ผู้เขียน หัวข้อ: เผยสเปค Altis Minorchange แล้ว *ข้อมูลยังไม่ใช่ Final release อาจเปลี่ยนแปลงได้*  (อ่าน 30194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ปล. คุณ ned นี่ใช่ที่แต่ก่อนอยู่ NAC ปะครับ?

ใช่ครับ ตอนนั้นผมคาดหวังว่าจะซื้อ Corolla 2.0 มากๆ (ผมชอบพูดแต่ชื่อ Corolla เพราะส่วนตัว ผมว่ามันเป็นชื่อที่ขลังกว่า Altis แต่ Altis ก็ฟังเพราะดีครับ)
แต่จับพลัดจับผลู ไม่ได้ออก เพราะต้องหันไปหารถครอบครัวแทน เลยอดได้รถเก๋งเลย ฮือๆๆ แต่ผมไม่ค่อยเข้า Fortuner club เหมือนกับที่เคย
เข้า New Altis Club นะครับ

ปล. Civic ส่วนหนึ่งที่ผมไม่ชอบคือ ชื่อของมันอะ City ก็ด้วย ความหมายมันแบบว่า ตรงๆ ไปหน่อย
มีใครแปลความหมายมันได้ดีกว่านี้ ให้ฟังดูเพราะบ้างครับ
Civic = แห่งพลเมือง เป็น adj. (คิดว่าที่มาคือมาจาก เครื่องยนต์ CVCC แต่มีคำแปลเพราะๆ หน่อยมั๊ย ?)
City = เมืองใหญ่ นคร เทศบาลนคร เป็น n. (คิดว่า เพราะมันคือรถเล็กไว้ใช้ในเมืองกรุง)

ผมไม่รู้ว่าฝรั่งฟังชื่อแล้วรู้สึกยังไง แต่ตั้งแต่ผมใช้ภาษาอังกฤษมาเยอะๆ ตั้งแต่อยู่มหาลัย สอนพิเศษ ไปนอก มาอยู่โตโยต้า (ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว)
ชื่อสองชื่อนี้มันทะแม่งหูทุกครั้งที่ฟัง อยากให้ Honda ตั้งชื่อใหม่ให้ทั้งคู่อย่างมากมาย Honda Jazz หรือ Fit ชื่อง่ายๆ เหมือนกัน แต่ตั้งได้
ถูกใจ ฟังเพราะ และมีความหมายที่ดี แต่สองรุ่นนี้ยังไงก็รู้สึกแย่ครับ

งั้นจัด Honda Civilize ไปเลยมั้ยคับ 55555 มีอารยธรรมกันทันที  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ปล. คุณ ned นี่ใช่ที่แต่ก่อนอยู่ NAC ปะครับ?

ใช่ครับ ตอนนั้นผมคาดหวังว่าจะซื้อ Corolla 2.0 มากๆ (ผมชอบพูดแต่ชื่อ Corolla เพราะส่วนตัว ผมว่ามันเป็นชื่อที่ขลังกว่า Altis แต่ Altis ก็ฟังเพราะดีครับ)
แต่จับพลัดจับผลู ไม่ได้ออก เพราะต้องหันไปหารถครอบครัวแทน เลยอดได้รถเก๋งเลย ฮือๆๆ แต่ผมไม่ค่อยเข้า Fortuner club เหมือนกับที่เคย
เข้า New Altis Club นะครับ

ปล. Civic ส่วนหนึ่งที่ผมไม่ชอบคือ ชื่อของมันอะ City ก็ด้วย ความหมายมันแบบว่า ตรงๆ ไปหน่อย
มีใครแปลความหมายมันได้ดีกว่านี้ ให้ฟังดูเพราะบ้างครับ
Civic = แห่งพลเมือง เป็น adj. (คิดว่าที่มาคือมาจาก เครื่องยนต์ CVCC แต่มีคำแปลเพราะๆ หน่อยมั๊ย ?)
City = เมืองใหญ่ นคร เทศบาลนคร เป็น n. (คิดว่า เพราะมันคือรถเล็กไว้ใช้ในเมืองกรุง)

ผมไม่รู้ว่าฝรั่งฟังชื่อแล้วรู้สึกยังไง แต่ตั้งแต่ผมใช้ภาษาอังกฤษมาเยอะๆ ตั้งแต่อยู่มหาลัย สอนพิเศษ ไปนอก มาอยู่โตโยต้า (ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว)
ชื่อสองชื่อนี้มันทะแม่งหูทุกครั้งที่ฟัง อยากให้ Honda ตั้งชื่อใหม่ให้ทั้งคู่อย่างมากมาย Honda Jazz หรือ Fit ชื่อง่ายๆ เหมือนกัน แต่ตั้งได้
ถูกใจ ฟังเพราะ และมีความหมายที่ดี แต่สองรุ่นนี้ยังไงก็รู้สึกแย่ครับ

งั้นจัด Honda Civilize ไปเลยมั้ยคับ 55555 มีอารยธรรมกันทันที  ;D

โทษจริงๆ นะครับ ไม่รู้ว่าผมจะตั้งประเด็นออกมาเหมือนกวนบาทารึเปล่า
บางครั้งผมก็ชอบอะไรสองด้าน คำว่า C.I.V.I.C ถ้ามองว่าเป็นคำๆ หนึ่ง ชื่อๆ หนึ่ง
ที่ไม่มีความหมายอะไรอื่นๆ คำอ่าน กับการเรียงตัวอักษร มันก็เท่ดีครับ อะไรจะสมมาตรดีขนาดนั้น

ส่วน City ผมยังมองด้านบวกของชื่อๆ นี้ไม่เห็น แต่ผมกลับเห็นว่า Fit Aria ที่เป็นชื่อของ City รุ่น
ที่แล้ว ที่ได้ถูกขายในญี่ปุ่น มันก็ฟังดูดีมากเหมือนกัน คำว่า City สำหรับผม มันจะดูเท่ก็ต่อเมื่อ
มีคำอะไรมาเสริม อย่างเช่น City Hunter เป็นต้น หุหุหุ ฟังดูเท่ขึ้นกว่าเดิมเยอะ  :D

ออฟไลน์ patzahut

ตัว1.8 ราคาจะแรงกว่า Civic และ EX ป่าวน๊า แต่ตัว 1.6 น่าสนสุด ถ้า เกียร์ธรรมดา

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
^
^
เห็นด้วยครับ

อัลติสวางเครื่อง 1.6 ที่มีแรงม้าเท่ากับ วิออส(ถ้าจำไม่ผิด วิออสตัวเก่า มี 110 แรงม้าซึ่งมากกว่าอัลติสด้วยซ้ำ) ขายได้อย่างหน้าตาเฉย ถึง 2 เจนเนอเรชั่น

เกียร์ ก็ 4 เกียร์เหมือนเดิม

ส่วนเรื่องรูปร่างหน้าตา ผมว่าโฉมนี้ข้างนอกสวยลงตัว ข้างในก็สวยเรียบๆ

ดีใจครับที่เห็นการแข่งขันสูงขึ้น

109 แรงม้าตั้งแต่รุ่นเก่าแล้วครับ
110ครับ จำผิดหรือปล่าวครับ