ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุย ปัญหา ระบบบริการ เบิก สั่ง ซื้อ อะไหล่ จาก OEM ที่หลาย ๆ คนบ่น  (อ่าน 4467 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
เห็น ชอบ บ่น เวลาซื้อรถกันว่า มีปัญหาเรื่อง การเบิกอะไหล่ หาอะไหล่ไม่ได้ นออะไหล่นานมั่ง บลาๆ
จากที่ สัมผัสรถตลาดและไม่ตลาด ผมไม่เคยเจอปัญหา

อยาก รู็แค่ ว่า คนที่บ่น เนี่ย คนเบิก เคย ซื้ออะไหล่ จริงๆไหม แล้วมาบ่น หรือฟังจากอู่ซ่อมรถมา
ส่วนตัวผม เคยใช้ Toyota Honda  Isuzu  เคยเบิก เคย เปลี่ยน เคยซื้อ เคลมอะไหล่ มาหลายครั้ง ก็ไม่พบ ปัญหา อะไร อะไหล่มาไวมาก
หลังจากนั้น ย้ายมาใช้ Mitsubishi ก็ ใช้เวลา ไม่ต่างกัน คือล่าสุด แค่ 3 วัน อะไหล่ผมก็มาแล้ว

จากทุกที่ที่ เจอ มา จะเป็น โปรแกรม ที่แสดง การประกอบ ของรถ ให้เราชี้เลย ว่าจะเอาส่วนไหนของรถ
พอเราชี้เลือก เค้าก็จะ คลิ้ก แล้ว แสดง Part number และ stock สินค้าในระบบ และ ราคา มาเลย

เลย สงสัย ค่ายรถ อื่นๆ ที่ผมไม่เคยสัมผัส มี มาตราฐาน เดียวกันไหม
เช่น Mazda , Nissan , GM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:59:48 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Arado_kung

ที่ผมเจอมา GM กับ Ford มีปัญหาเยอะสุดเวลาสั่งอะไหล่ครับ โดยเฉพาะกลุ่มอะไหล่ตัวถังต่างๆบางทีรอเป็นเดือนๆกว่าจะมา บางทีมาแล้วที่ศูนย์ว่าผิดรุ่นอีก ใช้รถ2ยี่ห้อนี้จะฝึกให้เราเป็นคนใจเย็นรู้จักการรอคอยที่ไม่รู้ว่าจะสิ้นสุดเมื่อไหร่ =_=

ออฟไลน์ mozart

อยู่บ้านมีรถ Gm อยู่สองคัน
เทรลเหลือประกันก็สั่งศูนย์สั่งวันนี้พรุ่งนี้ได้ ครับ
optra(ขายไปแล้ว) ไม่ค่อยเข้าศูนย์ส่วนมากโทรสั่งอะไหล่กับร้านที่วรจักร ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่เกินสามวันได้ของครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ศูนย์nissanที่ผมเข้า เคยถามรถส่งพาร์ทจากโรงงานอาทิตย์นึงส่งที
ส่วนใหญ่ของที่ไม่ได้stockไว้ ประมาณ1อาทิตย์ของเข้า เช่นพวกส่วนbody โช็ค ยกเว้นสั่งทันก็ไวกว่านั้นครับ
แปลนส่วนประกอบก็มีให้ชี้เลือกเหมือนกันครับเวลาสั่ง
ผมโอเคกับนโยบายที่มีปัญหาเปลี่ยนให้เลยไม่อิดออดนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

ที่รอกันนานๆคือพวก บอดี้พาร์ท ครับ

ออฟไลน์ Mike

Ford โปรแกรมจัดส่งอะไหล่ภายใน 24 ชั่วโมง  :'(

*******ขับฟอร์ดสบายใจ...หายห่วงเรื่อง อะไหล่
ส่งใน 24 ชั่วโมง ไม่ทัน...รับไปเลย ฟรี

http://www.ford.co.th/ford-owners/services-delivery-guarantee

ใช้ฟอร์ด 2 คัน ก็สั่งอะไร 1-2 เดือนตลอด  >:(
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
Benz ก็รออะไหล่นานครับล่าสุดผมรอเคลมไฟมือจับประตูกับฝาถังน้ำมัน รอไปเดือนกว่าเหตุเพราะต้องรอของจากสิงคโปร์

ออฟไลน์ madboy

ของฟอร์ด ผมมักจะเจอ รอของเป็นอาทิตย์ประจำ (แม้กระทั่งน้ำมันเบรกยังเคยเจอ) แต่หลังๆเริ่มเร็ว ยกเว้นอะไหล่ประหลาด ซึ่งพอเข้าใจได้

นิสสัน เช่น ทีด้า ศูนย์ที่เข้าประจำเริ่มไม่สต๊อกของแล้ว ยกเว้นอะไหล่สิ้นเปลืองซื้อก็ยังพอมีแต่น้อยลงครับ  :)

ออฟไลน์ ps000000

รถแฟน

สเกิ๊ต ข้าง ขวา อัลติส 08

รอศูนย์ 3-4 เดือน

ออฟไลน์ Ex_machina

ตัวเองไม่เจอ ก็ใช่ว่าคนอื่นจะไม่เจอ
ผมออก mu-x มา ใช้ไปสักพัก เครื่องเล่น DVD เล่นหนังไม่ได้ ก็ทำเรื่องเคลมไป ใช้เวลา 2 อาทิตย์
เบาะแถว2 เปิดยาก ฝืดมาก ทำเรื่องเคลม ต้องเปลี่ยนเบาะทั้งชุด ใช้เวลาเบิก 3 อาทิตย์ อะไหล่มาค่อยเข้าไปทำ
ล่าสุดมีหนังสือให้กลับไปแก้เข็มขัดนิรภัย แต่อันนี้มีอะไหล่เลย เปลี่ยนได้ทันที ค่อยยังชั่วหน่อย
นี่ขนาดเจ้าตลาดที่ขึ้นชื่อเรื่องบริการและอะไหล่ อะไหล่บางชิ้นก็ต้องใช้เวลาครับ แต่ไม่เกินเดือนผมก็รับได้

ส่วนคนที่ใช้ยี่ห้อไม่ตลาด ไม่อยากจะคิด น่าจะนานจริงๆ ตามเสียงบ่นนั่นแหละ

ออฟไลน์ Turin

ล่าสุดของผมสั่ง "กันเลยประตู" ยี่ห้อไม่ตลาด เปิดจาก service manual แบบที่ว่ามานี่แหละครับ .... รอไป 5 เดือนครับ (ศูนย์+แม่ ไม่มีสต็อค ต้องรอผลิตใหม่อย่างเดียว)

ออฟไลน์ Siemens

• **
เห็น ชอบ บ่น เวลาซื้อรถกันว่า มีปัญหาเรื่อง การเบิกอะไหล่ หาอะไหล่ไม่ได้ นออะไหล่นานมั่ง บลาๆ
จากที่ สัมผัสรถตลาดและไม่ตลาด ผมไม่เคยเจอปัญหา

อยาก รู็แค่ ว่า คนที่บ่น เนี่ย คนเบิก เคย ซื้ออะไหล่ จริงๆไหม แล้วมาบ่น หรือฟังจากอู่ซ่อมรถมา
ส่วนตัวผม เคยใช้ Toyota Honda  Isuzu  เคยเบิก เคย เปลี่ยน เคยซื้อ เคลมอะไหล่ มาหลายครั้ง ก็ไม่พบ ปัญหา อะไร อะไหล่มาไวมาก
หลังจากนั้น ย้ายมาใช้ Mitsubishi ก็ ใช้เวลา ไม่ต่างกัน คือล่าสุด แค่ 3 วัน อะไหล่ผมก็มาแล้ว

จากทุกที่ที่ เจอ มา จะเป็น โปรแกรม ที่แสดง การประกอบ ของรถ ให้เราชี้เลย ว่าจะเอาส่วนไหนของรถ
พอเราชี้เลือก เค้าก็จะ คลิ้ก แล้ว แสดง Part number และ stock สินค้าในระบบ และ ราคา มาเลย

เลย สงสัย ค่ายรถ อื่นๆ ที่ผมไม่เคยสัมผัส มี มาตราฐาน เดียวกันไหม
เช่น Mazda , Nissan , GM
ผมว่าไม่ต่างกันมากครับ GM สั่งประมาน 7 วัน, Mazda ผมเคยใช้เปลี่ยนฝาสูบ BT50 มีของเลยศูนย์ราชบุรีด้วย
ให้มีตังอย่างเดียวอะคราบ

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
ที่บ้านใช้ Space Wagon ซึ่งตอนนี้ศูนย์ที่เข้าไม่ได้สต๊อกอะไหล่ไว้

ปกติเอารถเข้าไปตอนเช้า เบิกอะไหล่ อีกวันไปรับรถกลับตอนเย็นได้เลย

แต่ที่เคยรออะไหล่นานสุดคือประมาณ 4-5 วันครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมอยู่ในวงการอู่

อะไหล่สิ้นเปลือง-อันนี้ เกือบทุกเจ้าสต๊อคไว้ตลอดรอรับได้เลย 

อะไหล่บอดี้ - ต้องสั่งอย่างเดียวครับของ 0 ไม่ค่อยจะมีสต็อคไว้เท่าไหร่  ยกเว้น พวกกระจัง กันชนไฟหน้า ซับใน ตัวบน-ล่าง โลโก้  พวกนี้ใช้บ่อยส่วนใหญ่จะมี
แต่ถ้าพวก ประตู - ฝาท้าย อันนี้ ไม่เกิน 7 วันสำหรับรถที่ขายอยู่ในปัจจุบัน แต่ถ้ารถตกรุ่นไปแล้ว เช่น ไทเกอร์  หรือ ชิตี้ รอไม่เกิน15- 30 วัน 
อะไหล่แปลกๆ เช่น คิ้วขอบกระบะ คิ้วประตู  รถปัจจุบัน ไม่เกิน 15 วันครับ แต่ถ้ารถแปลกพวก ออฟตร้า หรือ พรีอุส โน๊นครับ 3 เดือนขึ้น

ยกเว้นพวกสเกิตของแท้ รอไปเลย 3 เดือน *เคยสั่ง  สเกิตชิตี้ 09 ของแท้  2 เดือนแล้วยังไม่เลยครับ

อะไหล่พวกเครื่องยนต์-ช่วงล่าง ส่วนใหญ่จะสต๊อคไว้ครับ ไม่ถ้าสั่งรอไม่เกิน15วันครับ

สรุป
รถที่ยังขายอยู่ในปัจจุบัน อะไหล่ยังมีสต๊อคอยู่ทั้งหมดครับ แต่บางชิ้นต้องสั่งครับ ไม่เกิน 15 วัน
แต่ถ้ารถตกรุ่นไม่เกิน 5ปี    อะไหล่สิ้นเปลือง มีสต็อคทั้งหมดครับ  แต่พวกอะไหล่บอดี้ต้องสั่ง อย่างเดียวครับ
เกิน 5 ปี   อะไหล่สิ้นเปลือง มีสต็อค บางอัน  แต่พวกอะไหล่บอดี้ต้องสั่ง บางชิ้นนานมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2015, 00:49:18 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Auto

mazda เป็นเก๋งนานบางชิ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพื่อนผมใช้ PJS ก็ชอบบ่นเรื่องอะไหล่+การเคลม
แถมรถใหม่ๆมีปัญหาคอมแอร์อีก เปลี่ยนรอบที่3ถึงหายสนิท รถยังไม่ถึงเดือนเลยตอนนั้น
เคยไปซ่อมอู่ใหญ่ เจอมาสด้าจอดมาครึ่งปีรออะไหล่ยังไม่มาเลย งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ Turin

ผมอยู่ในวงการอู่

อะไหล่สิ้นเปลือง-อันนี้ เกือบทุกเจ้าสต๊อคไว้ตลอดรอรับได้เลย 

อะไหล่บอดี้ - ต้องสั่งอย่างเดียวครับของ 0 ไม่ค่อยจะมีสต็อคไว้เท่าไหร่  ยกเว้น พวกกระจัง กันชนไฟหน้า ซับใน ตัวบน-ล่าง โลโก้  พวกนี้ใช้บ่อยส่วนใหญ่จะมี
แต่ถ้าพวก ประตู - ฝาท้าย อันนี้ ไม่เกิน 7 วันสำหรับรถที่ขายอยู่ในปัจจุบัน แต่ถ้ารถตกรุ่นไปแล้ว เช่น ไทเกอร์  หรือ ชิตี้ รอไม่เกิน15- 30 วัน 
อะไหล่แปลกๆ เช่น คิ้วขอบกระบะ คิ้วประตู  รถปัจจุบัน ไม่เกิน 15 วันครับ แต่ถ้ารถแปลกพวก ออฟตร้า หรือ พรีอุส โน๊นครับ 3 เดือนขึ้น

ยกเว้นพวกสเกิตของแท้ รอไปเลย 3 เดือน *เคยสั่ง  สเกิตชิตี้ 09 ของแท้  2 เดือนแล้วยังไม่เลยครับ

อะไหล่พวกเครื่องยนต์-ช่วงล่าง ส่วนใหญ่จะสต๊อคไว้ครับ ไม่ถ้าสั่งรอไม่เกิน15วันครับ

สรุป
รถที่ยังขายอยู่ในปัจจุบัน อะไหล่ยังมีสต๊อคอยู่ทั้งหมดครับ แต่บางชิ้นต้องสั่งครับ ไม่เกิน 15 วัน
แต่ถ้ารถตกรุ่นไม่เกิน 5ปี    อะไหล่สิ้นเปลือง มีสต็อคทั้งหมดครับ  แต่พวกอะไหล่บอดี้ต้องสั่ง อย่างเดียวครับ
เกิน 5 ปี   อะไหล่สิ้นเปลือง มีสต็อค บางอัน  แต่พวกอะไหล่บอดี้ต้องสั่ง บางชิ้นนานมาก
ขออนุญาตถามหน่อยครับ พวกที่นานมากๆนี่มันช้าตรงไหนครับ ทางศูนย์เคยแจ้งผมว่าบางตัวบริษัทแม่ไม่มีสต็อค ต้องรอผลิต batch ใหม่จาก supplier ไม่ทราบว่าเป็นแบบนั้นหรือครับ

ออฟไลน์ mamaman

จากที่ฟังมา

ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ สิ้นเปลือง
แต่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่ รถที่ตกรุ่น ต่อให้เจ้าตลาด ก็เกิน 5 ปี มีรอ .....

งั้นอายุรถ มันคงอยู่แค่ ไม่เกิน 10 ปี ..

ออฟไลน์ SM.

Ford โปรแกรมจัดส่งอะไหล่ภายใน 24 ชั่วโมง  :'(

*******ขับฟอร์ดสบายใจ...หายห่วงเรื่อง อะไหล่
ส่งใน 24 ชั่วโมง ไม่ทัน...รับไปเลย ฟรี

http://www.ford.co.th/ford-owners/services-delivery-guarantee

ใช้ฟอร์ด 2 คัน ก็สั่งอะไร 1-2 เดือนตลอด  >:(

กรรม  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Mitsupartshop

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับ Comment บนค่ะ

อะไหล่เปลี่ยนบ่อย ที่มีอายุไขตามการใช้งาน ส่วนมากเราจะ Stock เก็บไว้แน่นอน เช่น กรอง, ประเก็น, แหวน, สูบ ต่างๆ
อะไหล่ที่เป็นBody ส่วนมากจะไม่ค่อยมีคนจัดเก็บ จะเพราะด้วยขายน้อย เก็บยาก และ เปลืองเนื้อที่

แต่ถ้าเป็นเจ้าหลักอยู่แล้ว เราเบิกอะไหล่ตรงจากห้าง บ่ายอีกวันก็ได้รับของแล้วค่ะ (ถ้าของไม่ติด Back order)
ซื้ออะไหล่กับร้านค้าหลักได้ส่วนลดมากกว่า ซื้อศูนย์ หรือ ร้านค้าทั้วไปแน่นอน

#สอบถามอะไหล่มิตซูฟูโซ่ปรึกษาเรา
Line: Mitsusparepart