ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 600k หารถ สำรองใช้ มือหนึ่ง หรือ มือสอง ก็ได้ครับ  (อ่าน 5067 ครั้ง)

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
คันหลัก ใช้ X1 F48 อยู่แล้ว

ใช้งานใน กทม เป็นหลัก

ที่ต้องการออกมา เพราะบางที รถเข้าศูนย์ หรือ มีธุระออกไปคนเดียว

แล้วแฟนไม่มีรถใช้ จะไปซื้อของ ไปห้าง ฟิตเนต เล็กๆน้อยๆ

ถ้าออกต่างจังหวัดจะใช้ X1 ไป

มีงบ 600k ใช้เป็นรถสำรอง แนะนำเป็นอะไรดีครับ อยากจะถือยาวๆซัก 10 ปี

ตอนนี้เล็ง Yaris 1.2 G ไว้ มันดูง่ายๆดีครับ จะเป็น 4 ประตู 5 ประตูก็ได้ครับ มือหนึ่งมือสองก็ได้ครับ

เน้นดูแลรักษาง่ายๆครับ

ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 22:36:27 โดย gobank01 »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
All New Suzuki Swift GLX ครับ เกินงบมา 9 พันไม่น่าจะมีสะเทือนงบจนเกินไปครับ

ออฟไลน์ kez

จะเอารถแบบไหนละ มันได้หลายแบบ  บอกแบบนี้มันก้ได้หลายคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผญใช้ในเมือง ดูแลรักษาง่าย ใช้10ปี จบที่ยาริสนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ BN`

แนะนำ Yaris, Yaris Ativ ครับ ศูนย์เยอะ ดูแลง่าย แถมยังได้ถุงลม 7 ใบด้วยครับ

แต่ถ้าอยากได้อัตราเร่งที่ดีขึ้นแนะนำ Swift ครับ แนะนำให้เล่นตัวท็อปจะได้ถุงลม 6 ใบครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมอาจจะจุกจิกหน่อย แต่แนะนำให้หารถยุโรปมือสอง หรือ Subaru บางรุ่น

ที่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้ายเหมือนรถที่ใช้อยู่ เวลาใช้งานจะได้ไม่รำคาญ เดี๋ยวซ้าย เดี๋ยวขวา งงไปหมด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Alcatraz

yaris ative ดีแล้วถ้าไม่คิดว่าจำเป็นต้องรถสมรรถนะสูง ของผมออกได้วารันตี 1.5 แสนโล 5 ปี ถ้าคิดว่าไม่แต่ง เพราะแต่งไปก็ไม่แรง ถือว่าดีมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนอ่านหัวข้อกระทู้ ก่อนเข้ามาตอบ ผมก็นึกถึง Yaris นี่แหละ
ถ้าเป็นมือสองก็เล่นคลาสใหญ่ขึ้นนิดอย่าง Altis 2014, Civic FB ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าง่ายๆ ไม่คิดอะไรมาก ก็ Ecocar ทั้งหลาย
อย่าลืมว่ารถสำรอง มักไม่ใช่ลูกรัก มันไม่ค่อยได้วิ่ง ไมล์ไม่ค่อยขยับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าไม่ Swift ก็ Yaris ครับ

แต่ถ้าเน้นขับคน 1-2 คนเป็นหลัก ลองดู Mazda2 1.3 รุ่นกลางๆ ก็ได้ครับ

ผมว่า Mazda2 1.3 ตอนขับ ตอนเร่งนี่ไม่ได้แย่เลยครับ ดีกว่า Yaris 1.2 ชัดเจน
แถมขับในเมืองประหยัดระดับ 15km/l แบบไม่ต้องพยายามมาก
ผมขับ Yaris 1.2 อีกคัน ต้องพยายามต้องเลี้ยงรอบอย่างหนัก ถึงจะได้ 14-15km/l ในเมือง
ช่างแตกต่างเหลือทน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

Yaris ก็ดีครับ ใช้ยาวๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องดูแลมากด้วย

ออฟไลน์ tnp_super

Yaris เห็นสมควรด้วย

ออฟไลน์ Nut_K

จากโจทย์ขอจิ้มไปที่ Yaris / Ativ แบบไม่คิดเลยครับ

0 บริการเยอะไว้ใจได้ ตัวรถก็ดีใช้งานไม่มีปัญหาอะไร แถมระบบความปลอดภัยมาเต็ม

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
Honda Jazz GK รุ่น SV+ มือ 2 ครับ
ราคามือ 2  อยู่ประมาณ 480000-580000 บาท
อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ ถุงลม 6 ลูก

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ถ้ามือสองแนะนำลองดู civic fb  ปัญหาใหญ่ๆไม่มี มีแต่เสียงก้อบแก้บของชิ้นส่วนตกแต่งภายใน

ออฟไลน์ Turin

ผมอาจจะจุกจิกหน่อย แต่แนะนำให้หารถยุโรปมือสอง หรือ Subaru บางรุ่น

ที่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ด้านซ้ายเหมือนรถที่ใช้อยู่ เวลาใช้งานจะได้ไม่รำคาญ เดี๋ยวซ้าย เดี๋ยวขวา งงไปหมด

เข้ามาขำ "ซูบารุบางรุ่น"  ... ยี่ห้อบ้านี้แต่ละรุ่นก้านไฟเลี้ยวอยู่คนละข้าง

ออฟไลน์ eaksuchart

แนะนำมาสด้าสองครับ 620,000 สดๆลดอีก 40,000 เหลือ 580,000 พอดีๆ
แถมประกัน ฟิล์ม เบาะหนังอีก ก็จบได้แบบเงินเหลือ

ขับประหยัดด้วยครับ

ออฟไลน์ bluelawn

ซื้อสด รถสำรอง แนะนำซื้อมือสองครับคุ้ม เพราะส่วนไหญ่ก็เอามาจอด  ถ้าไม่อยากกังวลมากเล่นพวกอย่าเกินสองสามปีได้หมดครับ  ขายต่อก็ราคาไม่ตกมาก เพราะคนซื้อมือแรกแบกรับภาระตรงนี้ไปแล้ว

กำลังมองๆ Mazda 3 กับ CX 3 อยู่

ดันงบไปแถวๆ 650k ได้รถ ไมล์ไม่ถึง 30k หลายคันเลยครับ

ออฟไลน์ TABO9

กำลังมองๆ Mazda 3 กับ CX 3 อยู่

ดันงบไปแถวๆ 650k ได้รถ ไมล์ไม่ถึง 30k หลายคันเลยครับ

เป็นความคิดที่ดีเลยครับ ปีน้อย ไมล์น้อย  รถยังอยู่ในประกันศูนย์อยู่เลย

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมกลัวว่าพอใช้รถญี่ปุ่นแบบมาสด้า2
แล้วจะลืม x1 ไปเลย ^^

ออฟไลน์ holahola66

Altis ตัวล่าสุดมือสอง น่าจะหาได้ในงบครับ ผมว่ามันก้อโอเค ครอบคลุมการใช้งานดี ทนทานด้วยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ผมกลัวว่าพอใช้รถญี่ปุ่นแบบมาสด้า2
แล้วจะลืม x1 ไปเลย ^^

อ่าาา บอกแบบนี้ อยากรู้เลยครับ

ออฟไลน์ Teera

V40 เอาไปซ่อม รอคิว
เอา Vios เพื่อนมาใช้ ดีนะครับ ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ renew

ผู้หญิงขับ jazz ดูเหมาะดีนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับผู้หญิง  ยาริสก็ได้ แต่ แจ๊สจะดูดีกว่านะครับ  8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Jazz V ครับถ้าอยากได้เครื่อง 1.5 กินไม่ต่างกันเท่าไหร่ อเนกประสงค์ดี มี Keyless ด้วย คุณแม่บ้านน่าจะชอบ

ถ้า Eco Car Yaris น่าสนตรง 7 Airbag ครับ ส่วนตัวถ้า Yaris ผมชอบ 5ประตูมากกว่าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ลืมบอกไปครับ ที่ไม่สนใจ Jazz

เพราะขับมา 7-8 ปี แล้วขายทิ้งไปครับ

ก่อนจะมาซื้อ X1 เลยแอบเบื่อๆมันครับ