ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย BMW กับ Benz นี้ใช้วัสดุที่ทำพวกตกแต่งภายใน คอนโซลรถ แตกต่างกันหรือเปล่า?  (อ่าน 6147 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
สงสัย BMW กับ Benz นี้ใช้วัสดุที่ทำพวกตกแต่งภายใน คอนโซลรถ แตกต่างกันหรือเปล่า?

ลองไปตามงานโชว์รถ ลองไปสัมผัสรถหรู อย่าง BMW และ Benz

รู้สึกว่าทั้ง 2 ค่าย ใช้วัสดุคนละตัวกัน และ โดยส่วนตัว Benz ทำได้ดีกว่าด้วย เลยงงว่า Benz ใช้วัสดุที่ดีกว่า BMW หรือเปล่า แต่ก็ไม่มั่นใจว่า ตัวผมเอง คิดไปคนเดียวหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ต้องนิยามก่อนว่า วัสดุดีกว่าคืออะไรครับ
ทนกว่า สวยกว่า ราคาแพงกว่า ของแท้กว่า เป็นที่นิยมกว่า ฯลฯ

อย่างพวกเบาะหนังทั่วไปถ้าเกรด Premium หน่อยก็น่าจะเป็นพวกหนังแท้ หนังนาปป้า ทั้ง Benz และ BMW ก็น่าจะใช้เกรดเดียวกันครับ
ขึ้นอยู่กับว่าค่ายไหนออกแบบตรงใจกลุ่มลูกค้ามากกว่า (เคยมีคนบอกว่า Benz จะเน้นหรูหรา ดูอบอุ่น แต่ BMW จะเน้นไปทางสปอร์ต วัยรุ่น)

ออฟไลน์ raygun

.
.
ถ้าการออกแบบภายในของรุ่นใหม่ๆ ผมให้ Benz ทำได้ดีกว่า Bmw นะครับ
ทั้งความหรูหราและสปอร์ต ส่วนวัสดุก็แล้วแต่รุ่น อย่างผมเพิ่งไปดู X4 ตัวใหม่มา
วัสดุตรงช่องเก็บของตรงกลางนี่รับไม่ได้เลย

ออฟไลน์ AkE

ผมว่าพอกันหมดสมัยนี้รถราคา1-3.5 ล้านไม่ต่างอะไรกันมาก ทุกเจ้าพยายามลดต้นทุนให้ดูเนียนที่สุดไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ถ้าเป็นรถราคา 4 ล้าน+ถึงจะรู้สึกยังใช้วัสดุที่ดูสัมผัสดีกว่า ผมลืมๆไปแล้วเรื่องพวกนี้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ Stp

ส่วนหนึ่งน่าจะอยู่ที่การทำสีเคลือบและการเคลือบผิวนะครับ เพราะแทบทั้งหมดก็พลาสติกนี่แหละ ส่วนเรื่องคุณภาพวัสดุยุคนี้ต้องสนองสิ่งแวดล้อม แข่งกันร่อน แข่งกันเปื่อยกันไปหมด อยู่ที่ว่าใครจะเร็วหรือช้า  :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ lexus

เท่าที่เคยสัมผัสมาของbenzจะบุุนุ่มทุกจุด แผงประตูทั้งแผงนุ่ม
แต่bmแผงด้านล่างๆจะเป็นพลาสติกแข็ง

ออฟไลน์ mongolias

ลองไปดูภายในของ Lexus สิครับ อันนี้ผมว่าเนียนกว่า Benz หรือ BM อีก

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
จะมียี่ห้อนึง ขึ้นชื่อว่าชิ้นส่วนพลาสติค ซีด-เหนียวเยิ้ม-ลอก  ไม่รู้ปัจจจุบันหายรึยัง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

รถภายนอกหรุหรา. ภายในเลยดุดี. เบนชชนะไปครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ตอบแบบไม่ทราบในเชิงวิศวะกรรม
แต่จากที่จับดู ในclass เทียบเคียงกัน
ของ mb จบงานสวยกว่า bm ทั้งๆที่จับดูจริงๆของ mb ไม่ได้ปรานีต อลังการว่าbmเท่าไร

เหมือนตกแต่งบ้านหละครับ วัสดุเดียวกันแต่ถ้าออกแบบการจบงาน มุม สัน ต่างกัน ก็ทำให้ผลมันออกมา ปรานีตต่างกันได้

ออฟไลน์ bingoman

จากใจคนใช้ BMW นะครับ

วัสดุ ผิมสัมผัสต่างๆ  Benz สวยกว่า  และวัสดุดูน่าจับกว่าของ BMW ทั้งนั้นครับ เทียบพิกัดเดียวกันนะครับ  ยกเว้น S กับซีรี่7  ที่ผมว่าพอกัน

ออฟไลน์ Koong

จากคนมี MB  ใช้ในบ้าน และเคยใข้ bm ของญาติ ขอบอกว่า  MB  ให้สัมผัสที่ดีกว่า  พวกสวิทช์ ชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นพลาสติก จะเคลือบด้วยยางอีกชั้นหนึ่ง   
   แต่ภายใต้สัมผัสที่ดีนั้น 3 ปีกว่าก็เริ่มลอกหมดแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

Benz งานอลังการกว่า BMW
แต่  BMW มีความเนียนมากกว่า Benz ครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
Benz งานอลังการกว่า BMW
แต่  BMW มีความเนียนมากกว่า Benz ครับ

+1 ครับ

ผมว่ารุ่นใหม่ๆ design นี่ Benz กินขาด

แต่ถ้าลองสัมพัสจริงๆ ในแต่ละจุด คุณภาพการผลิตและความ "แน่น" (และในรุ่นที่ class เดียวกัน) ผมก็ว่า bmw ยังทำได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

MB ยุคนี้ให้ผิวสัมผัสที่ดี และน่าสนใจกว่า BMW ครับ
แต่ผ่านไปซัก 2-3 ปี MB รุ่นหลังๆจะเริ่มเก่าง่าย
กลับกับยุคก่อน ที่ BMW ผิวสัมผัสดี ดีไซน์ไม่น่าเบื่อ แต่ผ่านไป 2-3 ปี จะดูเก่าเร็ว

ออฟไลน์ SM.

ส่วนไหนที่เราใช้งาน จับ สัมผัส ผมว่าควรทำให้ดี บุนุ่ม อะไรก็ว่าไป ส่วนไหนที่หลบๆอยู่ จะเป็นพลาสติกบ้าง ผมก็รับได้นะ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Benz วัสดีภายในเวลาจับจะนุ่มละมุนมือครับ แต่ข้อเสียคือเปราะ อย่างเช่นช่องแอร์โดนนิดโดนหน่อยก็หักแล้ว

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
รักษ์โลกครับ วัสดุพอๆกัน กม.บังคับต้องใช้วัสดุรีไซเคิลเท่าไหร่ต่อคัน ในสามแบรนด์นี้ Audi ภายในพลาสติคก๊องแก๊งกว่าเพื่อน

ตอนนี้มารักสัตว์แล้ว เริ่มเลิกใช้หนังแท้ แต่สงสัยคงเลือกวัสดุยังไม่ลงตัวเลยขาดบ่อยๆ

ส่วนดูดี ผมว่าเบ๊นซ์ภายในดูดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
รักษ์โลกครับ วัสดุพอๆกัน กม.บังคับต้องใช้วัสดุรีไซเคิลเท่าไหร่ต่อคัน ในสามแบรนด์นี้ Audi ภายในพลาสติคก๊องแก๊งกว่าเพื่อน

ตอนนี้มารักสัตว์แล้ว เริ่มเลิกใช้หนังแท้ แต่สงสัยคงเลือกวัสดุยังไม่ลงตัวเลยขาดบ่อยๆ

ส่วนดูดี ผมว่าเบ๊นซ์ภายในดูดีกว่าเยอะ

ไม่นะครับ ไม่แน่ใจคุณ ped สัมผัสรุ่นไหน หรือสัมผัสมาจากไหน

จากที่ดูรีวิวสื่อนอก ทั่วโลกยอมรับว่า Audi มีวัสดุและงานประกอบที่ปราณีตที่สุดในบรรดาเพื่อนๆ ยุโรปนะครับ

ในงานมอเตอร์โชว์ไปดูเทียบก็หนักๆ แน่นๆ ทนมือทนเท้าดีครับ ไม่อ่อนนุ่ม กรอบแกรบ

ออฟไลน์ raygun

Benz วัสดีภายในเวลาจับจะนุ่มละมุนมือครับ แต่ข้อเสียคือเปราะ อย่างเช่นช่องแอร์โดนนิดโดนหน่อยก็หักแล้ว

ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ ช่องแอร์หักง่ายขนาดนั้น
ของผม CLA หมุนช่องแอร์ปิดเปิดทุกวันมาเกือบ 5 ปีแล้ว มันยังไม่เป็นอะไรเลย
(รุ่นนี้จะปิดช่องแอร์ต้องหมุนที่ตัวมันเลย)

ออฟไลน์ BN`

2 ยี่ห้อนี้ ส่วนตัวผมคิดว่าพอๆกันนะครับ แต่การออกแบบภายในเน้นอารมณ์ไปคนละด้านมากกว่า

ซึ่งส่วนตัวแล้วผมชอบภายในของ BMW แต่ภายนอกผมชอบ Benz ครับ

ออฟไลน์ marodmoss

• Newbie
  • *
MB เท่าที่สังเกตุดูที่บ้านก็สัมผัสดีนะครับ ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ของเพื่อนบ้านผม BMW S3 ตอนนี้มือจับประตูละลายอะครับ แต่ไม่รู้ตัวใหม่ๆจะเป็นรึป่าวรอลุ้นอยู่เหมือนกันครับ
2012 - Volvo S60
2013 - Toyota Alphard
2014 - Camry Extremo
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe
2018 - BMW 320d GT M Sport