ผู้เขียน หัวข้อ: จากรณีสองล้อชนกันบนสะพานพุทธ อยากเตือนให้ระวังครับ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
จากกรณีสองล้อชนกัน บนสะพานพุทธ
ไม่ขอพูดถึงว่าใครผิดใครถูก และไม่ต้องการชวนดราม่า

แต่อยากชวนให้เลิกคิดว่าเราถูก ไม่ต้องระวังไม่ต้องหลบ กรณีที่เกิดไม่ว่าใครผิดใครถูกก็เสียชีวิตทั้งคู่ เสียใจทั้งสองฝ่าย ระวังไว้ก่อนเป็นดี

**ขยายความ** หลบหมายถึง ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก และอยู่ในสถานการณ์ที่ขยับหลบได้ ยอมกันได้ ก็ทำเพื่อความปลอดภัยของทุกฝ่าย อย่ายึดติดว่าใครผิดใครถูก เพราะเกิดอะไรขึ้นมา อาจจะเสียใจทุกฝ่ายแบบในข่าว ไม่มีโอกาสกลับมาแก้ตัว หรือแม้แต่มานั่งคุยว่าอะไรยังไง

และเพิ่มเติมคือ ถนนสลับเลนเป็นช่วงเวลาแบบนี้ผมว่ามันแย่ตั้งแต่แรกเห็นแต่ก็ทำกันมานานจนชิน วิ่งผิดวิ่งถูกทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ ถนนแบบนี้น่าจะคิดกันใหม่ เพราะคนเราก็พลาดกันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 12:08:30 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ใช่ครับ หลบไปเถอะ ดีกว่ามีเรื่องครับ

ออฟไลน์ SLuang

เคสนี้ จากกล้อง จากคลิป เท่าที่มีในโลกโซเซียล ไม่ใช่ไม่หลบ ถึงเกิดนะ   มันเร็วมาก ทำอะไรไม่ทันมากกว่า
ล่าสุด สมาชิกในกลุ่มที่นำรถรวมตัวกันวันนั้น ก็ปล่อยคลิปส่วนตัวออกมา(ออกช่องอัมรินทร์ทีวีด้วย)  ดูยังไงก็กลุ่มที่รวมตัวกันนั่นแหละต้นเหตุ

อยากให้ฝากถึงกลุ่มที่ต้องการทำอะไรที่สนองนีดแบบนี้ ทำในสถานที่ปิด ไม่ใช่ถนนที่มีผู้คนสัญจรไปมาแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูแล้วหลบนะครับ แต่หลบไปชนกันเพราะมันเร็วเกินไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ masuoka

ลูกผมเป็นคนดีเป็นเด็กเรียบร้อย ไม่ได้ยกล้อด้วย หุหุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมหลบอยู่แล้วถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ถ้าไม่ทำให้เราเป็นอะไร หลบไม่ได้ก็ชนละกันกล้องมี

ส่วนในคลิบ ผมเชื่อว่าน้องที่ตายเค้าจะหลบแน่นอน
แต่รถเมล์เบี่ยงเลนมา รถคันเบ้อเร้อ+กับBBยกล้อมาด้วยความเร็ว ผมเชื่อว่ายังไงก็ตกใจ
ไปดูในคลิปล่าสุดดิครับ BBมาโคตรเร็วไม่ทันหักหลบหรอก

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
คงไม่ทันคิดเรื่องถูกเลนผิดเลนหรอกครับ BB แข่งยกล้อมาแต่ไกล แถมกลางคืน มอเตอร์ไซค์อีกคันคงไม่ทันดูหรือไม่เห็น

ถ้าไม่มาแข่งยกล้อคงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
จากคนต่างจังหวัด

ไม่เข้าใจ ตามที่เห็น ทำไมมี 3 เลน

แล้วเลนฝั่งบิ้กไบค์มี 2 เลนเหรอ

ถึงบอกว่า คันเล็กขี่กินเลน 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตามสัญชาตญาน ไม่ว่าใครก็ใคร มันหลบอยู่แล้วครับ อย่างเราเห็นหมาเห็นแมวตัดหน้ากระทันหัน แว๊ปแรกยังคิดจะหักหลบ เคสนี้ผมว่ามอไซค์เล็กอาจไม่ทันระวัง หรืออาจจะหลบไม่ทันก็ได้ เพราะ BB ก็ขับอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ masuoka

คลิปอีกมุมครับ รถเมล์เขาเบี่ยงออกเพราะแก๊งบิ๊กไบด์จอดรถขวางริมถนนฝั่งตรงขามด้วยครับ และยกล็ก่อนแซงรถเมล์ด้วย ขยะสังคมชัดๆ

https://www.facebook.com/tubtohkao34/videos/238072216873057/UzpfSTEwMDAwNDc2OTA3NTA4MToxMDk1MjA3OTkwNjQ4MTYw/?q=%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%9B%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 13:47:40 โดย masuoka »

ออฟไลน์ kiwiwi

เพื่อนเจ้าคนยกล้อ อยู่ทั้งสองข้างทางสะพาน
จอดเกะกะ

แถมคนที่ขี่สวนคันยกล้อ คงมาเห็นแสงไฟตอนที่ใกล้เข้ามาแล้ว(ตอนรถยก แสงไปมันชี้ฟ้า)

ก็ไม่รู้น้องคนที่ขี่มาดีๆต้องทำตัวอย่างไรถึงจะถูกใจคนเม้นท์

ออฟไลน์ Sit: )

จากคนต่างจังหวัด

ไม่เข้าใจ ตามที่เห็น ทำไมมี 3 เลน

แล้วเลนฝั่งบิ้กไบค์มี 2 เลนเหรอ

ถึงบอกว่า คันเล็กขี่กินเลน

บนสะพานมีสามเลนครับ
สลับวิ่งเลนกลางเป็นเวลา
โดยมีไฟบอกด้านบน  ใน กทม มีถนนแบบนี้ๆไม่น้อยครับ ใครไม่คุ้นอาจเผลอวิ่งผิดข่องทางได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
เหตุการณ์เสี้ยววินาที ผมเป็นรถเล็กผมก็หักขวามือของตัวเองนะ เพราะรถที่จะชนมันอยู่เยื้องซ้ายนิดๆ ยากครับที่จะมีคนตัดสินใจหักหลบไปทางรถที่จะชน โอกาสรอดมันน้อยกว่า

แต่รถใหญ่ (big bike) นี่สิ ทำไมถึงหักกลับเข้าเลนตัวเองแล้วยกขาแปลกๆ พอคลิปเฉลยผมก็ว่าเขาคงเสียการทรงตัวจากการยกล้อไม่มากก็น้อยแน่นอน

แบบนี้ถึงตายทั้งคู่ไม่มีคดีอาญาก็จริง แต่ญาติฟ้องแพ่งละเมิดได้ ผมว่าชนะ เพราะสาเหตุหลักที่ชนไม่ใช่เพราะขับคร่อมเลน แต่เพราะยกล้อและขับเร็วมีน้ำหนักมากกว่า ให้ยอมว่าประมาท

ร่วมเป็นผมก็ไม่ยอมหรอกเจอแบบนี้ พอคลิปออกก็จะเห็นว่าใครโกหก คนไทยเห็นแก่ตัว ขี้โกหกมาก

smileymee

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์เดินเข้าห้องน้ำในห้างสรรพสินค้าที่เป็นช่องแคบ เจอคนเดินสวนทางยังตัดสินใจได้ยากว่าจะหลบซ้ายหรือขวาดี บางทีหลบด้านนึงอีกฝ่ายก็หลบให้เราแต่มาทางเดียวกับเรา เราก็ต้องรีบเปลี่ยนทาง อีกฝ่ายก็เปลี่ยนด้วยมาเจอกันอีก แต่ยังดีที่เป็นการเดิน เลยมีเวลาให้สังเกต คาดการณ์ และพอจะหลบกันได้ทัน ไม่มีใครอยากจะชนกัน แต่ความเร็วสูงทำให้มีเวลาจำกัดมากๆ ในการตัดสินใจ และหากชนกัน ความเร็วสูงก็ทำให้เกิดความเสียหายมากครับผม

ออฟไลน์ Newhang

จากประสบการณ์เดินเข้าห้องน้ำในห้างสรรพสินค้าที่เป็นช่องแคบ เจอคนเดินสวนทางยังตัดสินใจได้ยากว่าจะหลบซ้ายหรือขวาดี บางทีหลบด้านนึงอีกฝ่ายก็หลบให้เราแต่มาทางเดียวกับเรา เราก็ต้องรีบเปลี่ยนทาง อีกฝ่ายก็เปลี่ยนด้วยมาเจอกันอีก แต่ยังดีที่เป็นการเดิน เลยมีเวลาให้สังเกต คาดการณ์ และพอจะหลบกันได้ทัน ไม่มีใครอยากจะชนกัน แต่ความเร็วสูงทำให้มีเวลาจำกัดมากๆ ในการตัดสินใจ และหากชนกัน ความเร็วสูงก็ทำให้เกิดความเสียหายมากครับผม

เมื่อวานกลางคืนสัก3ทุ่มผมจะแซงรถใหญ่ พอดีมันเป็นเลนสวนกัน แล้วมันเข้าสู่ช่วงที่เป็นสี่เลยได้สัก1-200เมตร ผมเห็นว่ารถใหญ่ไม่ลงซ้ายให้ผม ผมเลยตัดสินใจลงซ้ายเอง เพราะถ้าแซงขวาก็ข้ามไปเลนของอีกฝั่งซึ่งอันตรายกว่า  แต่พอผมออกซ้ายไปแล้วและเริ่มเร่งความเร็ว จนใกล้ท้ายรถใหญ่แค่4-5เมตร รถใหญ่ก็เปิดไฟเลี้ยวลงซ้าย ผมเลยถอนและเบรค(คิดในใจว่าเดี๋ยวผมเบรคแล้วออกขวาแทน) แต่พอทันใดนั้นรถใหญ่ก็ปิดไฟเลี้ยว แล้วออกขวาเหมือนเดิม ซึ่งผมก็กลับมาขวาแล้วเหมือนกันยึกยัก2-3ครั้ง ผมเลยตัดสินใจออกขวาข้ามไปอีกเลนเลย(ดูแล้วว่าไม่มีรถ) จบ สรุปผมต้องข้ามเลนไป และยังคุยกันในรถว่า จังหวะที่ผมจะแซงครั้งแรก รถใหญ่ไม่ได้ดูอะไรเลย ที่เปิดไฟเลี้ยวเพราะจะเข้าเท่านั้น แต่มาเห็นแสงไฟรถทีหลังเลยเปลี่ยนใจ เลยกลายเป็นเหตุการณ์ใจตรงกัน2-3ครั้ง
ปกติขับรถผมก็ไม่ค่อยเจอเหตุแบบนี้เท่าไหร่ แต่พอเจอก็นึกถึงเวลาเดินแล้วหลบไปทางเดียวกันเหมือนกัน

ออฟไลน์ bravo

หลบอยู่แล้วครับ
ผมวิ่งในเลนผม (ถนนฝั่งละ 1-2 เลนไม่มีเกาะกลาง)เจอมอไซค์แซงหรือเรียกว่าขับเข้ามาในเลนผมก็ได้
ก็ต้องหลบให้ทุกวัน วันละหลายๆๆๆๆๆๆครั้ง
ถ้าไม่หลบ ก็จะโดนด่าว่าไม่มีน้ำใจอีกครับ

ออฟไลน์ golf8023

ในคลิปนั้นคงหลบไม่ทันครับ ไม่ใช่ว่าไม่อยากหลบ
ใครจะคิดครับว่าพวกส้นteenนั่นมาจอดกองเป็นขยะบนสะพานพุทธ
คนที่เขาขี่มาดีๆเขาไม่รู้หรอกว่าจะมีพวกขยะแบบนั้น ใครจะไปฉุกคิด แล้วมันจอดกองกันทั้ง2ฝั่ง มาเห็นไอที่ยกล้อมาอีกทีคือไม่ทันแล้ว
แปลกแต่จริง พอตายไปก็ไม่มีใครสงสารนอกจากญาติพี่น้อง แต่ยังรวมตัวกันสร้างตรรกะควายๆให้คนอื่นเขาเดือดร้อน

ออฟไลน์ seeker

หักหลบเข้าซ้าย จะพุ่งเข้ากลุ่มคนที่ดูกันอยู่รึเปล่า

จะวิ่งยกล้อกันทำไมครับ แข่งว่าใครวิ่งล่อเดียวได้ไกลกว่าหรือครับ หรือขับเท่ห์อย่างเดียว

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเชื่อว่า เจอสถานการณ์นี้ คน 99.9 คน เขาก็หลบกันหมดละครับ ก็เหมือนเราเจอคนแซงข้ามเลน เราก็ต้องหลบตรับ ไม่งั้นก็ประสานงาเต็มๆ

แต่..จากเหตุการณ์ ผมว่าเขาหลบไม่ทัน เพราะมาเร็วมาก แต่เสี้ยวนาที และกรณีนี้ ผมว่าพวกสวะพวกนี้ที่เรียดว่า “เด็กแว้น” ที่รถใหญ่รถเล็กไม่เกี่ยวกับซีซี ไม่ทำพฤติกรรมแบบนี้ คนใช้รถใช้ถนน ไม่มีใครเดือดร้อน หรือ ถึงแก่ชีวิตแน่นอน ต่อให้คนที่เป็นต้นเหตุจะเสียชีวิตผมก็ไม่สนใจครับ เพราะที่มันกระทำอยู่ มีเสี่ยง มันยังไม่รักชีวิตตัวเองเลย แล้วเวลาไปทำเดือดร้อนหรือตายขึ้นมา มันก็คงไม่รู้สึกรู้สาอะไรเช่นกัน และคนที่เสียใจ เจ็บปวดคือพ่อแม่ มันก็ยังคิดไม่ได้เลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เจอพวกนี้ผมหลบเลย
แต่อายุแค่ 19 มีเงินซื้อมอไซแพง ๆ ขับแล้วแหะ

แต่ก่อนสะพานพุทธ เปิดท้ายขายของดูดีกันเองแบบบ้าน ๆ
เดี๋ยวนี้บนสะพานเป็นแหล่รวมแว๊น แถมไปจอดมอไซกลางสะพานอีก
ไม่น่าเดินเลย...