ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสเปรย์เคลือบสีรถหน่อยครับ  (อ่าน 36517 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำสเปรย์เคลือบสีรถหน่อยครับ

รถสีขาวนะครับ

สเปรย์ กับ แบบเป็น น้ำข้นๆ ใช้อะไรดีครับ แตกต่างกันยังไงอะครับ  ซื้อตาม bigC Macro Lotus แบบนั้นมันดีไหมครับ

ตอนนี้ใช้เคลือบของ amway อยู่อะครับ ที่เคลือบเป็นวงๆแล้วทิ้งไว้ แล้วเช็ดออก

อยากได้เป็นสเปรย์อะครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างอะครับ ขอไม่แพงนะครับ รถได้จอดในร่มทุกวันนะครับ

แค่อยากให้รถสีขาวเงาๆอะครับ 

ขอบคุณครับ (*-*)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ช่วยแนะนำสเปรย์เคลือบสีรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:46:51 »
ติดตามด้วยคนครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำสเปรย์เคลือบสีรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 22:02:52 »
แนะนำของ chemical guys ตัว hybrid V7 ครับ ไม่แพง 

อย่าไปเล่นของตาม bigC Macro Lotus เลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 22:11:07 »
ช่วยแนะนำสเปรย์เคลือบสีรถหน่อยครับ

สเปรย์ กับ แบบเป็น น้ำข้นๆ ใช้อะไรดีครับ แตกต่างกันยังไงอะครับ  ซื้อตาม bigC Macro Lotus แบบนั้นมันดีไหมครับ

ตอนนี้ใช้เคลือบของ amway อยู่อะครับ ที่เคลือบเป็นวงๆแล้วทิ้งไว้ แล้วเช็ดออก

อยากได้เป็นสเปรย์อะครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างอะครับ ขอไม่แพงนะครับ รถได้จอดในร่มทุกวันนะครับ

จากประสบการตรงนะครับ ของผมเป็น with pearl ของ camry

Amway งดใช้ก็ดีครับ ใช้ไปซักพักสีรถจะออกเหลือง
ส่วย spray ถ้าคุณจะใช้จริงๆ ตาม BigC ไม่ค่อยดีครับ ลอง Ultimate Quik Wax ของ  Meguiar ก็ดีครับ

ผมลองๆมาแล้ว สำหรับผมนะครับ Wax ที่เหมาะกับสขาวมีอยู่สองตัว และใช้อยู่คือ
Wolfgang Fuzion แพงนิด แต่ดี
และ Meguiar's #21 อันนี้ถูกหน่อย

ยังไงรถสีขาวควรจะมี cleaner wax ติดไว้ก็ดีนะครับ ลงซักเดือนละครั้งสองครั้ง ลดความเหลืองครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 22:38:48 »
ของ turtle wax ดีไหมครับ

คือเราต้องเคลือบอันเนื้อครีมเหลว เดือนละครั้งใช่ไหมครับ

แล้วสเปรย์นี้ใช้ยังไงครับ

ใช้หลังเคลือบหรือ หลังล้างทุกครั้งอะครับ

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:12:19 »
ไอ้ที่คุณว่าแบบสเปรย์ มันมี สองชนิดครับ
ชนิดแรกคือจำพวก detailer สำหรับเช็ดเก็บฝุ่น แบบขี้เกียจล้างอ่ะครับเลอะไม่มาก มีขี้นก  มีฝุ่นเกาะเล็กน้อย พวกนี้ช่วยได้ครับ และก็จะแถมการเคลือบปกป้อง เล็กๆน้อยๆ ด้วย

ชนิดสองคือพวก spray wax คือ เป็น แว็กแบบเหลวที่ใช้ฉีดเคลือบอ่ะแหละครับ ฉีดๆใช้ผ้าวนๆ เสร็จแล้วก็เช็ดออก
พวกนี้ให้คุณสมบัติเหมือนแว็ก เคลือบปกป้อง แต่ก็ไม่ทนสู้แว็กจริงๆหรอกครับ พวกนี้สะดวกสำหรับบางวันต้องเอารถไปออกงานมีเวลาแค่ล้าง
ลงแว็กจริงๆไม่ทัน ก็ลงพวกนี้แทน ได้สะดวกคือความเร็ว แต่ไม่ทน

ถ้าคุณมีแว็กที่ใช้เคลือบประจำทุกเดือนอยู่แล้ว ก็แนะนำให้ซื้อเป็น detailer แล้วกันครับ เอามาฉีดๆเช็ดๆเก็บฝุ่น ไม่ให้มันหมอง ก่อนล้างรถเดือนละครั้ง
ส่วนยี่ห้ออะไรดี มีเยอะแยะ ที่นิยมใช้ก็ chemical guy speed wipe/ optimum no rinse/ meguair last touch พวกนี้อ่ะครับเป็นแบบแบ่งขาย

ถ้าสนใจเรื่องการล้างรถแนะนำเว็บ thaiwashercarclub ครับ ลองกูเกิลดูก่อนก็ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:27:45 »
ปกติ Spray Wax ผมเอาไว้ใช้ล้างฝุ่นครับ
เวลาเป็นฝุ่นนิดหน่อย ไม่ต้องล้างรถ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:56:08 »
ของ turtle wax ดีไหมครับ

คือเราต้องเคลือบอันเนื้อครีมเหลว เดือนละครั้งใช่ไหมครับ

แล้วสเปรย์นี้ใช้ยังไงครับ

ใช้หลังเคลือบหรือ หลังล้างทุกครั้งอะครับ

รถขาวนะครับ มันเป็นอะไรที่ต้องถ่องไว้ในใจ
คือกฎสำคัญ "พื้นผิวต้องสะอาด"
และประเด็นสำคัญคือ ลงแว๊กให้ตายยังไงก็ก็ไม่มีทางเงาเยิ้มๆ

มีนี้ผมจะสรุปการดูแลรถสีขาว ที่ผมทำอยู่
1. ล้างให้สะอาด
2. ลูบดินน้ำมัน ผมทำเดือนละครั้ง เพราะขี้เกียจ
3. เก็บคราบยางมะตอยและแมลงด้วย Bug&Tar remover เป็น spray ฉีดแล้วเช็ด ง่ายมากครับ
4. ลง cleaner wax อันนี้จำเป็นมากครับ ผมทำเดือนละครั้งถึงสองครั้งแล้วแต่ความสกปรก
5. ลง Wax ก็ยี่ห้อที่กล่าวมา หรือยี่ห้ออื่นๆ ลองดู review ของคุณ Benzze ใน TWCC สุดๆ เลย
     http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=2619.0
6. ลง spray wax เพิ่อเพิ่มชั้นฟิล์ม

ประมาณนี้ครับ สำหรับขั้นตอนที่ 5 และ 6 นั้นใช้เวลานานนิดนะครับ เพื่อให้ wax เซ็ทตัว
และที่สำคัญหลีกเลียงแดด และความร้อนนะครับ

อ่อๆ อีกข้อหนึ่ง รถสีขาวพยายามอย่าจอดตากแดดนานๆ สีมันเหลืองและหมองไวครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:19:35 »
Spray สะดวก แต่ไม่ประหยัดเลยครับ
ลงทั้งคัน ใช้ได้ 9-10 รอบ หมดแล้ว
บางคนฉีดหนา ฉีดไม่ทั่ว ต้องฉีดบ่อยๆ แปปเดียวหมด

ฉีดแล้วเช็ด เร็ว สะดวก
บางคนไม่มีเวลา ล้างเสร็จ เช็ดแห้ง ฉีด+เช็ด รถเงาทันที

พวกสเปรย์มันไม่ค่อยทนครับ และหมดเร็ว
ฉีดๆเคลือบๆไม่ถึงเดือน หายหมดแล้ว
ต่างกับพวกลงแว๊กซ์เองด้วยฟองน้ำ แว๊กซ์มีเวลาเซตตัว มีเวลายึดเกาะ พวกนี้จะติดทนกว่า
ของผมลงเสร็จ รอ 10 นาที แล้วเช็ดออก อยู่ได้ 1-2 เดือน (3m paste wax)
สเปรย์แว๊กซ์ ความเงา ความทน ปกป้อง สู้แว๊กซ์กระปุกหรือแว๊กน้ำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:54:14 »

จากประสบการตรงนะครับ ของผมเป็น with pearl ของ camry

Amway งดใช้ก็ดีครับ ใช้ไปซักพักสีรถจะออกเหลือง
ส่วย spray ถ้าคุณจะใช้จริงๆ ตาม BigC ไม่ค่อยดีครับ ลอง Ultimate Quik Wax ของ  Meguiar ก็ดีครับ

ผมลองๆมาแล้ว สำหรับผมนะครับ Wax ที่เหมาะกับสขาวมีอยู่สองตัว และใช้อยู่คือ
และ Meguiar's #21 อันนี้ถูกหน่อย

ยังไงรถสีขาวควรจะมี cleaner wax ติดไว้ก็ดีนะครับ ลงซักเดือนละครั้งสองครั้ง ลดความเหลืองครับ

Wolfgang Fuzion กับ  Meguiar's #21 ราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนหรือครับ ?

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:54:57 »
เคลือบทุกยี่ห้อ(ที่เชือถือได้) มีหน้าที่ปกป้องสีจากมลภาวะครับ ใช้ยี่ห้อไหนก็ได้ จะถูกจะแพงก็ได้ แต่สิ่งที่ต่างกันคือความคงทนและผลงานที่ออกมาครับ การที่ wolfgang มีราคาแพงกว่าก็เพราะว่าทนกว่าและผลงานที่ได้ออกมาต่างจากพวก meguiars#21 ซึ่งหาใน meguiars ไม่ได้ แต่ละยี่ห้อก็จะมีลักษณะของตัวมันเองครับ  ถ้าจะวัดกันจริงแล้วการเตรียมผิวสีให้พร้อมต่อการเคลือบนั้นสำคัญที่สุด 80% เลยก็ว่าได้ว่าจะสวยหรือไม่สวย ถ้าเตรียมผิวดี รถก็สวยแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:42:17 »
soft 99 prism spray ราคา 1800 ในห้าง คลองถม 11-12

ผมใช้ wax soft 99 ทนดีครับ 1400 ในห้าง คลองถม 800  แต่ต้องทำความสะอาดผิวให้เกลี้ยงเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 16:34:28 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบใช้ Spray Wax เนื่องจากสะดวกและใช้เวลาน้อยกว่า liquid wax พอสมควร
แต่ผมจะให้ความสำคัญกับการเตรียมผิวให้สะอาดที่สุดก่อนครับ หากเราเตรียมผิวให้ดีจะเห็นเลยว่ารถมันจะเงาด้วยตัวมันเองในระดับหนึ่งอยู่แล้ว
หากผิวรถดีลง Wax อะไรก็สวยหมดครับ ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้มี 5 ตัวครับที่เป็น Spray รถผมเป็น Jazz SV MC สีขาว
ออกรถ เมษายน 54

Spray wax
1. Griot Spray On Wax                                    ผลงานจะเงาออกแนวฉ่ำๆ เยิ้มๆ เลื่อมๆ
2. Meguiar's Synthetic X-Press Spray Wax       ผลงานจะออกใสๆ คมๆ ไม่เยิ้มเลยครับ
3. Wolfgang Gloss Spritz Sealant                      อันนี้พึ่งจัดมา ยังไม่ลองลงทั้งคัน แต่ราคาจะแพงกว่า 2 ตัวบน เห็นว่าลง
                                                                       แล้วผิวจะลื่นมาก ฝุ่นน้อย ใสๆ เส้นสายของรถจะคมขึ้นครับ

Detailer  เอาไว้เก็บฝุ่น คราบ ประจำวัน กรณีเปื้อนไม่เยอะ      ถ้าเปื้อนเยอะล้างดีกว่าครับ
1. Meguiar's Last touch Spray Detailer             
2. 3D FINAL TOUCH                                         ปัจจุบันผมชอบตัวนี้มากกว่า ลงแล้วรถเงาขึ้นแบบฉ่ำๆ และลื่นกว่าตัว
                                                                        แรก   

ลองดูเป็นข้อมูลนะครับ             

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:14:43 »

ส่วย spray ถ้าคุณจะใช้จริงๆ ตาม BigC ไม่ค่อยดีครับ ลอง Ultimate Quik Wax ของ  Meguiar ก็ดีครับ

Wolfgang Fuzion กับ  Meguiar's #21 ราคาเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนหรือครับ ?

ศึกษาได้ที่ http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php
เดี๋ยวจะผิดกฏ HLM อิอิอิ

ออฟไลน์ duckylucky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 15:16:59 »
https://my.dek-d.com/sleepbudda/blog/?blog_id=10287777
ประมาณนี้น่ะคับ ที่นิยมใช้กัน ส่วนราคาก้อแตกต่างกันคับ แล้วแต่ชนิดการเคลือบ

http://bit.ly/car-coat-wax-top5review
- เจนิซิส สเปรย์เคลือบแก้ว GENISYS WAX
- สเปรย์เคลือบเงาสีรถยนต์ Wax 3M 39034LT
- เคลือบแก้วแท้ MR FIX ความกระด้าง 9H แข็งเป็นผลึกแก้วใส
- ROCKZ X CERAMIC สเปรย์เคลือบแก้วเซรามิค
- น้ำยาเคลือบสีรถ Nano Coating 250ml pantip

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 15:28:32 »
Wolfgang Fuzion Spray Wax ครับ