รถปี15 1.5ล้าน ป้ายแดงขาย 1.94ล้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:36:31 »
CLA ราคาแข็งจริงครับ

สำหรับคนที่หามือสอง แนะนำว่าไปซื้อ A-class ดีกว่า ราคาลงแรงกว่าเยอะครับ

CLA200 ปี 2015  ขายกัน 1.5 ล้าน
A-Class 250 ปี2015 ขายกันไม่ถึง 1.2 ล้าน

ปล. แต่ผมว่า ราคามือสอง CLA อีกซักพักเด่วก็ลงครับ ตั้งราคาแบบนี้ คงขายยาก

เหมือน Series4 ก่อนหน้านี้ซัก 4-5 เดือน ไม่มีต่ำกว่า 2.7-2.8 ล้านเลย

ตอนนี้เห็นขายกัน 2.3-2.4 ล้าน หลายคันเลย

jaesz

เพือนไปถามราคาเตนท์ รับเข้า ไม่ถึงล้านครับ

ถามน้องที่ทำเตนท์ บอกรับล้านนึง ขาย1.5ได้จริงๆด้วยมีคนซื้อจริงๆ แต่กว่าจะหาตัวคนซื้อยาก