ผู้เขียน หัวข้อ: <สอบถาม> Civic FK อยากใส่สตรัทครับ  (อ่าน 7824 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
<สอบถาม> Civic FK อยากใส่สตรัทครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 21:31:45 »
โจทย์คือ
1.อยากให้รถเตี้ยลงสักหน่อย
2.ขับรถคนเดียว เน้นขับเร็ว

สนใจอยากใส่ Tein street advance Z มีใครใส่บ้างครับ แล้ว ฟิลลิ่งเป็นอย่างไรครับ ถ้าเทียบกับโช๊คเดิม

แล้วที่มีขายตามร้านต่างๆ มือ 2 เยอะมาก ที่เค้าใส่ได้ไม่กี่เดือนก็ถอดกัน เพราะอะไรครับ
แล้วสมมติว่า ก่อนใส่ผมอยากลองนั่งดูนี่ จะต้องไปขอนั่งรถที่ไหนครับ ที่ร้านจะให้ลองมั้ยครับ กลัวใส่แล้วไม่ถูกใจ
แนะนำทีครับ  :D

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: <สอบถาม> Civic FK อยากใส่สตรัทครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 21:59:56 »
ส่วนมากหนีไป buddy เพราะ tein มันไม่สุด คือออกแนวนุ่ม ไม่เฟริม

ออฟไลน์ Tien.W

Re: <สอบถาม> Civic FK อยากใส่สตรัทครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 23:57:38 »
street advance z ผมว่า มันนุ่มไปหน่อย ออกจะย้วยๆด้วย ถ้าจะเล่น แบรนด์นี้ น่าจะข้ามไปเล่น flex มังครับ เฟิร์มกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 00:24:33 »
ตัวนี้ made in china ถ้าอยากได้ tein จริงๆ flex z ดีกว่า ปรับได้ละเอียดกว่าด้วย ยัง made in japan อยู่ ถ้าจะเล่น advance จริง ไป h-drive หรือ gab ยังดีกว่าเลย ส่วน buddy ที่ตามคลับใส่ๆกัน ผมลองใน rs แล้ว เดือนเดียวถอดทิ้ง แข็งกระแทกไม่ไหว ใครบอกนุ่มอยากรู้ว่าใช้ประสาทส่วนไหนรับรู้ แต่ความเกาะนี่สุดจริงๆ civic ใส่แล้วเกาะกว่า golf gti หรือ scirocco ช่วงล่างเดิมๆซะอีก แต่ทนกระแทกฝาท่อในเมืองไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 08:42:38 »
ถ้าเน้นเกาะด้วยแต่ยังพอมีความนุ่มบ้าง(ตึงตังกว่าเดิม)แนะนำh drive ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 09:18:50 »
ถ้ากำตังจะซื้อ advance จัด flex ไปเลยครับ จบๆ ไม่ต้องเสียดายทีหลัง

ผมใส่กับ Civic แต่ไม่ใช่ FK สุดท้ายไปจบกับ HKS

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 11:43:52 »
ที่มีถอดขายเยอะ คงเป็นเหตุผลอย่างที่หลายๆท่านบอกครับ มันไม่สุด เพราะช่วงในการปรับมันสู้ยี่ห้อรองไม่ได้ ทั้งๆที่เค้าราคาต่ำกว่า

ส่วนฟิลลิ่ง เท่าที่ใช้มา กับรถรุ่นอื่นๆ มันจะกระแทกมากขึ้นกับรอยต่อถนน หรือจุดที่พื้นถนนไม่เรียบ แต่หากสาดโค้งแรงๆจริงๆ มันไม่พอครับ เพราะมันก็ตามชื่อรุ่นครับ คือ street คือบอกว่า อย่าทะลึ่งไปเล่นหนักๆในสนาม  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 12:13:55 »
 รถผมfc turbo rsใส่สตรัทbuddy club แต่ปรับค่อนข้างนุ่มมาก คือหน้า16 หลัง18 จาก 21 ระดับ

ฟิลลิ่งการขับขี่คือเกาะดีมากๆ ขับยังไงก็มั่นใจ สาดโค้งได้ทุกโค้ง แต่เรื่องการซับแรงกระเทือน รถจะแข็งขึ้นมากพอสมควร มีความคล้ายช่วงล่างแจ๊สมากขึ้น โดยเฉพาะเวลาผ่านหลุม บ่อ ฝาท่อ ที่ขอบค่อนข้างคม รถจะกระแทกจนตกใจเลยครับ เหมือนรถจะพัง แต่ถ้าขับผ่านทางรถไฟ ที่ไม่ชำรุด สามารถรูดผ่านได้ ด้วยความนิ่มพอๆกับโช๊คเดิมเลย อันนี้ในกรณีคนขับนะครับ
แต่ถ้าเป็นคนนั่ง จะรู้สึกทรมาณมากขึ้นพอสมควร แต่ไม่ถึงขั้นว่านอนหลับไม่ได้ แต่การกระแทกมีมากขึ้นจนผู้ใหญ่อาจจะมีเสียงบ่นได้

ปล.ช่วงพันโลแรก รถจะแข็งมากๆ จนผมคิดว่าตัดสินใจผิดที่ใส่มา คือกระแทกทุกรอยต่อถนนที่วิ่งผ่าน จนเหนื่อย

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 12:46:39 »
ต้องถามว่า ขับเร็วมั้ย และเอาเตี้ยลงขนาดไหน ถ้าเอาแค่เฟิร์มขึ้นนิดเดียว แต่ยังรักความสบาย ก็คงเป็น street advance z นั้นแหละที่นุ่มสุด ปรับสูงสุดจะเตี้ยจากเดิม 25 mm ครับ เกาะขึ้นจากเดิมพอควรครับ

แต่ถ้าเอาสูงกว่านั้น ก็ลองใช้ โช็ค จับคู่สปริงโหลดดูก็ได้ครับ จะแข็งขึ้นกว่าเดิมนิดเดียว แต่ยังคงความนุ่ม (นุ่มกว่าสตรัส)

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 10:14:12 »
ลองดูแบรนด์ gecko มั้ยครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 21:41:28 »
งบมีเท่าไรครับ จำกัดไหม#ผมใส่Flex Z อยู่ขับเร็วได้ครับวิ่ง190 ก็สบายๆแต่เปลี่ยนเลนบ่อยๆไม่ดี โช๊คจะนุ่มๆกว่ายี่ห้ออื่น แต่คนนั่งไม่บ่นแข็ง ยกเว้นรอยต่อถนนสะเทือนมาก
ถ้าชอบเร็วชอบหมุด ลองไปRSR ครับราคาลงมา55k มีคนเปลี่ยนไปเล่นเยอะขึ้น เสียงกลับมาบอกว่าวิ่งดีกว่าbunds clubครับ