ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ใช้รถฟอร์ดที่ไม่ได้ร่วมฟ้อง ควรทำอย่างไร  (อ่าน 8138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chevvy

• Newbie
  • *
ผมใช้ฟอร์ดเฟียสต้า powershift  มีปัญหาเหมือนคนที่ฟ้องฟอร์ด คือเครื่องดับเวลารถติด เกียร์กระตุก ขณะหยุดรถ เกียร์ยังบังคับให้เร่งเครื่อง มีการเปลี่ยนโมดูลควบคุมเกียร์ คลัช รวมถึงเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ 3 ครั้ง ในช่วง 7 ปี ปมว่าระบบเกียร์ที่ล้มเหลว ทำให้ความร้อนขึ้นสูง กระทบต่อระบบระบายความร้อน สิ่งที่พบไม่ต่างจากคนอื่นคือ ศูนย์ฟอร์ดบ่างเบี่ยงการเปลี่ยนอุปกรณ์ โดยเฉพาะถ้าอยู่ช่วงรับประกัน เรื่องเกียร์กระตุก จะบอกว่าเป็นลักษณะปกติของระบบนี้ หรือเครื่องดับ ศูนย์ก็บอกว่าลองขับไม่เจอ ผมว่าถ้าลองขับแบบรถติดใน กทม ซักหนึ่งชั่วโมงไหม ซึ่งเขาก็ไม่ทำ ขยายรับประกันที่บอกแทบไม่มีประโยชน์ อย่างผมบอกว่าโมดูลมีปัญหาอีก ก็ไม่เปลี่ยนให้ จนหม้อน้ำผมระเบิด ก็ต้องจ่ายเงินเองหมด ถ้าอยากจะทำการเรียกร้องตามกฎหมายบ้าง ควรทำอย่างไร อย่างในออสเตรเลีย ศาลสั่งจ่าย 10 ล้านดอลลาร์ ให้ทั้งคนฟ้องและไม่ฟ้อง ของไทยถ้าจะเรียกร้องให้คนทุกคนที่ใช้ฟอร์ด powershift ต้องทำอย่างไร

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ผู้ใช้รถฟอร์ดที่ไม่ได้ร่วมฟ้อง ควรทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 21:33:50 »
รถยนต์มันเกินอายุความรับประกัน
มาเรียกร้องต้อนนี้คงไม่ทันแล้วมัง
ขายเถอะ ทางออก อย่าไปข้องแวะอีกเลย

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: ผู้ใช้รถฟอร์ดที่ไม่ได้ร่วมฟ้อง ควรทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 22:44:34 »
ผมใช้ฟอร์ดเฟียสต้า powershift  มีปัญหาเหมือนคนที่ฟ้องฟอร์ด คือเครื่องดับเวลารถติด เกียร์กระตุก ขณะหยุดรถ เกียร์ยังบังคับให้เร่งเครื่อง มีการเปลี่ยนโมดูลควบคุมเกียร์ คลัช รวมถึงเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ 3 ครั้ง ในช่วง 7 ปี ปมว่าระบบเกียร์ที่ล้มเหลว ทำให้ความร้อนขึ้นสูง กระทบต่อระบบระบายความร้อน สิ่งที่พบไม่ต่างจากคนอื่นคือ ศูนย์ฟอร์ดบ่างเบี่ยงการเปลี่ยนอุปกรณ์ โดยเฉพาะถ้าอยู่ช่วงรับประกัน เรื่องเกียร์กระตุก จะบอกว่าเป็นลักษณะปกติของระบบนี้ หรือเครื่องดับ ศูนย์ก็บอกว่าลองขับไม่เจอ ผมว่าถ้าลองขับแบบรถติดใน กทม ซักหนึ่งชั่วโมงไหม ซึ่งเขาก็ไม่ทำ ขยายรับประกันที่บอกแทบไม่มีประโยชน์ อย่างผมบอกว่าโมดูลมีปัญหาอีก ก็ไม่เปลี่ยนให้ จนหม้อน้ำผมระเบิด ก็ต้องจ่ายเงินเองหมด ถ้าอยากจะทำการเรียกร้องตามกฎหมายบ้าง ควรทำอย่างไร อย่างในออสเตรเลีย ศาลสั่งจ่าย 10 ล้านดอลลาร์ ให้ทั้งคนฟ้องและไม่ฟ้อง ของไทยถ้าจะเรียกร้องให้คนทุกคนที่ใช้ฟอร์ด powershift ต้องทำอย่างไร
แล้วทำไมเพิ่งมาโวยวายตอนนี้ครับ ทนใช้มาตั้งนาน จนหมดเวลารับประกันไปแล้ว
พอเห็นเค้าฟ้องชนะเลยจะเอาด้วย แทนที่ตอนมีปัญหาจะร่วมกะเค้าไปเลย เพราะปัญหาคุณไม่ใช่น้อยเลย
มาร้องตอนนี้ ขอบอกเลยว่า ".เปล่าประโยชน์."
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 22:46:47 โดย caton »
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 22:56:52 »
ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้วครับ เขาฟ้องกันจบไปแล้ว อันที่จริงการยื่นฟ้องนี่ กินเวลาหลายปีมาก
แสดงว่าไม่ได้ตามข่าวอะไรเลยใช่ไหมครับ

ถ้ายังจะใช้รุ่นนี้ต่อ ลองเข้าไปที่เพจ “มั่นใจคนใช้ฟอร์ด กอดคอกันซ่อม”
เป็นกลุ่มผู้ใช้รวมตัวช่วยเหลือซึ่งกันและกันครับ ทั้งแนะนำอู่นอก อะไหล่ราคาไม่แพง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 23:15:44 »
เกียร์ไม่เกี่ยวกับความร้อน

รุ่นนี้ความร้อนต้องดูและเป็นพิเศษ  พัดลมมีตัวเดียวเจ๊งเมื่อไหร่ บรรลัยเกิด

เดี๋ยวนี้อู่นอกสามารถเปลี่ยนแต่มอเตอร์ได้ประหยัดไปเยอะ  ท่อน้ำ ท่อฮีตเคยเช็คบ้างหรือไม่ ถ้าบวมแตกขึ้นมาก็งานงอกอีก ท่อบางตัวมันกรอบแตกได้อะไหล่ความอดทนต่ำ

แบตให้เปลี่ยนเป็นแอมป์สูงขึ้น 62 แอมป์กำลังดี เกียร์นี้ใช้ไฟเยอะ  ไฟอ่อนเมื่อไหร่มันจะรวนๆแปลกๆ

เกียร์อัพเป็นตัวล่าสุดรึยัง  หมายถึงชุดครัชนะครับ  ไม่ใช่ software

แล้วก็เลิกเข้าศูนย์เพราะหมดประกันแล้วจะเข้าไปให้ช่างเด็กๆมานั่งวิเคราะห์อะไร หาอู่นอกดีๆเข้าเดี๋ยวนี้มีเยอะแล้วไว้ใจได้ ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น

อาจจะดูอะไรไม่รู้เยอะแยะ  แต่ถ้ายังอยากใช้ก็คงต้องดูแลมากกว่ารถตลาดนิดนึง

หรือไม่ก็ขายออกรถธรรมดาๆมาขับ  ห่างไกลยี่ห้อนี้ดีที่สุดครับ

สำหรับคำถามถ้าให้ตอบสั้นๆคือ หาอู่นอก  หรือไม่ก็ขายครับ

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 23:16:19 »
ต้องเข้าใจก่อนว่าหลักการเยียวยาความเสียหายของไทยต่างจากอีกหลายๆประเทศ
เราไม่มีการตัดสินในเชิงลงโทษแบบนั้น (ภาษากฎหมายเค้าเรียกอะไรไม่รู้ครับ)
เพราะฉะนั้นตอนที่เค้าจะฟ้องกัน คุณต้องเอาด้วย พอจบไปแล้วจะมาขอพ่วงไปด้วยก็เลยไม่ได้
อีกอย่าง คนฟ้องจะคุ้มมั้ยก็ไม่รู้ เสียเวลาหลายๆปี ได้เงินมาติ๊ดนึง
เราอยู่เฉยๆไม่ได้ไปร่วมฟ้องกับเค้าก็คงจะไม่ได้รับการเยียวยาอะไรครับ
ถ้าเป็นที่อเมริกา พวกค้าความนี่รวยไปเยอะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 23:53:47 โดย totochan »

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 23:20:06 »
ถ้าเจอปัญหาเหมือนคนที่ฟ้องๆกัน และคุณทนไม่ไหวแล้ว ทางออกสำหรับคุณมีเพียงอย่างเดียวก็คือ “ขาย รถ ทิ้ง” ครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 23:32:36 »
ขายราคาก็เป็นซากแล้วครับ

เอาไปลงเครื่องโตโยต้า ฮอนด้า จบๆครับ ช่างไทยทำได้สบายๆ 8)

ออฟไลน์ Chevvy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 05:57:29 »
ขายรถฟอร์ดราคามือสองลดลงเยอะมาก และเมื่อพ้นปีที่ 5  ศูนย์ให้เปลี่ยนอุปกรณ์ทั้งแร็คพวงมาลัย พัดลมหม้อน้ำสองครั้ง สายพาน โช๊ค ล้อ อื่นไ ร่วมแสน ในช่วงสองปีนี้ ถ้าปรึกษา สคบ ดีไหมครับ เพราะปัญหาเกียร์ดูมันเพิ่มค่าใช้จ่ายด้านอื่นมาก เช่น ค่าน้ำมันก็สูง ผมดูตอนเกียร์กระตุก หรือเครื่องดับ น้ำมันหายไปเยอะ และเกียร์กระตุกจะทำให้เครื่องร้อนผิดปกติด้วย ใครพอรู้ไหมว่ามันมีผลข้างเคียงต่อระบบอะไรบ้าง อย่างตอนตัวควบคุมเกียร์เสีย เครื่องผมดับ สตาร์ทไม่ติด ตอนนั้นพ้นปีที่ 5 พอดี จึงลากรถเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าน่าจะระบบควบคุมเครื่องเสีย ต้องจ่ายเป็นหมื่น ผมก็เลยอ่านในเน็ตว่าน่าจะเป็นระบบควบคุมเกียร์ สุดท้ายก็เป็นระบบควบคุมเกียร์

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 06:39:58 »
ไปอยู่ที่ไหนมาครับ หรือพึ่งทราบข้อมูล?
สื่อออกข่าวมา2-3ปีแล้ว
กลุ่มFacebook เฉพาะทาง รวมตัวกันนานแล้ว

ยอมรับความจริงครับ
ไม่ขาย(ขายไม่ได้ ไม่มีคนซื้อ) ก็ซ่อมครับ
Facebook กอดคอกันซ่อม กทม ปริมณฑล มีช่างฝีมือดี บริการซ่อมถึงบ้านครับ

FIESTAผม6ปี ไมล์24x,xxxkm. ยกให้เพื่อนไป20,000
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 09:08:02 »
ถ้าเจอปัญหาเหมือนคนที่ฟ้องๆกัน และคุณทนไม่ไหวแล้ว ทางออกสำหรับคุณมีเพียงอย่างเดียวก็คือ “ขาย รถ ทิ้ง” ครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 09:36:39 »
ดูแล้วถึงไปฟัอง ฟ้องชนะก็ได้เงินมาซ่อมนิดหน่อย เค้าไม่ได้ซื้อคืน คุ้มกับเวลาที่เสียไปไหม

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:45:30 »
เห็นด้วยกับท่านอื่นครับ
รีบขายออกไป

เพื่อนผมขายไป ราคาถูกมาก
ไปออก FC ตอนนี้สบายใจ
บอกว่า โล่งอกมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:59:15 »
ตามท่านข้างบนว่าแหละ

ตอนเค้ามีเรื่อง เค้าช่วยกันเรียกร้อง คนกลุ่มนึง กลับนิ่ง กลัวมีปัญหา ไม่อยากเสียเวลา ขออยู่เงียบๆ แต่พอเค้าฟ้องชนะ คราวนี้จะมาขอเอี่ยวด้วย ... อันนี้ก็ต้องบอกว่า "ซวยไปครับ" ทำอะไรไม่ได้ รถหลายปีแล้ว เลยระยะไปนานแล้ว ขายทิ้งอย่างเดียวครับ

แต่ก่อนที่บริษัทมี Fiesta อยู่หลายคัน เจอปัญหาเหมือนกันหมด ทั้งกลอนประตู ตอนนี้ก็เกียร์ทุกคัน ทยอยขายทิ้งกันไปส่วนหนึ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:24:48 »
ขายรถฟอร์ดราคามือสองลดลงเยอะมาก และเมื่อพ้นปีที่ 5  ศูนย์ให้เปลี่ยนอุปกรณ์ทั้งแร็คพวงมาลัย พัดลมหม้อน้ำสองครั้ง สายพาน โช๊ค ล้อ อื่นไ ร่วมแสน ในช่วงสองปีนี้ ถ้าปรึกษา สคบ ดีไหมครับ เพราะปัญหาเกียร์ดูมันเพิ่มค่าใช้จ่ายด้านอื่นมาก เช่น ค่าน้ำมันก็สูง ผมดูตอนเกียร์กระตุก หรือเครื่องดับ น้ำมันหายไปเยอะ และเกียร์กระตุกจะทำให้เครื่องร้อนผิดปกติด้วย ใครพอรู้ไหมว่ามันมีผลข้างเคียงต่อระบบอะไรบ้าง อย่างตอนตัวควบคุมเกียร์เสีย เครื่องผมดับ สตาร์ทไม่ติด ตอนนั้นพ้นปีที่ 5 พอดี จึงลากรถเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าน่าจะระบบควบคุมเครื่องเสีย ต้องจ่ายเป็นหมื่น ผมก็เลยอ่านในเน็ตว่าน่าจะเป็นระบบควบคุมเกียร์ สุดท้ายก็เป็นระบบควบคุมเกียร์
เหมือนจะฝังใจว่าปัญหาทั้งหมดมาจากเกียร์. ซึ่งไม่ใช่. อะไหล่อื่นๆที่ว่ามามันมาจากตัวมันเองไม่ทนครับ

ส่วนเรื่องรอบสูงกินน้ำมันจริง ถ้าอยากให้รอบต่ำลงมีคนรับดาวน์เกรดเวอร์ชั่นเกียร์อยู่ ลองหาข้อมูลดูนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:44:28 »
ผมเห็นด้วยกับคำว่า “ทั้งคนที่ร่วมวงฟ้องและคนที่ไม่ได้ฟ้อง” ด้วย

แต่...ต้องไปดูรายละเอียดในคำพิพากษา ครับ ว่ารวมถึงกลุ่มที่ไม่ได้ร่วมวงฟ้องหรือป่าว

ซึ่งผมว่า มีผลเฉพาะ 300 กว่าคน ไม่รวม ผู้ใช้ fiesta/focus ราย อื่นๆ นะ

สิ่งที่คุณทำได้ ณ วันที่เขาฟ้องชนะ คือ ทำใจ ส่วน จะใช้ไป หรือ ขายทิ้ง คงแล้วแต่ชะตากรรม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 13:21:43 »
ขายทิ้งไปเถอะ ดูแล้วแค่เรื่องเกียร์ไม่เห็นจะเกี่ยวกับความร้อนสักนิด หม้อน้ำระเบิด ความร้อนขึ้น ไม่เกี่ยวกับเกียร์เลย

หรือถ้าจะใช้ต่อร้านข้างนอกทำให้ราคาถูกกว่าศูนย์เยอะ   หรืออยากฟ้องก็ทำตัวคนเดียวกับรถที่หมดประกันไปแล้ว สนุกแทนครับ

ในฐานะที่ใช้เฟียสต้าเหมือนกันและไม่ยุ่งกับพวกที่ไปฟ้อง ผมก็ไม่ยุ่งกับผลจากที่พวกเค้าฟ้องครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:58:38 »
เอาตรงๆเลยครับ ทำใจ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:31:49 »
ทำใจครับๆ

ผมเองใช้ March มีปัญหาจุกจิกแต่น้อยกว่าคุณมากครับ (แต่มีกินข้าวลิงบ้างพอเป็นกระสัย)...แต่ดีตรงขายต่อยังได้ราคา 2 แสนนิดๆ (ผมซื้อมา 4.5 แสนครับ)

เรื่องที่คุณโดนผมมองว่ามันเป็นปกติของรถเก่าละครับ ยังไงก็มีบ้าง

ไปฟ้องอะไรคงยากมากๆ เพราะหมดประกันไปแล้ว

เราทำได้อย่างเดียว คือ ก่นด่ามันในใจว่า ตูจะไม่ซื้อรถยี่ห้อนี้อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:14:12 »
ทำใจครับ ผมก็เจอมา ผมใช้อยู่6ปีขาย ได้ราคามา2นิดๆ ซื้อมา6ปลายๆ

มันยังมีคนที่ไม่เจ็บยังไม่รู้อีกครับ ขายไปก็ยังมีคนซื้ออยู่
แต่ส่วนมาก ใครเจอปัญหาเฟียสต้าไปมักจะไม่กล้าซื้อฟอร์ดอีก

มองในแง่ดีครับ เราเจ็บ แต่ฟอร์ดเจ็บกว่า เชื่อเถอะ!

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:38:41 »
ทำใจครับ ผมก็เจอมา ผมใช้อยู่6ปีขาย ได้ราคามา2นิดๆ ซื้อมา6ปลายๆ

มันยังมีคนที่ไม่เจ็บยังไม่รู้อีกครับ ขายไปก็ยังมีคนซื้ออยู่
แต่ส่วนมาก ใครเจอปัญหาเฟียสต้าไปมักจะไม่กล้าซื้อฟอร์ดอีก

มองในแง่ดีครับ เราเจ็บ แต่ฟอร์ดเจ็บกว่า เชื่อเถอะ!
ยังดีนะครับ optra ญาติผมรถ 5 ปีไม่ถึง 2 แสนเลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 20:27:37 »
แล้วตอนนั้นทำไมไม่มาร่วมฟ้องกับเค้าไปด้วยครับ    ตอนนี้ผมไม่รุ้ว่าจะฟ้องได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 21:21:13 »

ยังดีนะครับ optra ญาติผมรถ 5 ปีไม่ถึง 2 แสนเลย
ผมก็วิ่งหาที่ปล่อยเหมือนกัน หลายๆที่ไม่ได้ราคานี้

ผมก็ไม่รู้จะพูดไงนะ ผมก็เจ็บมาแล้วพยายามบอกหลายๆคนไม่อยากให้เป็นแบบผมเพราะผมก็เรียนรู้มา
แต่พอผมไม่แนะนำฟอร์ดหรือเซฟก็มีคนว่าผมอีก บางคนว่าปีนึงเข้าศูนย์กี่ครั้ง ซึ่งก็จริงถ้ารถไม่มีปัญหา แต่ถ้ารถมีปัญหา อยากจะย้ายบ้านไปนอนศูนย์กันเลยทีเดียว
พอเราบอกว่าราคาขายต่อตก ก็บอกว่าใช้ยาว  สรุปคือรถมีปัญหามี2ประเภท คือยาวเพราะขายไม่ลง กับขายทิ้งขว้างเพราะขี้เกียจซ่อม ราคาตกก็ช่างแม่ง

แต่ถ้าลองอ่านข้างบนดีๆ เหมือนๆมีคนแอบสมน้ำหน้าเราเยอะ 555
สรุปโง่เอง เจ็บเอง บอกใครไม่ได้ เพราะคนอื่นไม่ได้เจอกับตัว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 21:45:19 »
นอกเรื่องนิดนะ

ผมว่าต่อไปนี้ หากเกิดปัญหาอะไร ทางค่ายรถคงระวังตัวสุดๆไปเลยทีเดียว

เมื่อเช้า รถรุ่นน้องผม ปีกนกหักคาทางด่วน
ผมแค่เอารูปลงไปในที่แห่งหนึ่ง โดนเจ้าของที่แบนแอคเค้าท์ไปเลย

ผมเข้าใจกฏที่นี่เลยไม่ได้เอารูปนั้นมาลง แต่กฏที่นั่นก็โหดเหมือนกัน แค่รูปก็กลัวไข้ขึ้นแล้ว

เฮ้อ สคบ.ก็พึ่งไม่ได้ โซเชี่ยลก็พึ่งไม่ได้ ต่อไปก็เสี่ยงดวงกันเองแล้วมั๊ง

ต่อไปนี้ ใครจะรวมกลุ่มฟ้อง ก็คงทำได้แหละ แต่ต้องทำเงียบๆ ห้ามกระโตกกระตากแล้วล่ะ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 22:45:54 »
ไม่ไปร่วมกับเขาแต่แรกน่ะสิ
ผมใช้มา 7 ปีจะ 8 ปี
เคลมเกียร เคลมสมองเกียร์ ฟรีไปและปีที่ 5
ขับได้สบายๆ พอจนถึงจุดที่ว่าใกล้เปลี่ยนยาง
ใกล้จูนGas ใกล้เปลียนแบต ใกล้เปลี่ยนผ้าเบรกทั้ง หน้า/หลัง

ผมขายทันทีเลย ผมยอมรับปัญหามาทั้งหมดตั้งแต่ออกรถ
ก.พ.2011 อยู่กับมัน หาความรู้กับมัน ซ่อมมันข้างนอก

ผมไม่เคยจ่ายค่ารถยก ค่าซ่อม ค่าบำรุงรักษารถคันนี้เกิน 1 หมื่นต่อครั้งเลยจริงๆ

แต่ถามว่าเรื่องตอนเกียร์พัง รถเร่งไม่ขึ้น กลางจุดยูเทิรน หรือตอนทนใช้ 1 สัปดาห์ ก่อนมีคิวซ่อม ผมรู้สึกยังไง ผมเกลียดมัน มันอาจทำผมตายได้เลย แต่ผมก็ผ่านมันมาได้ เห้อ...

1.6S ติดแก๊ส เคยชนหน้า/หลัง ทำสีประตูข้าง สีเพี้ยน
รอยหินเต็มคัน เพราะใช้ ตจว. และเดินทางไกลบ่อย

สำหรับผม ผมใช้มันคุ้มแล้ว ไมล์ไม่ถึง แสนแปด
ขายได้แสนสี่ จบ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:31:20 »
ต้องเข้าใจก่อนว่าหลักการเยียวยาความเสียหายของไทยต่างจากอีกหลายๆประเทศ
เราไม่มีการตัดสินในเชิงลงโทษแบบนั้น (ภาษากฎหมายเค้าเรียกอะไรไม่รู้ครับ)
เพราะฉะนั้นตอนที่เค้าจะฟ้องกัน คุณต้องเอาด้วย พอจบไปแล้วจะมาขอพ่วงไปด้วยก็เลยไม่ได้
อีกอย่าง คนฟ้องจะคุ้มมั้ยก็ไม่รู้ เสียเวลาหลายๆปี ได้เงินมาติ๊ดนึง
เราอยู่เฉยๆไม่ได้ไปร่วมฟ้องกับเค้าก็คงจะไม่ได้รับการเยียวยาอะไรครับ
ถ้าเป็นที่อเมริกา พวกค้าความนี่รวยไปเยอะแล้ว
หลักการเยียวยาความเสียหายของไทยต่างจากอีกหลายๆประเทศ
-อันนี้จริงบางส่วน จริงๆแล้ว ก็หลักเดียวกันนี่แหละ แต่ของไทยจะช้ากว่าหน่อย ถ้าไม่มีพวกที่ไปเซ็นตืสนธิสัญญาอะไรมา(เช่นเรื่องลิขสิทธิ์) หรือโดนใบแดงใบเหลือง(เช่นเรื่องประมง) ของไทยก็จะดึงดันดึงเกมที่จะแก้ไขกม.ให้ออกมาใช้ช้ากว่าตปท.(เกมแห่งอำนาจที่ปชช.ไม่ได้เป็นเจ้าของอำนาจเท่าที่ควร มันก็ได้เท่านี้แหละ)

เราไม่มีการตัดสินในเชิงลงโทษแบบนั้น
-ค่าเสียหายในเชิงลงโทษ จริงๆแล้วมีเขียนไว้ในกฎหมายครับ
แต่ศาลไทยยังไม่กล้าตัดสินเท่าที่ควร
และในเคสฟอร์ดนี้ ศาลตัดสินว่าไม่ถึงขนาดที่เป็นสินค้าไม่ปลอดภัย ก็เลยสั่งให้ชดใช้ค่าเสียหายในเชิงลงโทษให้ไม่ได้

พอจบไปแล้ว จะไปพ่วงกับเค้าไม่ได้ ไม่มีผลกับคนที่ไม่ได้ฟ้อง
-อันนี้จริงครับ ในตปท.เค้าเรียกว่ากม. lemon law
จะมีผลกับรถทุกคันที่อยู่ในรุ่น ล็อตการผลิตนั้นๆ จะได้รับการเยียวยาที่เหมือนกัน

ซึ่ง ของไทย กม.นี้ กำลังอยู่ในการพิจารณาของ สนช. ใกล้คลอดเต็มทน แต่กยังไม่ออก
แต่ถามว่า แม้ไม่มีกม.ออกมาใช้บังคับ ศาลจะตัดสินได้หรือไม่
ถ้าในทางกม.แพ่ง ในประเทศที่ใช้กฎหมายระบบซีวิลลอว์(ระบบประมวลกฎหมาย) มันคือช่องว่างทางกฎหมาย ซึ่งสามารถนำเอาหลักกม.ที่ใกล้เคียงอย่างยิ่ง กม.จารีตประเพณี หลักกฎหมายทั่วไปมาใช้กับกรณีนี้ได้

แต่ศาลยุติธรรมไทย หลักนิยมเป็นไปในทางคอมมอนลอว์ ตีความตามตัวอักษร ไม่ตีความตามเจตนรมย์ ก็เลยแกนๆแปลกๆแบบนี้

อย่างที่ศาลให้เหตุผลว่า รถขายไป9หมื่นคัน แต่ที่มีปัญหาแค่ 500 คัน (ที่ฟ้อง)
ซึ่งจริงๆแล้ว มันเสียหายมากกว่านี้เยอะ แต่ศาลก็ไม่สนใจจะรับฟัง
ซึ่งถ้ารับฟังได้ว่าเสียหาย ได้รับการเข้าเคลมเกียร์กี่คัน ศาลจะตกใจ หุหุ

ปอลิง ศาลยุติธรรมไทย ใช้ระบบกล่าวหา
แต่ศาลยุติธรรม แผนกคดีผู้บริโภค(คดีเฟียสต้า) ใช้ระบบไต่สวน (แต่ศาลไม่เห็นจะใช้เท่าไหร่เลย)