ผู้เขียน หัวข้อ: ford everest Tred VS เทลเบเซอร์ LTZ ลดสองแสน เลือกตัวไหนดีขอคำแนะนำด้วยนะครับ  (อ่าน 7908 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ช่วยแนะนำครับ แต่ไม่ได้บอกว่าใครดีกว่าใครนะ ...

ผมจะแนะนำการเลือกรถแบบนี้กับเพื่อนๆทุกคนที่ถามเสมอว่า ซื้อรุ่นไหน หรือ ยี่ห้อไหนดี ...

อย่างแรกครับ ..

ไปลองขับก่อน อย่าพึ่งตัดสินใจรถจาก option หรือราคาครับ ให้ไปลองนั่งหลังพวกงมาลัย ลองขับตามสไตร์เรา ไม่ใช่ลองขับแบบโหดๆโชว์เซล  ออกตัวเอี๊ยดอ้าดแบบนั้นไม่เอานะครับ ... ชีวิตประจำวัน เราใช้แบบไหน ลองแบบนั้นครับ ถนนที่เราวิ่งผ่านประจำ แล้วให้คะแนนในใจว่า เราโอเคกับพวงมาลัย ช่วงล่าง และแผงคอนโซลของรุ่นไหน

หลังจากนั้น ค่อยมาคำนวน ราคาและความคุ้มค่าต่อ option ครับ ว่า เราจ่ายแพงกว่าในสิ่งที่ชอบมากกว่า กับจ่ายถูกกว่า แต่มันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร และดูคุ้มค่าที่สุด ...

ส่วนเรื่องศุนย์บริการ อยากให้มองเป็นเรื่องหลังเลยครับ เพราะ ใน 1 ปี คุณเข้าศูนย์ไม่เกิน 3 ครั้งหรอกครับ ไม่ได้เข้าทุกเดือน อย่าไปวิตกเรื่องแบบนี้ตามๆกันมาแบบผิดๆเลย

กลัวเรื่องศุนย์อย่างกับต้องไปเข้าทุกอาทิตย์กันซะอย่างนั้น ...

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน
แต่พอใช้รถหลายๆคันหลายๆยี่ห้อ รถมีปัญหาเราก็สนิทกับศูนย์มาก ว่าไปก็อยากนอนศูนย์เลยเพราะทั้งเดินทางไกลกว่าจะถึงศูนย์(เพราะศูนย์ดีหายาก ศูนย์ใกล้ดันไม่ดี ศูนย์ดีก็ไกลโคตร)แล้วยังซ่อมไม่จบ จะให้กลับยังไง
ผมว่ามองข้ามไม่ได้ ยิ่งยี่ห้อยอดขายท้ายตารางยิ่งต้องให้ความสำคัญ
อันนี้ความคิดหลังจากเจอจนเบื่อ จนต้องคิดใหม่

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
เอาถุงลมรอบคันเป็นอันดับแรกครับ
แฟ็คเตอร์นี้ไปเพิ่มเองข้างนอกไม่ได้ เป็นจุดหลักที่ผมใช้พิจารนาก่อนอย่างอื่น

ออฟไลน์ Darkart

คู่นี้ ผมไป Everest เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากลังเล2ตัวนี้เท่านัน้ละก้อ

คำถามเดียวเลย.  ชอบคันไหน.
ไม่ต้องสนใจราคา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22