ผู้เขียน หัวข้อ: spacer เลือกซื้อยังไง? มันมียี่ห้อไหมครับ?  (อ่าน 5272 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ถ้าเราตัดสินใจแล้วว่าจะรอง Spacer 10 mm.

การที่เอาอะไรก็ไม่รุ้มาคั่นระหว่าง Hub กับล้อ มันน่ากลัวนะครับ

ยิ่งเป็นของไม่มียี่ห้อ ไม่มีใครรับรอง ผมยิ่งไม่กล้าใส่ครับ

แต่เพราะความสวยจึงต้องทำเป็นใจกล้าครับ

ผมอยากถามว่า

spacer เลือกซื้อยังไง? มันมียี่ห้อไหมครับ?

ราคาเท่าไหร่เป็นของเกรดต่ำ  ราคาเท่าไหร่เป็นของดีครับ?

ออฟไลน์ akewizard

Re: spacer เลือกซื้อยังไง? มันมียี่ห้อไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 18:38:01 »
เท่าที่ผมเคยเห็นมันจะมีแบบเป็นเหล็ก กับอลูมิเนียม
เหล็กจะแข็งกว่าอลูมิเนียมครับแต่ก็หนักกว่า  บางร้านทำแบบ custom มีบ่ารับกับดุมล้อใส่แล้วก็จะกระชับขึ้นแก้ปัญหาล้อแกว่ง

พวก spacer ในเรื่องความแข็งแรงยังไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่เพราะมันแค่หนุนล้อให้ยื่นออกมา
แต่สำคัญตรงที่ต้องเปลี่ยนน๊อตล้อให้ยาวขึ้น เพื่อให้ใส่น๊อตแล้วแน่นพอดีไม่หลวมไป

พวกที่น่ากังวลมากหน่อยจะเป็นพวก Adapter แปลงรูล้อ เพราะมันเหมือนเอาดุมล้อ 2 ชุดประกบเข้ากัน
ตัว adapter ต้องหนาพอเพื่อให้เกิดความแข็งแรงและมีระยะเกลียวลึกพอให้ยึดน๊อตตัวผู้ได้

เรื่องยี่ห้อผมไม่ค่อยแน่ใจ...  แต่เวลาเลือกผมจะดูที่เกรดของอลูมิเนียมและเหล็ก กับความหนาเป็นหลักไว้ก่อน
และก็ดูร้านที่น่าเชื่อถือหน่อยครับ.....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: spacer เลือกซื้อยังไง? มันมียี่ห้อไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 21:07:06 »
เคยใส่แบบที่เค้าแถมมาให้นะ น่าจะเกรดไม่ดีเท่าไหร่แหละแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ตอนเลือกก็เลือกแค่ขนาดให้มันพอดีกับซุ้ม เพราะแต่ละล้อก็ออฟเซ็ทไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 09:46:23 »
อยากเชียรแค่0.5 ครับ เพราะ ถ้าหนาๆ น๊อตมันจะเกาะล้อสั้นลงไปด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 12:11:24 »
ขอบคุณคุณakewizard    คุณSlipknot` และคุณkoko86 ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 14:30:11 »
  อย่าใช้หนา  ถ้าต้องการหนา  ให้เพิ่มความยาวโบลท์ด้วย

ถ้าแม็กมีฮับริงด้านใน  ให้ใช้สเปเซอร์ชนิดพอดีกับบ่ากันสั่นของรถ 

ถ้าล้อมาตรฐานที่ไม่ต้องใช้ปลอกกันสั่น  ใช้สเปเซอร์อเนกประสงค์ได้(ใช้ได้กับทุกรุ่น ไม่สน pcb)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 16:40:20 »
ของผมจังหวะไม่ได้เลือกอะไรเท่าไร แต่ก็ได้เป็นของตรงรุ่นมานะครับ เป็น RUFF รู้สึกว่าจะเป็นของแต่งของทางฝั่งไต้หวันเขาอะไรนี่ละครับ จะมาพร้อมน็อตยึดเลย ที่ใช้ก็ไม่มีปัญหาเรื่องสั่นอะไรใช้ได้อยู่เหมือนกัน

ติดแค่เรื่อง รองสเปเซอร์ ไปแล้วจะรู้สึก หน้าไว ขึ้นนิดละครับ

ส่วนยี่ห้อดังๆอย่าง eibach เขาก็มีนะครับ มาพร้อมน็อตยึดเลยเหมือนกัน แต่ตอนนั้นจังหวะที่หาของรุ่นผมเขาหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 16:42:03 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 21:48:31 »
ขออนุญาติสอบถามในกระทู้นี้เลยนะครับ ถ้ารองด้วย adapter 1 นิ้วกับล้อเดิมจะมีผลต่อการขับขี่ดีขึ้นหรือแย่ลงบ้างมั้ยครับ (ต้องการแค่จัด Fitment ครับ)

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 11:46:38 »
รองเสปสเซอร์มากไปมีผลกับมุมของชิ้นส่วนช่วงล่างครับ ช่วงล่างก็จะสึกหรอเร็วหน่อย แต่รุ่นพี่ผมก็รองกันนิ้วนึงขับเป็นสิบปีก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรใหญ่โตนะครับถ้าหาของดีๆไม่สั่น คือมันก็คงขับดีสู้รถเดิมๆไม่ได้แหละ แต่เราคงขับไม่ถึงจุดที่ปัญหามันจะร้ายแรง