ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนใช้รถครับ : เวลาโดนจับนี่พี่เค้าตั้งข้อหาเองเลยเหรอครับ???  (อ่าน 4712 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
วันนี้ผมได้ขับมอเตอร์ไซค์เข้าเมืองครับ ไปซื้อเครื่องคิดเลขแบบพวกสถิติอันใหม่

ผมก็ไปกับเพื่อน ใส่หมวกกันน้อค2คนเลยครับ  พอซื้อเสร็จ ก็จะขับรถกลับ ม.

ยังไม่ทันผ่านศาลหลักเมืองเลย  โดนพี่เค้าเป่า เข้าข้างทาง

คุณพี่เค้า : เอ่อ คุณทำผิดนะครับคุณ

ผม : ผมผิดอะไรครับ ผมก็ใส่หมวก ขับชิดซ้าย ไม่ได้แซงไรเลย

พี่เค้าก้หยุดนึกชั่วครู่ กำลังคิด

คุณพี่เค้า : ยังไม่ได้ทำใบขับขี่ใช่มั้ยครับ อ่า  อ้ออ ทะเบียนด้วย คงยังไม่ได้ไปต่อใช่มั้ยครับ อ่างั้นเดี๋ยวผมจะเขียนใบสั่งให้ แล้วไป 

จ่ายที่โรงพักนะครับ

ผม :  เอ่อ พี่ครับ ขอผมพูดมั่งนะครับ  พี่พูดเองเออเองหมดเลยนะครับเนี่ย

คุณพี่เค้า : อ่ะๆ ไหนผมขอดูได้มั้ย

ผมเลยควักใบขับขี่ให้ แล้วก็ ไอใบชมพูๆ ก็ชี้ให้ดูว่าแปะ เสียภาษีแล้ว

พอผมให้ดูครบ  เค้าก็ทำหน้าเซงๆครับ  แล้วก็บอก  โอเคครับ ไปได้ครับ

ผมก็งงว่า เวลาจับเค้าเออเองเลยเหรอครับ

พอผมกลับถึงคณะ ก็นั่งคุยกัน เพื่อนมันก็บอกว่ามันโดนจับ  เพราะไม่ได้ล้างรถ ทำให้คนอื่นอาจมองไม่เห็น กับยางแบน

อาจเกิดอันตรายได้  ผมเลยสงสัย ว่าข้อหาแบบนี้มีด้วยเหรอครับ  คุณพี่เค้าถึงได้แจกใบเกียรติยศให้??
????? MD02 ??????????!!

alzeto

• บุคคลทั่วไป
แต่ของหนูเจอแปลกกว่านี้ค่ะ 

ขับรถอยู่ดีๆ  เจอ "ด่านเก็บค่าผ่านทางฉุกเฉิน"  หนูก็รีบชะลอรถ ค่ะ  และแล้ว พี่แกก็มองทั่วรถเลยค่ะ ประมาณว่า จะต้องหารายได้จากรถหนูให้ได้ -_-"
สุดท้าย ก็โบกมือหยอยๆ ประมาณว่า รถหนู ไม่ได้กำไรให้แก่เขาเลย สม.....

แต่ล่าสุด เจอแบบฮากว่านี้ค่ะ  จะบอกว่า หนูขับมอเอตร์ไซค์ แล้ว พอดีว่า เลย วันต่อทะเบียนหนึ่งวัน แต่ว่าต้องรีบใช้รถ ก็เลย ขับผ่าน  เจอด่านเก็บเงินตรงหน้า หนูต้องจอด  และด้วยว่ามันกลางคืนด้วย  โดนตรวจมอเตอร์ไซค์ค่ะ สรุปก็โดนรถไม่เสียภาษ๊  แต่ เขาบอกว่า สะดวก ที่จะ จ่ายตรงนี้เลยไหม?? (แต่ตอนนั้น มันเคอร์ฟิว หนูต้องรีบไป บขส) ก็เลยบอกว่า จะไปจ่ายที่โรงพัก  เขาบอกว่าทำไมไม่จ่ายตอนนี้ หนูก็บอกว่าหนูรีบ หนูยินดีจ่ายที่โรงพัก เขาก็ออกใบสั่งค่ัะ  แต่.........

พอหนู จะเอาใบสั่งที่ว่า ไปจ่ายค่าปรับ สรุป หนูไม่ได้ใบขับขี่คืนค่ะ  เพราะอะไรรู้ไหมคะ ???

ใบสั่งพี่แก เมคเองเลยค่ะ เพราะใบสั่งจริงต้องมีสำเนาต้นขั้ว แต่ของพี่แกเล่นถ่ายเอกสารมาเป็นใบสั่ง !!

พอเอาไปปรับ พวกพี่แกทำบ่ายเบียงว่า พี่อีกคนยังไม่มาค่ะ (โอ้วววววว)

กริ๊ดดดดดด  มึนเลยค่ะ แต่ยังดี ว่ามีพี่ที่เขาเกี่ยวข้องเอาออกมาได้ค่ะ เขาบอกว่า ที่โคราชนี่ แปลกๆ และเป็นไปได้ไม่ควรมีเรื่องกับตำรวจค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตำรวจดีมีน้อยมากที่เหลือถ้าเลวก็สุดๆ

เพื่อนผมโดนข้อหาแบตเตอรี่อ่อน เพราะมันเห็นว่าไฟหน้ารถมันติดแบบรถแบตอ่อน

ดูสิมันคิดได้ยังไง  เพื่อนไม่จ่ายแล้วบอกมันว่าเขียนใบสั่ง กู จะเอาไปจ่ายกับนายมึง

มันทำหน้าโมโหแล้วบอกให้ไปได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
หิวเงินกันขนาดนี้เลยหรอเนี่ยยยยย 

พวกขอทานในเครื่องแบบอ่ะคับ (พวกนี้นะ ดีๆก็มี)

เพื่อนผมก็เคยโดนคับ

นั่งคนเดียว  ใส่หมวกกันน็อค เปิดไฟ ขับ 50 กม/ ชม

โดน ข้อหา ไม่เอาที่พักเท้าหลังขึ้น

งงไหมละคับ  เลยถามไปว่า ผิดกฎหมาย พรบ. การจราจรทางบก พ.ศ. 2522 ข้อไหน

เปิดให้ดูหน่อย เพราะเรียนกฏหมาย อยากได้ความรู้ใหม่ๆๆ เพราะถ้าผิดกฏหมายคราวหน้าจะไม่ทำอิก และ จะบอก เพื่อนที่ สนง ด้วย

พอเห็น แบบนี้ โบกให้ไปซะงั้น  เพื่อนมันเลย เอา เท้าเขี่ยๆ ให้พับ เข้ามา แล้ว ถามไปว่า ผมเป็นพลเมืองดี เคารพกฏหมาย ทุกข้อ

แล้วก้ไป

555+
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถือว่าโชคดีจริงๆครับที่มันทำอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ wut get real

ร้องเรียนที่ไหนได้มั่งครับ ล่าสุดเจอตำรวจขี่เวฟ(ปกติต้องเป็นรถในราชการคือรถตำรวจสีเลือดหมูเข้มๆใช่ป่ะครับ)ตำรวจคนนี้ไม่ใส่หมวกด้วย โบกให้ผมจอดซะงั้น ผมขับรถกระบะนะครับ แซงก็ไม่ได้แซง ผมก็ลงไปเถียงกับมันเลยครับ(เถียงกับตำรวจไม่ควรทำนะครับ อิอิ) ผมก็เลยบอกว่าพี่เป็นตำรวจปลอมหรือป่าว หมวกกันน๊อคไม่ใส่แถมยังขับขี่รถส่วนตัวคือเวฟด้วย ผมไม่ให้ใบขับขี่หรอกครับ ผมก็ขับรถออกมาเลยปล่อยให้ตำรวจยืนงงไปเล่นๆอะ เฮ้อตำรวจไทยหาเรื่องรีดไถ่ได้ตลอด
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ 6162002

ผมเจอตำรวจน่ารักมากเลยครับ ขับรถพาแม่ไปหาหมอ รพ.พระเทพฯ คลอง16 แวะซื้อต้นไม้ กลับปราจีนทางเส้นองค์รักษ์ พอดีผมขับเร็ว แล้วขับขวาด้วย เลยโดนเรียกให้จอด ตำรวจเดินมาพูดกับผม พร้อมกับอมรมราวกับVCDที่ฟังตอนสอบใบขับขี่
ตำรวจยังหนุ่มอยู่เลยครับ ราวๆ30(ผม20) ผมยกมือไหว้เขา เขาก็ยืนหน้าเข้ามาเห็นแม่ผมแล้วก็พูดขึ้นเลยว่า

"แม่เรามีคนเดียวนะ ไม่เหมือนเมียจะหาเมื่อไหร่ก็ได้ ขับรถให้แม่นั่งมันก็ดี แต่ให้มันพอสมควรหน่อยนะน้อง กฎหมายทางหลวง เข้าระบุว่า ..... บลาๆๆๆๆ (มาเป็นชุด) แล้วก็ปิดท้ายด้วย "ครั้งนี้พี่ยกโทษให้ ดูน้องเป็นเด็กดี คราวหลังขับรถระวังๆด้วยนะ ไปได้แล้ว โชคดีน้อง"     

ประทับใจมากครับ >_<