ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง+แอร์ ของเทียบ  (อ่าน 3915 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ Honda City ZX อายุ 11 ปี ไม่ได้ติดแก๊ส

อาทิตย์หน้าจะนำรถไปเปลี่ยนหม้อน้ำ+มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง+แอร์

1. หม้อน้ำ ADR

2. ท่อยางหม้อน้ำของแท้ 2 เส้นบน-ล่าง

3. น้ำยาหล่อเย็น Honda Type 1 ขนาด 4 ลิตร

4. มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง+แอร์ ของเทียบ
ตอนแรก ทางอู่บอกจะสั่งของ Nippon Denso จากร้านอะไหล่ให้ครับ
แต่เมื่อครู่ ทางอู่แจ้งมาว่า หาให้ไม่ได้

และเสนอยี่ห้อ Cool Matic (ถ้าสะกดไม่ผิด)
ทางอู่ บอกว่าเป็นของนำเข้าเหมือนกัน
ราคา 1,100 * 2 = 2,200 บาท

เลยอยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

มีท่านใดเคยใช้มอเตอร์พัดลมยี่ห้อ Cool Matic บ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง+แอร์ ของเทียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:39:08 »
เคยเปลื่ยนแต่ของ Denso ไม่ก็ Calsonic ครับ (ยี่ห้อหลังเป็นของ E-Car ถอดจากหัวตัดญี่ปุ่น เปลื่ยนตอนปี 2548)

เพราะสองยี่ห้อคุณภาพดี มีอายุการใช้งานยาวนานครับ

ออฟไลน์ lonely

Re: มอเตอร์พัดลมหน้าเครื่อง+แอร์ ของเทียบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:55:51 »
-----คุณ No Trespassing

อู่ก็แนะนำให้ใช้ Denso ครับ แต่พอทางอู่เช็คร้านอะไหล่แล้ว
รถผมปลายปี 07 คาบเกี่ยวกับปี 08

ทางร้านอะไหล่ที่อู่สั่งไม่มีครับ
เลยเป็นยี่ห้อ Cool Matric (ถ้าผมฟังไม่ผิดนะครับ)

เดี๋ยวต้องไปของจริงวันที่เปลี่ยนอีกที

ถ้าเป็น Calsonic แบบของคุณ No Trespassing ก็คงจะดีครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:18:52 »
Motorพัดลม Denso Cool Gear บนHONDA เค้าว่าใช้ร่วมกันได้หลายรุ่นครับ ต่างกันที่ปลั๊ก ซึ่งแปลงได้ ตามแต่ทักษะของช่าง

ได้มา 1,2xx ใส่CRV G3 ของเดิมยังใช้ได้ปกติ แต่เปลี่ยนตามอายุรถเก่า7ปี ไมล์100,000km.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2018, 23:36:18 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน