ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่ Swift ใหม่ขายไม่ดีเท่าที่ควรคืออะไรครับ  (อ่าน 13729 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
Re: สาเหตุที่ Swift ใหม่ขายไม่ดีเท่าที่ควรคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 20:42:29 »
Yaris Ativ ครับ
คุ้มค่า น่าใช้ 0เยอะ
ตจว.วิ่งกันเกลื่อน กทม.วิ่งกันตึม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: สาเหตุที่ Swift ใหม่ขายไม่ดีเท่าที่ควรคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 22:12:31 »
ผมว่ามันสวยน่ารักกว่าตัวเก่านะครับ
แต่คิดว่าด้วยราคานี้แล้ว ตัวเลือกเยอะครับ  8)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 22:24:38 »
ตอนที่มันเปิดตัว ผมก็ไปดู เพราะกำลังจะตัดสินใจซื้อรถพวกนี้ ตอนนั้นเทียบ ativ mazda2
แต่พอไปดูก็รู้สึกว่าไม่มีเสน่ห์อ่ะ ราคาก็สูงเพราะคู่แข่งเค้าก็มีส่วนลดกันเยอะ
อีกประเด็นคือผมไม่ชอบ cvt jatco เพราะเคยใช้แล้วมีปัญหา ขับไม่สนุก ไม่เหมือน cvt jazz หรือ altis
คือจริงๆผมชอบ cvt มากนะ แต่ jatco ผมไม่เอา
สรุปเลยคือผมไปดู ไม่ลองขับด้วย เพราะมันดูไม่ดีเลย ว่าว่า swift เดิมมันสวยนะในยุคนั้น แต่ swift ใหม่มันดู outไปแล้ว ซื้อเสียงบริษัทก็มีผลนะ ถ้าเป็น toyota honda ผมอาจจะของลองขับสักทีนึง
เอาเป็นว่ามีหลายอย่างที่ไม่ชอบเลยไม่สนใจไปเลย

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 22:32:15 »
มันไม่ได้ดูใหม่อะไร งานออกแบบออกแนวร่วมสมัย  รูปทรงมองผ่านๆเหมือนรุ่นเก่า  สำหรับผมนะ ไม่ได้อยากได้ไม่คิดจะซื้อรถประเภทนี้ แต่ที่ออกมาทำให้ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 23:07:32 »
โดนสาวๆ BNK ตกไปซื้อ Ativ  ;D ;D ;D

โดยส่วนตัวผมว่ามันสวยสู้ตัวเก่าไม่ได้(ด้านนอก) พอรถดูไม่ค่อยสวยคนซื้อเลยไปเจ้าตลาดแทนเพราะชื่อมันไว้ใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 01:30:50 »
ราคาแพงขึ้นพอสมควรครับ และคู่แข่งตอนนี้มี yaris ที่ออพชั่นเยอะและราคารับได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 05:46:54 »
เพิ่มเงินอีกนิด ไป mazda 2 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 07:58:39 »
เพิ่มเงินอีกนิด ไป mazda 2 ดีกว่าครับ
จะบอกว่าไม่ต้องเพิ่มเงิน เพราะส่วนลด 2 เค้าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:22:43 »
จะแก้เกมส์ยังไงดี suzuki  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ohaboy

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 11:50:27 »
ราคาสูงขึ้นมาก เมื่อเทียบกับรุ่นเก่า
คู่แข่ง น่าใช้มากกว่า option ดีกว่า

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 12:28:24 »
ส่วนตัวมองว่า  เส้นสายการออกแบบให้ความรู้สึกว่ารถคันเล็กมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 13:26:43 »
ถ้าเทียบกันยุคต่อยุค ผมว่าตัวเก่าสวยกว่าเยอะ ตัวใหม่ดูทรงโบราณๆ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 14:36:29 »
Yaris ให้ถุงลม 7 ใบตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น

แต่ Swift ต้องซื้อรุ่นท็อป ถึงจะได้ถุงลม 6 ใบ :-X

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 15:47:35 »
สวยสู้ตัวเก่าไม่ได้ แถมคู่แข่งก็เยอะกว่าตอนโฉมแรกออกขาย  ไม่มีแรงดึงดูดพอให้ลูกค้าซื้อได้

พูดถึงคุณภาพและศูนย์ บริการ ผมใช้ตัวเก่าก็ทนดี ไม่มีจุกจิก ศูนย์พระราม3 ก็ดี ใช้มาถือว่าคุ้มมากๆ ค่าอะใหล่ก็ไม่ได้แพงมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 15:50:34 โดย TABO9 »

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 17:32:34 »
รูปโฉมมันดูไม่เปลี่ยนไปมากจากตัวเก่าครับ ไม่นับปัญหารุ่นที่แล้วเรื่องพวงมาลัย เกียร์ที่ทำเอาบางคนไม่เอาซูซูกิอีกต่อไป

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 20:25:09 »
ตัวเก่า มันแต่งให้คล้ายมินิได้ ดูมีเสน่ห์ไปอีกแบบ

ตัวใหม่ มันก็ไม่ได้น่าเกลียดนะ แต่ให้มอง คงเป็นเพราะราคาตั้งซะสูง แถม option โล้นมาก คนส่วนใหญ่ ไม่ได้ซื้อตัว Top นะครับ ตามด้วย ปัญหาบริการหลังการขาย ที่ตัวก่อนหน้า เจอแล้วเข็ดกันไปหลายคน รวมถึงเกียร์ Jatco ด้วย

สุดท้าย Toyota ยังไงก็คือ Toyota ในเมื่อรถมันไม่มีจุดเด่น แถมมีข้อด้อยออกมาให้ได้ยินเรื่อย คนก็สอย Toyota หมดสิ ยังไงมันก็ Toyota

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 20:55:34 »
ดีขึ้นแต่ Yaris ativ ดีกว่า  ปลอดภัยกว่า ตัวถังใหญ่กว่า ราคาถูกกว่า ผมว่าYaris เป็นรถที่มีถุงลมมากที่สุด ในรถราคาไม่เกิน 500,000 บาท แต่ถ้าจะเอาขับสนุกก็ไปMazda และภายในดูดีที่สุด

คือตัวเก่าคนเค้าชอบเทียบกับ Mini เพราะที่ต่างประเทศราคามันไม่หนีกัน และเครื่องมันไม่ใช่ Eco car  พอเครื่องเป็นeco car เหมือนคนรู้สึกว่าราคามันได้ ก็เลยขายดี

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 21:26:09 »
ผมดูสวิฟ แล้วไปดู 2

เปลี่ยนใจแบบไม่ลังเล  ::)

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 00:01:23 »
อย่าไปฟังมาก พอๆกับ แอนดรอยด์ vs ios
ไม่งั้นประเทศนี้ไปซื้อ ยาริสกันทั้งประเทศเลย ยอดอื่นๆ 0 หมด
ยี่ห้ออื่นเลิกขายประเทศนี้หมด เหลือยี่ห้อเดียวขายไป ถ้ามันห่วยจนไม่มีคนจะใช้ เจ๊งหมดไปนานแล้ว
โทรศัพท์เครื่องดีๆ บางคนใช้พังเร็วก็มี รุ่นห่วยๆ ไม่เห็นพังก็เยอะ
ความปลอดภัยอยู่ที่ตัวคุณ ไม่งั้นก็บังคับกฎไปเลยทุกคันต้อง 7 ใบมาจากโรงงาน จะได้ปลอดภัย เลิกรนณรงค์ 3ก 3ข อะไรเพื่อความปลอดภัยง่ายกว่าด้วย

เท่าที่ดูยอดไม่ได้ขี้เหร่เลย สำหรับยุคที่ไม่ใช่ eco car ครองเมืองเหมือนหลายปีก่อน และเป็นยุคที่รถออกบ่อยแบบโทรศัพท์
ดูเอาแล้วกัน จากที่ยาริสเอทีฟออกมาจนวันนี้ หลายๆคนเคยปรามาศว่ายอดรุ่นอื่นไม่ว่า attrage march almera ciaz swift จะหดหายโดนกวาดเรียบกระจาย แต่กลับกลายเป็นว่า ยอดก็เหมือนเดิม almera รถโคตรลากขาย ยอดพันกว่า บางเดือนยังซัดไป 2 พัน ทั้งที่มีแต่คนปรามาศรถห่วยไม่ทน เก่าลากขายงั้นงี้ รุ่นอื่นๆ ก็ขึ้นๆลงๆ ไม่หายไปไหน
พูดตรงๆ ถ้าเอทีฟไม่ได้เป็น โตโยต้า จะยอดเท่านี้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ดูข้างนอกก็ไม่ได้งามอะไรเป็นพิเศษเลย กระจังหน้าหน้าเกลียด สลับกัน ถ้า ciaz เป็น toyota ciaz ผมว่าขายดีเป็นเททิ้งเทขว้างมากกว่านี้ซะอีก รถดูดีมาก น่าใช้กว่าซะอีก ตัวท็อปมีแอร์หลังผู้ใหญ่ปลื้มกันทุกคนที่พาไปลอง รถกว้างขวาง แต่ติที่ยี่ห้อกันทั้งนั้น บ้านเราเป็นซะงั้นแต่ดูจากยอดขนาดรถยอดนิยมบางรุ่นก็ม้วยได้ m2-3 ที่คนๆเคยยี้สมัยก่อนกลับขายดื ความคิดเดิมๆที่ต้องยี่ห้อนี้เท่านั้นไม่งั้นไม่ให้ซื้อผมว่ามันเริ่มลดลงแล้ว คนรุ่นใหม่มีแนวทางเลือกมากขึ้น เท่านี้ก็น่าจะรู้ว่าอนาคตน่าจะเป็นไงบ้าง จะมาหน้าปัดพลาสติกแปะ หมุนกระจกหลังเอง พลาสติกล้วนๆ ไม่ใส่ระบบล้ำๆกลัวจุกจิกเสียชื่อ แล้วอัพราคาคงไม่น่าได้แล้วสำหรับยุคต่อๆไปที่คนรุ่นใหม่อายุน้อยมีกำลังซื้อรถใช้กัน

เท่านี้ยี่ห้อรอง ยุคนี้ ผมว่าขายดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2018, 00:28:06 โดย SRY »

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:34:05 »
เคยไปลองนั่งตัวใหม่เวลาเอารถเข้าศูนย์
Interoirผมว่าตัวที่ผมใช้(zc72)ออกแบบดีกว่า สวยกว่า
แต่ตัวใหม่นั่งสบายกว่าจริงๆทั้งหน้า-หลัง เบาะหน้ากระชับกว่ เบาะหลังมีพื้นที่เหลือมากกว่านิดนึง
ดีไซน์ภายนอกมันก็ไม่แย่เลยนะครับ หาล้อลายสวยๆกว่านี้มาใส่ก็แทบจบเลย

ส่วนตัวผมใช้swift mt รถปี2013 มันก็ไม่จุกจิกเลยนะ
มีแค่ศูนย์อ่อนนุช(แยกประเวศ)เรียกให้ไปเปลี่ยนแร็คพวงมาลัยครั้งเดียว แล้วก็เคลมสลักคาลิปเปอร์เบรคอีกหนนึง
ที่เหลือผมแค่เช็คระยะ กับเติมน้ำมันและเปลี่ยนยางไป2ชุดเท่านั้น
ไม่รู้ว่าเพราะมันเป็นเกียร์ธรรมดารึเปล่าเลยแทบไม่เจออะไรที่ในคลับบ่นๆกันเลย

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 18:45:04 »
คนซื้อ Eco car ส่วนนึงเพิ่งจะมีรถคันแรก จึงไม่มีความรู้เรื่องรถ ไปฟังข้อมูลจากคนอื่นมา สุดท้ายไม่จบที่ Yaris ด้วยความเป็น Toyota และความกว้าง ก็ไปจบที่ March ด้วยชื่อที่ได้ยินมานาย

ผมว่า Swift ยังเป็นรถที่ออกแบบมาสำหรับคนเฉพาะกลุ่มทั้งดีไซน์ และการขับขี่ ไม่ได้ Mass เหมือนอย่าง 2 ค่ายที่กล่าวไป
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 19:48:35 »
 ;D ยอดขายก็ปกติของ suzuki เค้าหล่ะ hahaha

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 20:25:45 »
รถกลุ่มนี้คนเลือก  ยาริส  มาร์  และมาสด้า 2 เป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 20:44:58 »
สำหรับก็ราคากับเกียร์ ตัวท็อปไม่น่าเกินหกแสน+กล้องหลัง ตัดนาวิออกไปซะแล้วใส่ไฟกลางเพดานมาแทน  ที่สำคัญเปลี่ยนผู้ผลิตเกียร์ซะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:41:06 »
ยอดขายก็ไม่ได้แย่นะครับ พัน เกือบพัน

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:45:35 »
อาจจะรอ MT กันก็เป็นได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 12:11:39 »
อาจจะเพราะมีตัวเลือกที่ดีกว่าในงบเท่ากัน

ประกอบกับ โดยส่วนตัวผมว่าทรงภายนอกรุ่นเก่าสวยและลงตัวกว่าครับ

อีกอย่างผมว่า ตัวใหม่แอบลด Quality หลายๆ อย่างลงแบบรู้สึกได้

แล้วก็กล้องถอยหลัง ดูแล้วไม่น่าจะเพิ่มต้นทุนเท่าไหร่ ให้มาเถอะ