ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ทึมงานทำหัวข้อเกี่ยวกับการเทสแรงม้าบนไดโนหน่อยครับ  (อ่าน 43082 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
อยากให้ทีมงามทำสกู๊ปพิเศษ เกี่ยวกับการเทสแรงม้า บนเครื่อง dynotest ละครับ

เท่าที่ดูการตกแต่งรถสมัยนี้มักจะอิงการวัดแรงม้าบนเครื่อง dyno test ละครับ เลยอยากให้ทีมงาน ทำสกู๊ปเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ว่า อันที่จริง การวัดแรงม้าบนเครื่อง dyno ควรจะเป็นอย่างไร

เพราะเดี๋ยวนี้ก็มีทั้งการทำเพื่อความแรง กับ การทำเพื่อต้องการความประหยัดจากน้ำมันทางเลือกต่างๆ คนใช้รถทั่วไปได้มีข้อมูลเบื้องต้นไว้ก่อนกันละครับ ว่าก่อนที่จะทำอะไรพวกนี้ควรดูอะไรตรงไหนบ้างครับ ก่อนทำหลังทำ ควรเป็นอย่างไร ได้เป็นประโยชน์แก่ผู้ใช้รถส่วนรวมด้วยครับ

ฝากทีมงานด้วยนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะหลักการวัดที่ถูกต้อง (เช่นวัดที่เกียร์อัตราทดใกล้ 1:1 การอ่านค่า และถ้าจะขยายเรื่องที่ได้ยินมานานเกี่ยวกับไดโน "แข็ง" / "อ่อน" ว่ามันมีปัจจัยอะไรยังไงบ้างก็จะดีมากครับ

คนที่มีความรู้ไม่มากจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อพ่อค้าหัวหมอครับ