ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.0G(X) vs Teana 200XL  (อ่าน 16072 ครั้ง)

ออฟไลน์ sincross

• Newbie
  • *
Camry 2.0G(X) vs Teana 200XL
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 01:45:00 »
รบกวนช่วยรีวิวระหว่าง Toyota Camry 2.0G (หรือถ้าเอาก็เอา Extremo ไปเลยดีกว่า?)
กับ Nissan Teana 200XL (หรือเอารุ่นสูงไปเลยดีกว่า)

งบมีอยู่ประมาณนั้นอ่ะครับ 1.2 ล้าน.... ถ้าเยอะกว่านั้น 1.3 ขึ้นไปขอผ่านครับ

เลือกไม่ถูกเลยครับ
เหมือนกับอยากได้ Teana มากกว่า เพราะ คุณภาพดีกว่า + หรูกว่า
แต่ว่า Camry มันแต่งสวยกว่า + เรื่องซ่อมบำรุงถูกกว่า

กับอยากรู้ว่า
1. ในแง่ของการ "ซ่อมบำรุง" Nissan จะแพงกว่า Toyota มากป่าวครับ
2. ติดแก๊สดีมั้ย? สองระบบ LPG ครับไม่เอา NGV

ขอบคุณทุกทานครับ

*** เพิ่มเติม ขับนอกเมืองครับ ระยะทางเฉลี่ยวันละ 50กม. , ความเร็วเฉลี่ย อยู่ที่ 40-60 km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 11:00:42 โดย sincross »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: Camry 2.0G(X) vs Teana 200XL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 04:16:43 »
เทียน่าก็สดกว่ามากโขนะครับ

ออฟไลน์ Terng

Re: Camry 2.0G(X) vs Teana 200XL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 08:14:57 »
เทียน่าคุณจิมมี่เคยทำรีวิวไว้แล้วครับ ลองคุ้ยอ่านดูได้ ส่วนแคมรี 2.0 นั้นไม่แน่ใจว่าที่เคยทำไว้นั้นอยู่เว็บเดิมหรือเปล่า หรือย้ายมารวมแล้วตอนทำ Camry Hybrid ก็ไม่แน่ใจครับ

เทียน่าข้างในจะแคบกว่าคู่แข่งทุกคันนะครับ ทั้งความรู้สึกเวลานั่ง และมองจากภายนอก แต่เรื่องการนั่งสบายนี้ ไม่แพ้ใครครับ ผมชอบมากๆ

แคมรีใหม่ผมว่านั่งไม่สบายเท่า ACV30 ตัวก่อน (แฟนผมใช้ตัวก่อนอยู่ เพื่อนใช้ตัวใหม่ก่อนไมเนอร์เชนจ์อยู่ แต่เป็น 2.4Q และ 2.4V ตัวท็อปทั้งคู่) อันนี้เอาแค่ให้รถวิ่งไปมาในเมืองนะครับ แต่ถ้าออกถนนใหญ่ ขึ้นทางด่วน ตัวเก่าจะโคลงๆส่วนตัวใหม่จะดูว่านิ่งขึ้นแล้วถ้าเทียบกันครับ แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ รู้สึกพวกมาลัยจะหนักๆ แน่นๆหน่อย (หรือเป็นเพราะปกติผมขับอัลติสก็ไม่รู้เลยรู้สึกว่าพวงมาลัยนี่โคดหนัก)

เทียน่าใหม่ไม่เคยลองขับลองนั่งเลยครับ แต่ที่บ้านมีตัวเก่ารุ่นท็อปอยู่ ประทับใจหมดทุกอย่าง ยกเว้นเครื่องมันอืดไปหน่อย แล้วก็หน้าไวไปนิด (พวงมาลัยไม่ได้ไว แต่หน้ารถมันรู้สึกว่าจะตามการหมุนพวงมาลัยไวมากๆ) ยังไงเทียน่าใหม่ไปขอเค้าลองดูก่อนก็ดีครับ

ถ้าถามผม ก็ยังเลือกยากอะครับ คงดูการใช้งานในเมืองเป็นหลัก เพราะงั้น ผมคงดูเรื่องความประหยัดเชื้อเพลิงมากกว่าครับ

ส่วนแก๊ซ ผมคงไม่คิดจะติดครับ เพราะขับรถน้อย ไม่คุ้มค่าติดและไม่คุ้มค่าส่วนต่างเวลาขายต่อครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:21:50 »
ผมไม่คิดกว่า Camry จะเสียค่าบำรุงรักษาถูกกว่านะครับ
รถ class เดียวกัน เจ้าของก็ประเทศเดียวกัน
ผลิตในไทยเหมือนกัน
ถ้าเอาเข้าศูนย์ทั้งคู่ ค่าอะไหล่ต่างๆก็คงไม่ต่างกัน
ค่าแรงไม่ทราบครับ
แต่เท่าที่ได้ยินก็ nissan แอบแพงกว่านิดๆ

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมก็เลือก teana ก่อนแหละครับ
Camry เท่าที่ไปลอง(นั่ง)มา ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:51:44 »
ยืนยันว่าค่าซ่อมบำรุงไม่แตกต่างกันครับ
เรื่องสวย ก็คงแล้วแต่ความชอบครับ
ไปลองขับตัวจริงแล้วค่อยเลือกจะตัดสินใจง่ายขึ้น
ปล.เทียน่า มีส่วนลดหลายหมื่น เอาไปชดเชยราคาขายต่อได้ครับ ถ้าห่วงตอนขาย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 10:37:29 »
Teana : ได้ความสดใหม่ ความนุ่มเงียบ เบาะนั่งสบาย
Camry : ได้ออฟชั่นที่มากกว่า ได้ความเป็นรถตลาด แต่ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Teana นะครับความชอบส่วนตัว

ไม่แนะนำให้ติดแก๊สนะครับ ถ้าคุณไม่ได้วิ่งวันล่ะ 100 กิโลเมตรขึ้นไป
มันไม่คุ้มกันครับ เสียดายรถ รถเสื่อมคุณภาพหมด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 12:04:00 »
ติดแก๊สรถจะเสื่อมยังไงอ่ะคับ
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลของตัวเอง

แล้วถ้าใช้สองระบบจะช่วยได้บ้างปะคับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 13:25:16 »
มันก็อาจจะส่งผลเล็กๆเพราะแรงดันของแก๊สมันมากกว่าแหละครับ ถ้าติดร้านดีๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 18:35:11 »
ติดแก๊สรถจะเสื่อมยังไงอ่ะคับ
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันเพราะต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลของตัวเอง

แล้วถ้าใช้สองระบบจะช่วยได้บ้างปะคับ

ก็มีอยู่คันนึงที่บ้าน เป็น NGV
อายุรถสิบกว่าปี ติดแก็สประมาณห้าหกปีได้แล้วครับ
กล่องพังไปสองครั้ง -*-

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 19:01:02 »
การดูแลรักษาไม่ต่างกันเท่าไรครับ แต่ Toyota อาจจะถูกกว่านิดๆ
การขับขี่อันนี้ ผมไม่แน่ใจเพราะเท่าที่ได้ลอง Camry ไม่นาน ไม่กล้าบอกน่ะครับ
อันนี้ต้องไปลองเอง แต่โดยส่วนตัวถถ้าขับนอกเมืองผมชอบ Teana มากกว่า
แต่ในแง่ ถ้าเอาไปติด LPG  ผมยังรู้สึกกว่า Camry น่าสนใจกว่านะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 21:19:05 »
รายละเอียดค่าซ่อมทผมไม่แน่ใจนัก

แต่รถcamryน้องผมโช้คพังเรียบร้อยโรงเรียน TOKICO

น่าจะให้เอาไปเปลี่ยนให้ จะได้หาโช้คดีกว่านี้ใส่......

ส่วนติดแก๊ส ผมว่า LPG ยังน่าเล่นกว่าเยอะ

ส่วนรีวิว มีคนรีวิวตัว2.5เทียบกับแคมรี่ไฮบริดแล้ว

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=1779.0

ถึงเครื่องจะต่างกัน แต่น่าจะพอกล้อมแกล้มกันได้ ยกเว้นอัตราเร่งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 22:10:46 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

สรุปได้แล้วที่

Nissan Teana 200XL :D