ผู้เขียน หัวข้อ: ิbenz เบาะหนัง กับ หนังnappa ต่างกันเยอะไหมครับ  (อ่าน 14841 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomdoi

• Newbie
  • *
พอดีสนใจรุ่น S350D ซึ่งมันมี 2 รุ่น

ผมอยากได้ตัวล้อ 19" เพราะคิดว่า 20" มันใหญ่ไป

แต่ตัวล้อ 19" เป็นเบาะหนังธรรมดา 20" เป็นเบาะnappa

อยากรู้ว่า ฟิลลิ่งเวลานั่ง มันต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Re: ิbenz เบาะหนัง กับ หนังnappa ต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:43:44 »
ต่างครับ เบาะ nappa เนื้อจะเรียบเนียน ส่วนเบาะหนังธรรมดาก็เบาะหนังปกติทั่วไปแหละครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: ิbenz เบาะหนัง กับ หนังnappa ต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:55:51 »
ความนุ่มหลักๆน่าจะมาจากฟองน้ำของเบาะนะครับ ถึงผิวสัมผัสของหนังทั้งสองจะต่างกัน แต่ความนุ่มก็ไม่น่าจะต่างกันจนรู้สึกได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 17:13:19 »
เบาะNappaแค่ในรูปยังน่านั่งเลยครับรู้สึกได้เลยว่าต่างกันจากสายตา แต่ผมยังไม่เคยลองนะ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 21:27:20 »
ราคาต่างกันเยอะครับ วัตถุดิบก็ต่างกันครับ หนังแท้ในบ้านเราคือแฮมเบอร์เกอร์ เอาเศษหนังมาบดแล้วอัดขึ้นรูปผิวสัมผัสจะสากกว่า nappaคือสเต็กชิ้น หนังจริงๆจากวัว ผิวจะนุ่ม ในซุปเปอร์คาร์ที่ดูดีเพราะเป็นnappaหุ้ม หนังธรรมดากับnappaเป็นออฟชั่นแพงขึ้นหลายแสนนะครับเวลาสั่งพอร์ช ยิ่งหุ้มทั้งคันราคาซื้อรถญี่ปุ่นได้คันนึงเลยนะครับ

ในไทยหาคนรู้เรื่องนี้น้อยครับ คนส่วนมากจะรู้แค่ว่าคันนี้หนังดูดีกว่านุ่มกว่าเนียนกว่า

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 21:55:31 »
วิชัยการช่างช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 22:55:43 »
หนัง nappa ผิวสัมผัสดีกว่ามากครับและเป็นลายหนังธรรมชาติไม่ใช่ปั้มลายแบบหนังตัวธรรมดา
แต่ระยะยาวเบาะหนังตัวธรรมดาจะรักษาง่ายและดูใหม่กว่าครับเพราะ nappa เป็นรอยย่นจากการใช้งานง่าย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 23:00:07 »
ราคาต่างกันเยอะครับ วัตถุดิบก็ต่างกันครับ หนังแท้ในบ้านเราคือแฮมเบอร์เกอร์ เอาเศษหนังมาบดแล้วอัดขึ้นรูปผิวสัมผัสจะสากกว่า nappaคือสเต็กชิ้น หนังจริงๆจากวัว ผิวจะนุ่ม ในซุปเปอร์คาร์ที่ดูดีเพราะเป็นnappaหุ้ม หนังธรรมดากับnappaเป็นออฟชั่นแพงขึ้นหลายแสนนะครับเวลาสั่งพอร์ช ยิ่งหุ้มทั้งคันราคาซื้อรถญี่ปุ่นได้คันนึงเลยนะครับ

ในไทยหาคนรู้เรื่องนี้น้อยครับ คนส่วนมากจะรู้แค่ว่าคันนี้หนังดูดีกว่านุ่มกว่าเนียนกว่า

+1 ครับ เห็นภาพชัดเจนเลย

ตามนั้นเลยครับ Nappa วัสดุจะดีกว่า นั่งแล้วฟินกว่าด้วยครับ :D

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:41:58 »
วิชัยการช่างช่วยได้ครับ

เอ่ออ S350d ป้ายแดง เอาไปหุ้มใหม่เหรอครับ?? ขำๆใช่มะเนี่ยครับ?? 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:45:13 »

เปรียบเทียบได้ดีมากๆเลยครับ เข้าใจเลย