ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ New Fortuner นิดครับ  (อ่าน 6058 ครั้ง)

ออฟไลน์ BWeakness

• Newbie
  • *
สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ New Fortuner นิดครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 13:37:25 »
- อัตราสิ้นเปลืองตัว 2.4 กับ 2.8 ต่างกันเยอะไหม

- ตัว 2.8 TRD ขับ 2 กับ 4 อัตราสิ้นเปลือง ต่างกันเยอะไหม ถ้าใช้งานวิ่ง 2 ถนนดำธรรมดาครับ

- ค่าบำรุงรักษาตัวขับ 4 มากไหม และระบบดูแลยาก จุกจิกไหม

- เท่าที่หาข้อมูล ตัวขับ 4 ของ Fortuner เป็น Part Time หมายความว่า ไม่ควรนำมาขับบนถนนดำใช่ไหม ถ้าถนนเปียกขึ้นเขาใช้ได้ไหม หรือต้องเป็นทางดิน ลูกรัง
 ทุรกันดาร อย่างเดียว

- Fortuner จะมีเพิ่มเติมออฟชั่น หรือปรับเปลี่ยนน่าตาในเร็วๆ นี้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำ คำตอบนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ New Fortuner นิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 14:42:04 »
ตัวขับสี่ไม่แน่ใจว่าเฟืองท้ายอะไร ขับสี่มีน้ำมันเพิ่มขึ้นมาคือเกียร์ทรานเฟอร์ เฟืองท้ายหน้าหลัง

Parttime คือ ใส่ขับสี่บนถนนดำไม่ได้ พวกFulltimeจะขับเกาะถนนกว่าบนถนนดำ

TRDเห็นว่าจะมีปรับภายนอกเล็กน้อยเดือน พ.ย

ออฟไลน์ YenChar

Re: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับ New Fortuner นิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 15:26:07 »
ผมใช้ 2.4 ขับ 2 ในคลับส่วนมากเล่น 2.8 กันหมด
อัตราสิ้นเปลืองไม่ค่อยต่างกัน เฉลี่ยๆ 12-13 โลลิตร
ขับเข้าเมืองรถติดๆ 2.4 ประหยัดกว่า

2.4 กับ 2.8 จะต่างกันที่อัตราเร่งเป็นหลัก

เรื่องบำรุงรักษา ขับสี่แพงกว่าไม่มาก
ขับฟอร์จูนเนอร์เรื่องค่าบำรุงรักษานี่ชิวๆครับ จะแพงแค่ค่าน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 17:08:12 »
เอาประหยัดก็2.4 เอาแรงก็2.8 ครับ เหตุผลที่ผมไม่เอา4x4ก็เพราะ Part Time ครับคิดว่าไม่ได้ใช้ เพราะเน้นในเมืองและใช้ทุกวันครับ และ (ไม่ได้คิดว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ)  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 19:48:51 »
ผมจัด 2.8 4x4 มาเพราะคิดว่าสักวันอาจต้องได้ใช้
สรุปก็ยังไม่ได้ใช้ครับ ย้อนไปได้คงกลับไปเอา 2.8 ขับ 2 นอกจากว่าจะเป็น fulltime ที่มีผลกับสมรรถนะขับขี่ทางเรียบแบบรุ่นเก่า

ก็เจอค่าถ่ายของเหลวที่ทุกรอบ 40000 กม. ที่จะมีทรานซเฟอร์หน้า กลาง โผล่มานอกเหนือจากตัวขับสอง แต่ราคาก็ไม่ได้โหดมากครับ (ต่ำหมื่น)

ขับสี่เป็น part - time มีระบุในคู่มือชัดเจนว่าอย่าใช้ขับทางดำ หรือทางที่ล้อจะฟรีไม่ได้บ้างเลย จะเป็นอันตรายกับระบบขับเคลื่อน และอาจเกิดอุบัติเหตุได้

อ่ะ เขาคงคิดว่าลูกค้าอาจจะไม่ได้เปิดอ่านกันอีก ก็เลยมีใบ leaf let คล้องหัวเกียร์มาให้ด้วยเลยครับว่าอย่าใช้ 4H หรือ 4L บนทางดังกล่าว
แต่กระนั้นก็ยังมีคนใช้แบบนี้มาโพสในคลับอยู่เสมอๆครับ 

เรื่องขับสี่ ขับสอง โฉมนี้ผมว่าถ้าไม่ได้ลุยเลย เอาขับสองพอครับไม่ได้ถือว่าพลาดอะไร อ้อแต่ถ้าเลือกขับสี่ยังไงซะก็ต้องเปิดให้เพลามันทำงานให้น้ำมันไปหล่อเลี้ยงบ้างครับ คู่มือขอให้ใช้บ้างที่ราว 16 กม ต่อเดือน

ส่วนเครื่องเห็นส่วนใหญ่บนท้องถนนเลือก 2.4 กันนะครับ และแต่ละคันที่ขับแซงๆไปผมเห็นก็ 2.4 ทั้งนั้น อัตราสิ้นเปลืองไม่แน่ใจ แต่คันผม 2.8 อยู่ที่ราว 8-9 กม/ ลิตรในเมือง 12-13 กม/ลิตร ทางไกล

ประมาณนั้นครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 20:01:40 »
ผมจัด 2.8 4x4 มาเพราะคิดว่าสักวันอาจต้องได้ใช้
สรุปก็ยังไม่ได้ใช้ครับ ย้อนไปได้คงกลับไปเอา 2.8 ขับ 2 นอกจากว่าจะเป็น fulltime ที่มีผลกับสมรรถนะขับขี่ทางเรียบแบบรุ่นเก่า

ก็เจอค่าถ่ายของเหลวที่ทุกรอบ 40000 กม. ที่จะมีทรานซเฟอร์หน้า กลาง โผล่มานอกเหนือจากตัวขับสอง แต่ราคาก็ไม่ได้โหดมากครับ (ต่ำหมื่น)

ขับสี่เป็น part - time มีระบุในคู่มือชัดเจนว่าอย่าใช้ขับทางดำ หรือทางที่ล้อจะฟรีไม่ได้บ้างเลย จะเป็นอันตรายกับระบบขับเคลื่อน และอาจเกิดอุบัติเหตุได้

อ่ะ เขาคงคิดว่าลูกค้าอาจจะไม่ได้เปิดอ่านกันอีก ก็เลยมีใบ leaf let คล้องหัวเกียร์มาให้ด้วยเลยครับว่าอย่าใช้ 4H หรือ 4L บนทางดังกล่าว
แต่กระนั้นก็ยังมีคนใช้แบบนี้มาโพสในคลับอยู่เสมอๆครับ 

เรื่องขับสี่ ขับสอง โฉมนี้ผมว่าถ้าไม่ได้ลุยเลย เอาขับสองพอครับไม่ได้ถือว่าพลาดอะไร อ้อแต่ถ้าเลือกขับสี่ยังไงซะก็ต้องเปิดให้เพลามันทำงานให้น้ำมันไปหล่อเลี้ยงบ้างครับ คู่มือขอให้ใช้บ้างที่ราว 16 กม ต่อเดือน

ส่วนเครื่องเห็นส่วนใหญ่บนท้องถนนเลือก 2.4 กันนะครับ และแต่ละคันที่ขับแซงๆไปผมเห็นก็ 2.4 ทั้งนั้น อัตราสิ้นเปลืองไม่แน่ใจ แต่คันผม 2.8 อยู่ที่ราว 8-9 กม/ ลิตรในเมือง 12-13 กม/ลิตร ทางไกล

ประมาณนั้นครับ

แต่ไปถามในคลับรับลองจบ4x4แน่นอน555

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:50:26 »
ผมใช้ 2.4 ขับ 2 ในคลับส่วนมากเล่น 2.8 กันหมด
อัตราสิ้นเปลืองไม่ค่อยต่างกัน เฉลี่ยๆ 12-13 โลลิตร
ขับเข้าเมืองรถติดๆ 2.4 ประหยัดกว่า

2.4 กับ 2.8 จะต่างกันที่อัตราเร่งเป็นหลัก

เรื่องบำรุงรักษา ขับสี่แพงกว่าไม่มาก
ขับฟอร์จูนเนอร์เรื่องค่าบำรุงรักษานี่ชิวๆครับ จะแพงแค่ค่าน้ำมันเครื่อง
  ตามนี้เลยครับ ที่บ้านมีทั้งตัว Fortuner 2.8 4x4  และ Fortuner โฉมเก่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 10:15:38 »
บ้านผมมี 2.8 4x4 ขับทางไกลยืนพื้น 110-120 กม./ชม.
ทำได้ 13-14 กม./ล. ไม่เกินไปกว่านี้
แต่ถ้าขับไม่เกิน 100 กม./ชม. ทำได้ 15-16 กม.ล. สบายๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..