ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นบังแดดกันร้อนมันช่วยได้จริงมั้ยครับ  (อ่าน 15916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
คือผมจำเป็นต้องจอดตากแดดอย่างน้อย2วันหยุดที่เมกกะบางนา เคยหาที่จอดข้างในท้อมาก
อย่างดีก็ไปจอดแถวป้ายใหญ่พอมีมุมแดดรำไรบ้าง

ไอ้แผ่นที่ด้านนึงเป็นฟรอยสะท้อนมันช่วยกันความร้อนได้เยอะมั้ยครับผมกลัวซื้อมาแล้วมันไม่ช่วยเพราะส่วนตัวคิดว่ายังไงก็มีความร้อนจากตัวถังส่วนอื่นๆที่โดนแดดอยู่ดี
แล้วถ้าแง้มกระจกเอาไว้แค่ให้กันสาดบังดูผ่านๆไม่รู้ว่าลดกระจกอยู่แล้วล็อกมันจะเสี่ยงโดนขโมยมั้ยครับ

ออฟไลน์ john

Re: แผ่นบังแดดกันร้อนมันช่วยได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 22:46:31 »
ช่วยได้เยอะครับ เมกะบางนาถ้าอยากได้ที่จอดรถวันหยุด ให้ไปก่อน 11 โมงครับหาได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ TUN69

• Jr. Member
  • **
Re: แผ่นบังแดดกันร้อนมันช่วยได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 22:47:29 »
จอด2วัน แผ่นบังแดด ไม่ได้ช่วยลดความร้อนโดยรวมในรถแน่อยู่แล้ว  แต่ช่วยบังแสงแดดไม่ให้กระทบคอนโซลโดยตรง
ยึดอายุคอนโซลเพราะฉะนั้น ควรใช้แผ่นบังแดดเป็นอย่างยิ่ง ถ้าได้ทั้งหน้าทั้งหลังก็ดี

เปิดกระจก ให้ช่วงที่กระจกห่างที่สุดบานละ 1 เซนต์ ทุกบ้าน (ประมาณแค่แหย่นิ้วก้อยได้สักข้อนิ้ว) อย่าเกินนี้ เท่านี้ก็ช่วยได้มากแล้ว

ข้อควรระวัง แน่ใจกันสาดน้ำไม่รั่ว ข้างไหนรั่วปิดกระจก

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 22:48:52 »
ผมว่ามันก็พอช่วยได้บ้างครับ
เท่าที่ใช้มา อย่างน้อยเวลาขึ้นรถ พวงมาลัยกับเบาะก็ไม่ร้อนฉ่าเท่ากับโดนแสงแดดโดยตรง

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 00:51:37 »
พวก jazz civic fd ผมเอาฟรอยแผ่นใหญ่ ปิดหน้ารถ เข้ามาในรถแค่อุ่นๆ ในสภาวะ แดดโหดๆ ตอนเที่ยงๆบ่ายๆ

เรียกได้ว่า ช่วยได้เยอะ

แผ่นใหญ่ ปิดหน้ารถ ด้านนอก แล้วเอาประตู สองด้าน ทับหนีบเอาไว้ ถ้าลมแรงก็ใบปัดน้ำฝนด้วย เด๋วมันเผย่อ ขึ้นมา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 02:20:02 »
ใช้: ก็ยังร้อน
ไม่ใช้: ร้อนมากมากกกกกกกกกกกก

เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 07:06:34 »
ใช้: ก็ยังร้อน
ไม่ใช้: ร้อนมากมากกกกกกกกกกกก

เลือกเอาครับ

อันนี้จริงครับ ผมก็ใช้อยู่
ถ้าหากจอดตากแดดเปรี้ยงๆนานๆ ผมจะเอามากางช่วยลดความร้อนได้ระดับหนึ่ง
แต่ถ้าไม่ใช้เนี้ยต่อให้ฟิมล์ขั้นเทพอภิมหาแพงก็ร้อนเหมือนกันหมดครับ

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 08:55:17 »
ช่วยได้ครับ  ดีกว่าโดนแดดเปรี้ยงๆเลย  ลดกระจกตามเม้นบนช่วยได้เยอะ....

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:42:45 »
ช่วยได้เยอะเลยครับ ถ้าเอามาติดข้างนอก
ทำทั้งหน้าและหลังเลยก็ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 10:43:10 »
ช่วยได้ครับ ผมใช้มาตลอด
บางทีรู้ว่าจอดนานๆ 3-4 ชม บังทั้งกระจกหน้าและกระจกหลัง  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 11:44:44 »
แถวบ้าน เห็นหลายคันออกรถป้ายแดงมา ไม่เคยถอยเข้าบ้าน จอดตากแดดตากฝนไม่เห็นเขาบ่นกัน แปลกตรงที่ว่า ในบ้านก็มีที่จอดรถว่างๆ แต่ไม่ยอมถอยเข้าบ้าน ยังไม่เคยได้ถามว่าทำไม่ไม่ห่วงรถ เสียดายแทน

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 13:23:00 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปซื้อวันนี้เลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 15:15:52 »
พวก jazz civic fd ผมเอาฟรอยแผ่นใหญ่ ปิดหน้ารถ เข้ามาในรถแค่อุ่นๆ ในสภาวะ แดดโหดๆ ตอนเที่ยงๆบ่ายๆ

เรียกได้ว่า ช่วยได้เยอะ

แผ่นใหญ่ ปิดหน้ารถ ด้านนอก แล้วเอาประตู สองด้าน ทับหนีบเอาไว้ ถ้าลมแรงก็ใบปัดน้ำฝนด้วย เด๋วมันเผย่อ ขึ้นมา

ต้องใช้ความสามารถนิดนึงนะ สำหรับรถที่มีกระจกบานหน้าใหญ่โตมโหระทึกขนาดนี้

ออฟไลน์ blggg

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 16:07:09 »
ของยี่ห้อไหนบังแดดได้ดีที่สุดครับ และมีขายกันที่ไหนบ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 19:12:03 »
ช่วยได้ครับ มันรับแดดแทนเกือบหมด

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 22:24:04 »
ถูกและดี ผมใช้อยู่ ผมแนะนำ
กล่องกระดาษตัดทำแผ่นยาว บังด้านนอกรถ ลดทั้งความร้อน ลดทั้งแสงแดด ดีกว่าแผ่นบังเยอะครับถูกด้วย
ข้อเสีย อาจโดนขโมยครับ ^^
ปล. ผมเลียนแบบมาจาก ร้านค้าหนึ่ง เขาใช้ ลังกระดาษมาบังรถ S500 ครับ ผมเลยทำตาม แล้วมันดีกว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 00:07:37 »
ถูกและดี ผมใช้อยู่ ผมแนะนำ
กล่องกระดาษตัดทำแผ่นยาว บังด้านนอกรถ ลดทั้งความร้อน ลดทั้งแสงแดด ดีกว่าแผ่นบังเยอะครับถูกด้วย
ข้อเสีย อาจโดนขโมยครับ ^^
ปล. ผมเลียนแบบมาจาก ร้านค้าหนึ่ง เขาใช้ ลังกระดาษมาบังรถ S500 ครับ ผมเลยทำตาม แล้วมันดีกว่าจริงๆครับ

แล้วทำไงไม่ให้มันปลิวครับ ผมสนใจวิธีนี้มากครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:26:03 »
วนมาหาที่ร่มด้านนอกใกล้ๆikeaสิครับ หรือไม่ก็ข้างใต้ป้ายikeaอันใหญ่ๆไปเลย มีกลายช่วงที่ป้ายยักษ์นี่สร้างร่มเงาให้รถข้างใต้ได้ เอามารวมกับแผ่นฟอยสีเงินบังแดดแล้วจากที่รถร้อนจัดจะลดเป็นร้อนหรืออุ่นๆได้เลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pamaanrod

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 03:14:34 »
ใครต้องจอดรถตากแดดนานๆเป็นประจำ
เเนะนำให้ลงทุนหาผ้าม่านรถมาติดดีกว่าค่ะ

ติดผ้าม่านรถเเล้ว รับรองว่าช่วยลดคความร้อนเเละกันแดดให้ภายในรถได้เเน่นอน

สนใจดูตัวอย่างรูปภาพเพิ่มเติมได้ที่
www.pamaanrod.com
Line: pamaanrod
โทร 081 3562654