ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องโดนกับตัวบ้าง ถ้าบอกว่าที่สาธารณะใครๆก็จอดได้  (อ่าน 7200 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 10:44:51 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ในหมู่บ้านซอยแคบๆ แทนที่จะหาทางไม่ให้เขาจอด

ดันบ้าไปซื้อรถเก่ามาจอดปิดให้หมด

นี่หรือ ตรรกะ อาจารย์ที่จบ ดร.???

ประเด็น คือ ตรงนั้นมันหน้าบ้านแกหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ ผมว่า อาจารย์เพี้ยนมากครับ ไม่ควรอยู่ร่วมกับคนอื่น เพราะคุณก็สร้างความเดือดร้อน

ทำให้ถังขยะรวม วางไม่ได้ :-X

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เห็นแล้วเครียดแทน เป็นเรื่องที่แก้ยาก

เอาเป็นว่าใครอยู่ซอยแคบ ไม่มีที่จอด

ก็พยายามขยับขยายย้ายหนีไปสิ่งแวดล้อมที่ดีกว่าเถอะครับ

ถ้าเริ่มมีฐานะ ซื้อบ้านก่อนเลยครับ รถซื้อถูก ๆ ขับไปก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

หมู่บ้านไหนนิติ ไม่แข็งก็แบบนี้แหละครับ

ที่ไหนนิติแข็ง ที่นั่นคนจะเกลียดนิติ แต่เรียบร้อยมาก เจอจอดค้างคืนมีใบมาเสียบเตือนหน้ารถ ไม่ก็ล็อกล้อเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BigCat

เอิ่ม ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ทางออก หรือทางแก้ที่ดีสำหรับปัญหานะครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
หนามยอกเอาหนามบ่ง

ออฟไลน์ bravo

หมู่บ้านผม จอดรถในบ้านได้ 2 คัน
แต่บางบ้าน ไม่ยอมจอดในบ้านเลยสักคัน จอดหน้าบ้านตัวเองก็จริง แต่ถนนก็คือที่ส่วนรวม
บางบ้าน มีรถเกินที่จอด ก็ต้องจอดนอกบ้านบ้าง แบบนี้พอเข้าใจได้

จะหวังให้นิติช่วยแก้ ก็ยาก เพราะคนที่เป็นนิติบางคน ก็ไม่จอดในบ้าน
เปิดให้โหวต เก็บเงินรถที่จอดนอกบ้าน เสียงส่วนใหญ่ก็ไม่ให้เก็บ เพราะคนส่วนใหญ่ก็คือคนที่จอดนอกบ้าน :'(

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าจอดคนละคันสองคันแล้วมันพอก็จอดๆไปจิ
แต่ถ้าไม่พอค่อยเริ่มจำกัด ส่วนหน้าบ้าน ถ้าไม่ขสางประจำพอไหวมั่ง เอารถมาจอดงี้ก็บรรลัยดิ

ออฟไลน์ kiwiwi

สะใจ ^^

หมู่บ้านผมก็มีพวกหน้าด้าน ไม่มีสำนึก ต่อเติมที่จอดรถเป็นบ้าน แล้วก็เอารถมาจอดนอกบ้าน

ผมอยากได้ทั้ง hyundai h1 กะ kia grand carnival ก็อด เพราะ ทั้งคู่ถอยเข้าบ้านไม่ได้ เบื่อกะความเห็นแก่ตัวของเพื่อนบ้านมาก

เคยคิดจะเอารถกระบะเน่าๆที่ปลดระวางไปอยู่ที่สวนมาจอดกั๊กแม่มเหมือนกัน

เหตุผลเดียวกับอาจารย์คนนี้แหละ ที่สาธารณะ 5555

ออฟไลน์ toffyearn

นี่แหละประเทศไทย...

ออฟไลน์ paulmoderndog

อาจจะเพราะชื่อซอยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Smith686

ในหมู่บ้านซอยแคบๆ แทนที่จะหาทางไม่ให้เขาจอด

ดันบ้าไปซื้อรถเก่ามาจอดปิดให้หมด

นี่หรือ ตรรกะ อาจารย์ที่จบ ดร.???

ประเด็น คือ ตรงนั้นมันหน้าบ้านแกหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ ผมว่า อาจารย์เพี้ยนมากครับ ไม่ควรอยู่ร่วมกับคนอื่น เพราะคุณก็สร้างความเดือดร้อน

ถ้าฟังจากที่อาจารย์บอกคือเข้าข้างคนที่จอดว่าเป็นที่สาธารณะ ใครจอดก็ได้ พอมาบอกแบบนี้อาจารย์เลยเอารถมาจอดบ้างไง  https://www.khaosod.co.th/monitor-news/news_1597548

ออฟไลน์ Smith686

อาจจะเพราะชื่อซอยหรือเปล่า
   พวกชอบเกาะโต๊ะหรือเปล่า

ออฟไลน์ Tien.W

บ้านที่กทม. เป็นทาวเฮ้าส์ ปัญหาที่จอดรถมากมาย ในบ้านไม่เอารถเข้าจอด เอาไว้ตั้งม้าหิน ไว้ตากผ้า ส่วนรถจอดหน้าบ้าน แถมถนนก็แคบ ผมจะเอารถเข้าบ้านที ก็หืดขึ้นคอ

บ้านที่ปราจีน เป็นบ้านเดี่ยว อันนี้สบายหน่อย ซอยย่อยที่ผมอยู่ บ้านฝั่งตรงข้ามบ้านผมจะจอดรถได้ 2 คัน ซึ่งทุกบ้านเอารถเข้าบ้านหมด อาจจะมีจอดหน้าบ้านบ้าง ก็นานๆที หรือ ชั่วคราว ส่วนบ้านผม จอดได้คันเดียว พอมีอีกคัน ก็ต่อเติมให้มันจอดได้ 2 คัน แค่นั้นแหละ โล่งๆ สบายๆ ดูแล้วก็สบายตา

ออฟไลน์ golf8023

บ้านผมก็แบบนี้ อาคารพานิชย์ เห็นหน้าบ้านโล่งๆหน่อยเอามาจอด
ผมแก้ปัญหาโดยหาอะไรมากีดขวาง ถ้าใครมาบอกที่สาธารณะ คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจอดกีดขวางทางเข้าบ้านคนอื่นเหมือนกัน
ผมกั้นเพื่อไม่ให้ใครมาจอดกีดขวางทางเข้าออก ใครจะว่ายังไงผมไม่สน มันหน้าบ้านผม ผมต้องเข้าออกรึเปล่าวะ
แต่ซื้อรถเก่ามาจอดเ็มซอยนี่ ถ้าเงินเยอะขนาดนั้น ซื้อบ้านใหม่ดีกว่าม้างงงง  8)

ออฟไลน์ iamnobody

ในหมู่บ้านผมแต่ละหลังจอดรถได้6 คัน ที่เกือบครึ่งไร่
แต่เฟสที่ผมซื้อเป็นพวกหลังเล็ก บ้านหลังที่ที่เยอะสุดก็ราวๆ 80 ตรว.
เฟสนี้มักมีปัญหารถจอดริมถนนเมนเยอะมาก แต่โชคดีซอยย่อยที่บ้านผมอยู่ไม่มีคนจอดนอกบ้าน
ถ้ามีพวกจอดประจำคงมีปัญหาแน่เพราะผมจะไปด่า555
ตอนนี้ยังขายไม่หมดยังไม่ตั้งนิติก็เลยลำบากหน่อยครับ

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
ผมว่าคนไทยจำนวนไม่น้อยเลยนะครับที่ไม่มีมารยาททางสังคม แล้วที่หนักคือพูดไปก็มีแต่ทะเลาะกัน เหตุผลตัวเองอยู่เหนือกว่าคนอื่น :( :( :-\ :-\

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าฟังจากที่อาจารย์บอกคือเข้าข้างคนที่จอดว่าเป็นที่สาธารณะ ใครจอดก็ได้ พอมาบอกแบบนี้อาจารย์เลยเอารถมาจอดบ้างไง  https://www.khaosod.co.th/monitor-news/news_1597548

เกลือจิ้มเกลือ เหลือเพียงเรือล่องมาครับ ทำแบบนี้ไม่มีอะไรดีขึ้นเลย

ผมว่าอาจารย์นี่ไม่เบาเลย ดูจากการทำหลายๆ อย่างแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
ผมเข้าใจแกเลย บ้านเพื่อนมาปรึกษา มีคนจอดรถขวาง ไปแจ้งกรรมการ กรรมการบอกให้เค้าจอดๆไปเถอะ สงสารเค้า คือไม่ใช่หน้าบานเมิไง ผมยังคิดอยู่เลยว่าน่าหารถไปจอดหน้าบ้านป้าแม่งเลย

ออฟไลน์ Auto

หมู่บ้านผมก็มีครับ     บ้านเขาว่างเลยมีคนเอารถมาจอด      ทีนี้เจ้าของบ้านเขารวยเลยแก้ปัญหาด้วยการซื้อรถหลายคันแล้วเอามาจอดแทนเลยทีนี้ 
เพราะว่าคนไทยไม่มีจิตสำนึกเอง     ผมว่าแก้ปัญหาแบบนี้ละ   สะใจดี     พวกมักง่ายไปจอดบ้านคนอื่น

ออฟไลน์ bodin

ผมก็แก้ปัญหาแบบอาจารย์ท่านนี้ครับ ทำมานานแล้วด้วย 8)

คุยไม่รู้เรื่องขว้างกระบะเก่าๆทิ้งหน้าบ้านสองคัน  จนพวกหน้าด้านยอมแพ้ไปเอง สะใจ :-*

ออฟไลน์ Floppy-T

ทุกหมู่บ้านที่จบโครงการ กลายเป็นนิติบุคคลเมื่อไร
ก็เละเมื่อนั้นแหล่ะครับ โดยเฉพาะบ้านที่มีที่จอดรถ
แต่เล่นเอารถมาจอดหน้าบ้านตากแดด ตากลม ตรงถนนแคบๆ
ให้มันเกะกะเกะกะ ไม่เข้าใจตรรกะนี้จริงๆ

ออฟไลน์ bravo

แทบจะทุกหมู่บ้าน มีทั้งคนที่จอดรถในบ้านและคนที่ตั้งใจจอดรถนอกบ้าน

ผมคิดเล่นๆ ว่า น่าจะมีเจ้าของโครงการที่กล้าแหวกแนว จัดระเบียบลูกบ้าน โดยตอนเปิดโครงการก็ระบุเป็นข้อตกลงร่วมกันเลยว่า

หมู่บ้าน A จะเป็นหมู่บ้านที่ทุกบ้านสามารถจอดนอกบ้านได้อย่างเสรี ใครมาก่อนจอดได้ก่อนเลย จะจอดตรงไหนยังไงตามสะดวก ทุกคนจะไม่ว่ากัน
ใครที่ชอบจอดนอกบ้าน ก็จะได้จอดอย่างสบายใจ ไม่มีใครมาด่าว่าอะไรทั้งนั้น

หมู่บ้าน B ทุกบ้านจะไม่จอดรถนอกบ้านเด็ดขาด ถือเป็นกฎเหล็กเลย แต่จะสร้างที่จอดรถส่วนกลางไว้ส่วนนึง เผื่อมีญาติมาพัก

และก็ขายบ้านในราคาที่แพงว่าหมู่บ้าน A (ขนาดบ้านและที่ดินเท่าๆกัน)โดยบวกไปสักหลังละ 300,000 บาท
ใครที่อยากอยู่ในสังคมที่มีระเบียบ ก็ยอมจ่ายแพงหน่อย
ผมคนนึงล่ะครับ ยอมจ่ายแพงด้วยความเต็มใจครับ