ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นๆ CHR ถ้าเปลี่ยนยางจาก215/60R17เป็น215/55R17 จะตลกไหมครับ  (อ่าน 8566 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ตามข้อมูลโซเชียลมีแต่แนวทางใส่ล้อใหญ่ขึ้นยางเล็กลง ส่วนตัวไม่ชอบล้อใหญ่กว่า17แล้วครับ ล้อ17เหมือนเดิมแต่มียี่ห้อหน่อยน่าจะทำให้รถกระฉับกระเฉงขึ้น fitกับหน้ายาง215ได้ดีกว่าOEM(6.5 เป็น 7-7.5)

ส่วนยางพวกperformanceในตลาดเท่าที่เข้าใจก็น่าจะมากสุดถึงแค่ /55 (RE003 ?) เพื่อนๆคิดว่ามันตลกไหมครับถ้าลดขนาดยางลงจาก /60 เป็น 215/55R17 เพื่อให้เลือกยางได้หลากหลายขึ้น gapที่ยางกับซุ้มล้อมันจะแปลกๆมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Gap จะห่างกว่าเดิม มองว่าไม่สวยน่ะ เห็นบางคันใส่แม๊ก 19-20 นิ้ว เต็มซุ้มดูสวยกว่า แล้วแต่มุมมอง ดูสเปคญี่ปุ่นใส่ 18 นิ้วสวยลงตัว

ออฟไลน์ chaithawat

นิดเดียวไม่สังเกตุหรือเทียบคงมองยาก ถ้าจะให้ดีรักษาเส้นรอบวงเอาไว้ไม่ให้ไมล์เพี้ยนเอา 225/55r17 ดีกว่าครับได้หน้ากว้างเพิ่มเกาะถนนและเบรคได้ดีกว่าเดิมเล็กน้อย

ออฟไลน์ bravo

มาตรวัดจะเพี้ยน 3.2% เลยนะครับ

เข็มไมล์ขึ้น 100 ความเร็วจริง 96.8 (ซึ่งปกติไมล์เดิมก็มักจะอ่อนกว่าความเร็วจริงอยู่นิดนึง)
มาตรวัดระยะทางขึ้น 100 ระยะทางวิ่งจริง 96.8 ครับ

ออฟไลน์ akewizard

พูดถึงเรื่องความสวยอย่างเดียวไม่นับเรื่องไมล์เพี้ยน.......ส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยสวยครับ

รถ 5 ประตู style crossover ควรใส่ล้อให้ดูใหญ่จะเหมาะครับ เพราะรถมัน design อิงมาจากพวก SUV ที่ใช้ล้อใหญ่ ยางใหญ่
หรือถ้าชอบล้อเล็ก...ไม่งั้นก็ไปแนวโหลดจับย่อลงหน่อย ให้ center ล้อไปอยู่กลางบอดี้รถมากขึ้นมันก็จะดูสมส่วน......

แนะนำว่าถ้าชอบใส่ยางแก้มผอมๆ  ให้ลองเปลี่ยนล้อเป็น 18" หรือ 19" แล้วใส่ยางแก้ม 45-50 จะกำลังสวยครับ
ผมเห็น CHR หลายคันเปลี่ยนล้อ แต่งเบรคหน่อย ออกมานี่อย่างหล่อเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 14:11:03 โดย akewizard »

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ตลก

รถสมัยนี้ เค้านิยม ล้อ-ยางโตๆ เต็มช่องว่างซุ้มล้อ

แต่คุณจะเปลี่ยนเอายางเส้นที่บางกว่าเดิม ร่วมๆ 3% ไปแทน

เสียทั้ง ขนาดล้อ เล็กลง มาตรวัดความเร็ว อ่อนลงกว่าเดิม

เสียทั้ง ช่องว่างซุ้มล้อโล่งกว่าเดิม ไม่สวยยยย

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้าเรามองว่าสวยก็ไม่ตลก ความสวยแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน  ::)

ออฟไลน์ seeker

จะเปลี่ยนทำไมละครับ แต่ถ้าเปลี้ยนแล้วตอบโจทย์เราได้ จะแคร์คนอื่นไปทำไมครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ไมล์เพี้ยนแน่นอนครับ

แนะนำใส่ 225/55R17 จะสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ผมมองว่าไม่สวยอ่ะครับ มันไม่เข้ากับตัวรถ ล้อ 18 ยางบางสวยกว่าครับ
แต่ก็เงินคุณน่ะครับ ถ้าคุณชอบก็จัดเลยครับ