ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยุโรป รายได้ต่อเดือนควรประมาณเท่าไหร่หลังหักภาระต่างๆ  (อ่าน 11573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
ตราบใดที่ ไม่เดือดร้อน กับครอบครัว ทำได้ครับ
ตัวเอง อาจเดือดร้อน แต่มันก็เป็นประสพการณ์ โจทย์ และ คำตอบของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
ถ้าจะเอาแบบบางคน ชาตินี้ก็ไม่ได้ขี่ BM ครับ

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
กว่าจะซื้อ W204 คิดแล้วคิดอีก พอดีปี 54 น้ำท่วม
ฮอนด้า แอคคอร์ด ได้คืนทุนประกัน 750000 บาท
เลยเอาเงินตรงนั้นไปดาวน์ แล้วผ่อน 4 ปี
สำหรับผมก็เป็นภาระพอสมควรนะครับ
ถึงแม้ว่าจะทำงานกิจการส่วนตัวก็เถอะ

ซื้อนะไม่เท่าไหร่ แต่ที่กังวลก็คือพวกค่าใช้จ่ายที่ตามมามากกว่า
ปีนึงต้องเตรียมไว้ประมาณ 5 หมื่นบาท
สำหรับค่าซ่อมบำรุงเวลาเข้าศูนย์ ค่าประกันภัยต่างๆ
ผ่านมา 7 ปี รถยังไม่งอแง ก็ต้องถือว่าโชคดี
มีรถ 2 คัน อีกคัน มิว เอ๊กซ์ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 16:53:53 โดย watprem »

ออฟไลน์ gorilla

ต่ำๆก็ 2 แสนขึ้นครับ 

ส่วนตัวเก็บไว้ลงทุนก่อนครับ รถมาทีหลังครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
ส่วนตัว 2 แสนขึ้นแบบไม่มีภาระอะไร บ้านมีแล้ว รถญี่ปุ่นมีแล้ว ไม่เป็นหนี้อะไร ถึงกล้าซื้อครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สำหรับผมซื้อแบบเงินผ่อน ถ้ารู้สึกว่าผ่อนไม่มากเกินไป ก็ซื้อมาใช้ครับ แต่ถ้าคันไหนที่เรารู้สึกว่าผ่อนมากเกิน หรือ มาคิดมากเรื่องราคาขายต่อ ก็จะไม่ซื้อครับ (เพราะไม่ไหวแน่)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คนแถวบ้านผม ไม่มีครอบครัว 75000 + -  ก็เป็นเจ้าของได้แล้วครับ
เขาขับ cla
แต่เขาอยู่กับพ่อแม่ ไม่มีหนี้สินอะไรพิเศษ  8)