ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากนี้ Toyota จะออกแบบรถทรงคล้าย Honda งั้นหรอ?  (อ่าน 5906 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
จากที่ CHR ออกตลาดล่าสุด ผมมีความสงสัยว่า เหมือน toyota ละทิ้งความเป็น toyota ไปหมดสิ้น ทั้งๆที่รถทรงหน้าตาเรียบๆมันก็เป็นเสน่ห์อย่างนึง
คหสต.ตอนนี้ altis ไฟท้าย light tube ออกมา ผมคิดว่ามันลงตัวละ toyota ต้อง mc ค่อยๆไปเป็นแบบนี้ camry ออกมา mc นิดๆหน่อยๆก็คงเป็น toyota คนที่ซื้อก่อนหน้านี้จะไม่ช้ำมาก คนไทยใช้เยอะ รถหน้าตาเหมือนๆกัน อะไหล่ก็หาง่ายไปด้วย  แต่..พอ chr,yaris,ativ ออกมา toyota เปลี่ยนไปมาก เค้าเปลี่ยนทีมดีไซต์รถหรือเปล่า ทำไมมันแหวกแนวจนผมมองมันไม่สวยไปเลยซ่ะอย่างนั้น เหมือนมันก้ามข้ามขั้นเกินไป แบบ honda เปลี่ยนรถดีไซต์มั่วซั่วไปหมด เว้นแต่ accord ยังโอเค

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
Re: หลังจากนี้ Toyota จะออกแบบรถทรงคล้าย Honda งั้นหรอ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 10:06:42 »
C-HR เป็นผลงานออกแบบที่ไม่ได้คิดจะตามใครหรอก แต่โจทย์ในการออกแบบ
คือความต้องการเปลี่ยนลุคและบุคลิกของโตโยต้าให้ชัดเจนที่สุด หน้าตา เส้นสาย
ความซับซ้อนของเลย์เอาท์จุดต่างๆมันจึงเยอะแบบสุดขั้วต่างไปจากโตโยต้ารุ่นก่อนๆ

และรุ่นหลังๆโตโยต้าต้องปรับตัวตามเทรนการออกแบบเพราะกลุ่นคนแนวอนุรักษณ์นิยมมันน้อยลง

ออฟไลน์ renew

Re: หลังจากนี้ Toyota จะออกแบบรถทรงคล้าย Honda งั้นหรอ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 10:07:51 »
ข่าวว่าเปลี่ยนตามประธานคนใหม่แนวคิดใหม่ ซึ่งมันมีผลมาตั้งแต่ตอนเปิดตัว camry แล้ว แต่มันคาบเกี่ยว ตัว

ก่อนไมเนอ์ หน้ามันจะยังดูโบราณหน่อย นอกจากหน้าตา การขับขี่ช่วงล่างก็ดีขึ้นด้วย ผลงานที่ชัดเจน

คงเป็น chr อ้อ ประธานคนใหม่นี้ รายการแข่งต่างๆ ตระเวณแข่งเลยนะ เพื่อหาข้อมูลปรับปรุงรถตัวเอง

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 10:12:36 »
การทำสินค้าที่หน้าตาเป็นเอกลักษณ์ไปซะทุกรุ่น เหมือนกันไปหมดถ้ากลุ่มลูกค้าของแบรนด์ไม่ใช่กลุ่มคนมีฐานะสูงๆหรือสูงมาก หลายๆครั้งทำให้ลูกค้าเบื่อครับ อย่างรถ mercedes, Bmw, Porsches แบรนด์พวกนี้ขึ้นไปจะออกมากี่รุ่นก้คล้ายๆกันไปหมด นานมากๆทีถึงจะเปลี่ยนดีไซน์ครั้งใหญ่และยังไงก้ยังมีส่วนนึงของรถอยู่ที่จะคล้ายเดิมแต่ลูกค้าก้ยังชอบกันซะส่วนใหญ่แต่พอมาเป็นรถของทาง ญี่ปุ่นเกาหลีที่มีกลุ่มตลาดเป็นทั่วๆไปซะมากกว่าผมเห็นหลายยี่ห้อแล้วที่ทำรถออกมาหน้าตาเอกลักษณ์คล้ายกันหมด ลูกค้ากลุ่มใหญ่มองว่าน่าเบื่อแถมมีผลให้ยอดขายไปกองอยู่กับรถรุ่นล่างสุดครับเพราะซื้อแพงกว่าไปก้คล้ายกันอะไรแบบนี้ คงพอนึกออกว่ามีแบรนด์อะไรครับ ผมเทียบกับของพวกแฟชั่นละกัน LV, Balenciaga, Hermes ออกสินค้ามาก้ไม่ต่างกันเยอะแต่ล่ะรุ่นคล้ายกันแต่ลูกค้าชอบมากหาของกันตลอดแต่ตัดถาพมา ยี่ห้อที่ของราคาหลักพันต้องเปลี่ยนดีไซน์ไปเรื่อยๆครับไม่ต้องมีเอกลักษณ์อะไรมากขอคุณภาพโอเคก้ขายได้เยอะแยะละครับ เพราะฉะนั้น toyota จะทำแบบ Honda ที่เปลี่ยนดีไซน์บ่อยๆเป็นรุ่นๆไป ก้ทำได้ครับทั้ง2 ยี่ห้อก้ถือว่าเป็นแบรนด์ใหญ่ทั้งคู่ทำแบบนี้ลูกค้าก้ไม่เบื่อดี ที่ผ่านมาhonda ก้ประสบความสำเร็จเป็นส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนดีไซน์เยอะๆครับ รุ่นไหน model changeแล้วเปลี่ยนน้อย ส่วนใหญ่จะแป้กครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 10:14:21 โดย AkE »

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 10:20:10 »
โตต้าเอง ก็น่าจะเล่นสองตลาดตอนนี้ แบบที่ทำกับ chr ไม่ใช่การออกแบบหลัก แต่เป็นเพียง model มาเสริมยอดและปิดช่องว่างการตลาดส่วนนี้แค่นั่นเอง

หลักๆโตต้า 99% ก็ยังคงจะเป็นรถเรียบๆ เน้นประกอบง่าย ถอดง่าย อีก 1%ก็เป็นพวก chr , prius ,

ตอบว่าไม่คับ โตต้า ยังไงก็คือโตต้า เขามีกลุ่มเป้าหมายชัดเจน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:26:46 »
ผมว่าไม่ได้เป็นแบบนั้นนะ ดูแล้ว toyota หลักๆยังดูเชยๆตามเดิม
มีแต่ chr ที่ผมดูว่าโอเคหน่อย ชอบเลย

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:36:07 »
การทำสินค้าที่หน้าตาเป็นเอกลักษณ์ไปซะทุกรุ่น เหมือนกันไปหมดถ้ากลุ่มลูกค้าของแบรนด์ไม่ใช่กลุ่มคนมีฐานะสูงๆหรือสูงมาก หลายๆครั้งทำให้ลูกค้าเบื่อครับ อย่างรถ mercedes, Bmw, Porsches แบรนด์พวกนี้ขึ้นไปจะออกมากี่รุ่นก้คล้ายๆกันไปหมด นานมากๆทีถึงจะเปลี่ยนดีไซน์ครั้งใหญ่และยังไงก้ยังมีส่วนนึงของรถอยู่ที่จะคล้ายเดิมแต่ลูกค้าก้ยังชอบกันซะส่วนใหญ่แต่พอมาเป็นรถของทาง ญี่ปุ่นเกาหลีที่มีกลุ่มตลาดเป็นทั่วๆไปซะมากกว่าผมเห็นหลายยี่ห้อแล้วที่ทำรถออกมาหน้าตาเอกลักษณ์คล้ายกันหมด ลูกค้ากลุ่มใหญ่มองว่าน่าเบื่อแถมมีผลให้ยอดขายไปกองอยู่กับรถรุ่นล่างสุดครับเพราะซื้อแพงกว่าไปก้คล้ายกันอะไรแบบนี้ คงพอนึกออกว่ามีแบรนด์อะไรครับ ผมเทียบกับของพวกแฟชั่นละกัน LV, Balenciaga, Hermes ออกสินค้ามาก้ไม่ต่างกันเยอะแต่ล่ะรุ่นคล้ายกันแต่ลูกค้าชอบมากหาของกันตลอดแต่ตัดถาพมา ยี่ห้อที่ของราคาหลักพันต้องเปลี่ยนดีไซน์ไปเรื่อยๆครับไม่ต้องมีเอกลักษณ์อะไรมากขอคุณภาพโอเคก้ขายได้เยอะแยะละครับ เพราะฉะนั้น toyota จะทำแบบ Honda ที่เปลี่ยนดีไซน์บ่อยๆเป็นรุ่นๆไป ก้ทำได้ครับทั้ง2 ยี่ห้อก้ถือว่าเป็นแบรนด์ใหญ่ทั้งคู่ทำแบบนี้ลูกค้าก้ไม่เบื่อดี ที่ผ่านมาhonda ก้ประสบความสำเร็จเป็นส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนดีไซน์เยอะๆครับ รุ่นไหน model changeแล้วเปลี่ยนน้อย ส่วนใหญ่จะแป้กครับ

เปรียบเทียบได้เห็นภาพดีครับ การออกแบบโตโยต้าก็เริ่มดูดีขึ้นนะครับ หวังว่าจะดีขึ้นต่อไป

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:37:51 »
รุ่นอื่นๆที่ขายก็ยังมีดีไซน์ก็ไม่หวือหวามากนะครับ

แต่มีบางรุ่นที่เป็นสีสันให้ตลาดบ้างอย่าง CHR

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 12:36:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ใครหลายคนรวมถึงผมก็คงจำภาพว่า toyota ซ่อมง่าย ถออดง่าย ดีไซต์เดิมๆ มันก็ขายได้นี่ แต่ยอมรับจริงๆตอน civic 2017 ออกมาใหม่ ฮือฮา ยอดขายล้นหลาม แล้วก็แผ่วลง เหมือน city โฉมใหม่ตอนแรก toyota CHR แค่จะมาแย่ง HRV แค่นั้นอะหรอ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 12:41:03 »
   เป็นการปฏิวัติงาน ดีไซน์ตั้งแต่ prius ใหม่ ต่อด้วย camry
คงเริ่มมองเห็นว่า  คู่แข่งใช่จุดนี้เป็นจุดขาย  แล้วประสบความสำเร็จ 
   ส่วนที่มองว่า CH-R คล้าย Civic คงไม่ใช่  เพราะ Toyota เปิดตัวต้นแบบก่อนที่ CIVIC  FC จะวางขาย ถึง 2 รุ่น
    กรณีนี้จะคล้ายกับที่ SUZUKI CIAZ ถูกมองว่าเลียบแบบ HONDA CITY ทั้งที่ SUZUKI เปิดตัวต้นแบบก่อน 2 ปี 2 รุ่น

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:26:07 »
โตโยต้า ทำมามีความหลากหลายตามคอนเซปเเต่ละรุ่นอยู่เเล้วครับ  เพียงเเต่บ้านเรา ได้เเต่รุ่นพื้นๆ มาขาย มันเลยมองดู ธรรมดาๆไปหมด 

พอมีรุ่นเเปลกๆเข้ามาที เลยเป็นจุดเด่น

ถ้าดูตลาดโลกจะเห็นชัดครับ  เค้าหลากหลายมานานเเล้ว

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 20:58:54 »
chr มันแหวกแนวจริงครับ แต่เส้นสายยังมีกลิ่นโตโยต้านะครับ และเส้นสายคนละแนวกับของฮอนด้าเลย

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 21:26:49 »
โดยความเห็นแล้วผมว่า Toyota เขาพยายามหนี้ความน่าเบื่อตามนโยบายนายใหญ่เขาครับ
เริ่มแรกเหมือนจะหนีด้วยการพยายามออกแบบแปลกใหม่  แต่ก็ยังไม่พอ
มาค้นพบตอนหลังว่าการที่จะหนีความน่าเบื่อมันต้องทำรถให้ขับสนุกด้วย
จึงเกิดมีตัวถังแบบ TNGA ขึ้นครับ

ส่วน CHR เขาได้แนวคิดจากนิสสันจุ๊ก  ที่นายอยากมีรถแบบนิสสันจุ๊กในค่ายบ้าง

ส่วนตัวผมว่ารูปลักาณ์ของพี่โตยังไม่ลงตัว การที่จะหนีความน่าเบื่อไม่จำเป็นต้องดีไซน์ให้เยอะก็ได้มั่ง
ผมขอเรียบแต่ลงตัวดีกว่าครับ 

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 09:58:21 »
เรื่องการออกแบบ ก็ต้องมีแนวทางงานออกแบบใหม่ๆเหมือนกันทุกยี่ห้อละครับ

เมื่อถึงจุดหนึ่งก็จะเปลี่ยนแนวทางงานออกแบบภายนอกภายในใหม่อีกครั้ง ราวๆ 3-4 ปี

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 12:21:59 »
ถ้าเป็นเทคโนฯ TNGA ผมก็ว่าคงออกแบบมาสู้ค่ายๆ อื่นๆ

แต่ถ้าเป็นตัวถัง ผมว่า ไม่ได้แปลกอะไรนะ รถทรงอย่าง CH-R ถ้าย้อนอดีตได้ กลับไปเทียบกับ RAV-4 ตัวปี 1994(ประมาณนั้น) ผมว่าทรงมันก็ล้ำยุค ไม่เหมือนใครเท่าไรนะ แล้วพอมาทำโตโยต้า CHR ผมก็เลยคิดว่า รถแนวนี้ของเขา ผ่านไป 20ปี ก็คงต้องหาอะไรมาเป็นจุดสนใจ แนวอวกาศ แบบนี้ก็ดีในยุคสมัยนี้แล้ว

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 12:26:05 »
มีหวือหวาแค่รุ่นเดียวตอนนี้คือchr นอกนั้นถ้าดูโดยรวมคือเหมือนๆเดิม สวยเฉพาะจุด ทรงโดยรวมไม่สวย

ออนไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 12:28:49 »
ดูอย่าง toyota corolla ตัวใหม่สิ หน้าตาก็สู้ honda civic ไม่ได้ล่ะ มองยังไงก็สวยไม่สู้ civic แถมขนาดยังเล็กกว่า civic อีก toyota ก็ยังเป็น toyota ครับถึงประธานคนใหม่จะอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนยาก บริษัทใหญ่การเมืองในบริษัทก็ใหญ่ตาม

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 14:40:11 »
ขนาดของธรกิจ Toyota ใหญ่กว่า Honda มาก จะต้องไปตามบริษัทที่เล็กกว่าทำไม
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 16:52:19 »
ฮอนด้าเปลี่ยนดีไซน์ยังไง ผมว่ารุ่นใหม่ๆมันก็คล้ายๆรุ่นเดิมๆ หรือบางรุ่นในค่ายเดียวกัน
ส่วนพี่โต เดาว่ามาร์เก็ตแชร์เริ่มลดลงเรื่อยๆมั้ง เลยต้องหันมาจับกลุ่มวัยรุ่นขึ้นแบบมาสด้าขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 07:35:18 »
การออกแบบ ผมว่ามันก้ไม่ได้คล้ายอะไรกันนะครับ 2 ค่ายนี้

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 09:58:16 »
ผมว่ามันเอาดีไซน์มาจาก Lexus มากขึ้น เส้นสายเยอะขึ้น ก็ดีนะ
ถ้าเรียบหรูก็ดีสิ แต่แบบเก่าไม่ใช่เลย มันเชย

ออฟไลน์ Azur3

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:39:34 »
ถือว่าเริ่มทำรถได้สวยครับจาก chr