ผู้เขียน หัวข้อ: Benz C220d มาไวไปไวจริงหรอคะ จองแล้วได้รถแน่นอนหรือเปล่าคะ  (อ่าน 10046 ครั้ง)

ออฟไลน์ bellabarbie

• Newbie
  • *
c220d facelift เปิดตัวไปเมื่อ 28 กันยายน ที่ผ่านมา คิดว่าจะจองรุ่นนี้ล่ะค่ะ แต่เพิ่งว่างมาดูจริงจังวันที่ 15 ตุลาคมที่ผ่านมานี้เอง โทรถามเซลล์แต่ละศูนย์ บอกเหมือนกันเกือบหมดว่าจะเลิกผลิตใน Q1 ปี 2019 เพราะจะเริ่มเข้าไลน์การผลิตแบบเครื่องยนต์ Hybrid

นี่ยังไม่ถึงงาน Motor Expo เลย มีความเสี่ยงในการจองเสียแล้ว แล้วถ้ามีคนจองในงาน ซึ่งต้องต่อคิวตอนนี้จะได้รถหรอคะ

สำหรับเราถ้าตัดสินใจจองตอนนี้ได้เป็นคิวที่ 4 ของปีหน้า รับรถประมาณเดือนกุมภาพันธ์อย่างช้า ส่วนมกราคมอย่างเร็ว เซลล์แจ้งมาว่าต้องมาลุ้นกันว่าจะมีรถไหม ขนาดนั้นเลยหรอคะ

ใครพอทราบข่าวนี้บ้าง จองไปก็อยากได้รถ ไม่นึกว่าจะมาไวไปไวขนาดนี้ คิดว่าถ้าเกิดเราจองปีหน้าเป็นคิวที่ 4 จะได้รถไหมคะ อยากได้ AMG สีขาวเบาะแดงมากมาย

ข่าวนี้จริงเท็จแค่ไหนใครทราบมาบ้างไหมคะ

ขอบคุณ สำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ 😳🤗

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
จองแล้วต้องได้ครับ เพราะไม่ใช่ Limited Edition ครับ ถ้าคนจองเยอะ เขาก็ผลิตเพิ่ม จากนั้นจะเลิกขายก็ว่ากันไปครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ eloseiam

• Newbie
  • *
รออยู่เหมือนกันครับ ดำเบาะแดง ได้มกรา

ออฟไลน์ Altima

มือสองไปเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าไม่ซีเรียสส่วนต่างของส่วนลดที่น่าจะได้เพิ่มสัก 50,000 ช่วงงาน Motor Expo อยากได้จริงๆ ก็จองเลยครับ แว่วว่าคนจองเยอะเพราะกลัวเสียบปลั๊ก ถ้าโชคดี (รึเปล่า ?) หมดดีเซลอาจจะเป็นรหัส 200 (เบนซิน 1.5 + 48V) เหมือน C Coupe
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ทราบจากsale คือผลิตในจำนวนหนึ่งแต่ไม่แน่ใจว่าเยอะแค่ไหน เพราะว่ามีกฎข้อนึงคือบริษัทรถยนต์ที่ได้อัตราภาษีลดลงจากระบบHybrid นั้นต้องมีรถรุ่นเดียวกันที่เป็นเครื่องยนต์สันดาปปกติด้วย เช่น S-class ก็ออกตัวดีเซลมา CHR ก็มีทั้งรุ่นปกติและHybrid เป็นต้น

ปล. เป็นข้อมูลที่sale แจ้งมานะครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เท่าที่ทราบจากsale คือผลิตในจำนวนหนึ่งแต่ไม่แน่ใจว่าเยอะแค่ไหน เพราะว่ามีกฎข้อนึงคือบริษัทรถยนต์ที่ได้อัตราภาษีลดลงจากระบบHybrid นั้นต้องมีรถรุ่นเดียวกันที่เป็นเครื่องยนต์สันดาปปกติด้วย เช่น S-class ก็ออกตัวดีเซลมา CHR ก็มีทั้งรุ่นปกติและHybrid เป็นต้น

ปล. เป็นข้อมูลที่sale แจ้งมานะครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ถ้าจองตอนนี้ได้ครับ. แต่อนาคตไม่แน่ครับ
ถ้ามีการเปลี่ยนเครื่องอีกลูกค้าที่จองเครื่องเดิมไว้ จะได้เครื่องใหม่หรือเสนอคืนค่าจองครับ
ช่วงเปลี่ยนเครื่องใครอยากได้เครื่องเดิมอาจต้องหาจากศูนย์อื่นแต่อาจหาสีไม่ได้ตามต้องการ

ล่าสุดมีกรณีของ GLC coupe เครื่องดีเซล มีหลายคนจองไว้และรอรถหลายเดือน (บางคนรอ 6 เดือน)
แต่ MBTH เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซิน คนที่จองไว้และมีคิวรับรถตั้งแต่ช่วงหลังเมษาปีนี้
ก็จะได้เป็นเครื่องเบนซิน 250 แทนครับ

MB เปลี่ยนเครื่องเป็นระยะ เช่น
C class W205 ตั้งแต่ขายมาเปลี่ยนเครื่องเป็นรอบที่ 4 แล้ว (รวมเปิดตัว)
GLC SUV ยังไม่เปลี่ยน
GLC Coupe เปลี่ยนรอบที่ 2 
รุ่นไหนจะเปลี่ยนตอนไหนจริงๆ ไม่มีใครบอกได้ ถ้าอยากได้เครื่องนี้ก็จองตอนนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

GLC SUV โฉม AMG ไม่โดนเรื่องเครื่องยนต์ แต่ปรับลดแม็ก 20" เหลือขนาด 19" ค่า CO2 ลดลง < 150g/km ภาษีสรรพสามิตลดลง ราคาเท่าเดิม แต่เท่าที่ดูใบสเปคก็เหมือนเดิม ?  :o

ถ้าจองตอนนี้ได้ครับ. แต่อนาคตไม่แน่ครับ
ถ้ามีการเปลี่ยนเครื่องอีกลูกค้าที่จองเครื่องเดิมไว้ จะได้เครื่องใหม่หรือเสนอคืนค่าจองครับ
ช่วงเปลี่ยนเครื่องใครอยากได้เครื่องเดิมอาจต้องหาจากศูนย์อื่นแต่อาจหาสีไม่ได้ตามต้องการ

ล่าสุดมีกรณีของ GLC coupe เครื่องดีเซล มีหลายคนจองไว้และรอรถหลายเดือน (บางคนรอ 6 เดือน)
แต่ MBTH เปลี่ยนเป็นเครื่องเบนซิน คนที่จองไว้และมีคิวรับรถตั้งแต่ช่วงหลังเมษาปีนี้
ก็จะได้เป็นเครื่องเบนซิน 250 แทนครับ

MB เปลี่ยนเครื่องเป็นระยะ เช่น
C class W205 ตั้งแต่ขายมาเปลี่ยนเครื่องเป็นรอบที่ 4 แล้ว (รวมเปิดตัว)
GLC SUV ยังไม่เปลี่ยน
GLC Coupe เปลี่ยนรอบที่ 2 
รุ่นไหนจะเปลี่ยนตอนไหนจริงๆ ไม่มีใครบอกได้ ถ้าอยากได้เครื่องนี้ก็จองตอนนี้ดีกว่าครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ผมเคนบอกไปในกระทู้ที่แล้วอาจจะผลิตแค่ 2-3 lot แล้วขึ้นไลน์ใหม่เป็น C300e ไม่ก็ C300de
จะมาตอนไหนอยู่ที่ว่าไลน์การประกอบ PLUG-IN HYBRID พร้อมเมื่อไรก็ยกเลิก C220d

ออฟไลน์ H3T

จริงๆโควต้าที่แบ่งให้แต่ละดีลเลอร์ ชัดเจนแล้วครับ
แต่ความจริงคือ การรับจองเกินไว้ก่อน เผื่อจะมีหลุดจากที่อื่นได้ แต่ลูกค้าจะเสียเปรียบตรงที่จองแล้วถ้าไม่ได้ดีเซล ทางศูนย์ก็จะขอคืนเงินจองหรือเปลี่ยนรุ่นครับ

เท่าที่ผมมีข้อมูลอัพเดท ศูนย์ไหนบอกว่าจองตอนนี้ถ้าคิวรับเขียนไว้ว่าได้เกิน มี.ค. โอกาสไม่ได้รถเกิน 90% ครับ ดังนั้นแนะนำว่าพยายามไล่ถามหลายๆศูนย์ครับ อย่าให้ความสำคัญกับส่วนลดของแถมมากจนเสีนโอกาสครับ

ออฟไลน์ maijung123

• Newbie
  • *
จองแล้วต้องได้ครับ เพราะไม่ใช่ Limited Edition ครับ ถ้าคนจองเยอะ เขาก็ผลิตเพิ่ม จากนั้นจะเลิกขายก็ว่ากันไปครับ

จองแล้วบางครั้งผลิตมาไม่ทัน เปลี่ยนModelก่อน
ก็มีโอกาสไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าจะได้เสมอไปครับ
ด้วยความเคารพนะครับ เห็นท่านแสดงความคิดเห็น แนวส่วนลดผิดๆและแนวทางผิดๆเช่นได้รถสิถ้าจอง
มาเยอะแล้ว ถ้าไม่แน่ใจอย่าฟันธงเลยนะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

จองแล้วบางครั้งผลิตมาไม่ทัน เปลี่ยนModelก่อน
ก็มีโอกาสไม่ได้ครับ ไม่ใช่ว่าจะได้เสมอไปครับ
ด้วยความเคารพนะครับ เห็นท่านแสดงความคิดเห็น แนวส่วนลดผิดๆและแนวทางผิดๆเช่นได้รถสิถ้าจอง
มาเยอะแล้ว ถ้าไม่แน่ใจอย่าฟันธงเลยนะครับ
หากความเห็นผมผิดพลาดไปต้องขอโทษด้วยนะครับ อย่างข้อมูลพวกนี้ ผมตอบไปเพราะได้รับแจ้งมาจากเซลล์ครับ ไม่ได้มโนขึ้นเองครับ ส่วนเรื่องส่วนลดผิดๆ ตอนพิมพ์ตอบผมสงสัยอยู่ครับว่าผมพูดคุย ถกเถียง ผิดตรงจุดไหน อย่างไรก็ตาม ผมเข้าใจว่าของนั้นไม่ได้ขายตาม MSRP ส่วนลดแต่ละที่แตกต่างกัน อย่าง MB ผมซื้อจากต่างจังหวัด ผมได้ส่วนลดน้อยกว่าที่ซื้อในกรุงเทพครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

• Newbie
  • *
จริงๆโควต้าที่แบ่งให้แต่ละดีลเลอร์ ชัดเจนแล้วครับ
แต่ความจริงคือ การรับจองเกินไว้ก่อน เผื่อจะมีหลุดจากที่อื่นได้ แต่ลูกค้าจะเสียเปรียบตรงที่จองแล้วถ้าไม่ได้ดีเซล ทางศูนย์ก็จะขอคืนเงินจองหรือเปลี่ยนรุ่นครับ

เท่าที่ผมมีข้อมูลอัพเดท ศูนย์ไหนบอกว่าจองตอนนี้ถ้าคิวรับเขียนไว้ว่าได้เกิน มี.ค. โอกาสไม่ได้รถเกิน 90% ครับ ดังนั้นแนะนำว่าพยายามไล่ถามหลายๆศูนย์ครับ อย่าให้ความสำคัญกับส่วนลดของแถมมากจนเสีนโอกาสครับ

เราจองไปละค่ะ ตกลงเราได้คิวที่ 3 ค่ะ เข้าเขียนว่าได้ภายใน Q1ปีหน้า เท่าที่สืบข้อมูลมาได้ข้อมูลใกล้เคียงกับคุณเลยค่ะ เซลทราบแต่โควต้าปีนี้ค่ะแต่ปีหน้าเขายังไม่ทราบแต่คาดว่าน่าจะผลิตมาเพียงพอสำหรับไตรมาสแรก แต่เราก็กังวลนะเพราะว่าเซลล์ไม่ได้ฟันธง 100% ว่าเราจะได้แน่นอนไหม ^^!

ออฟไลน์ koko86

ถึงเวลาได้เป็น300deมานี่เซ็งแทนเลยครับ
เคยอ่านบททดสอบautocarนี่ก็แรงดี แต่ไม่ได้ประหยัดเวอร์วังอะไร มิหนำซ้ำ เครื่องดีเซลติดๆดับๆก็ไม่เรียบ รกต่างหาก
รถhybrid ภาษีถูก บริษัททำกำไรได้มากกว่า เลยคงหมายมั่นว่าจะเอามายัดเยียดขายให้ได้

ออฟไลน์ mick

งงครับ เห็นตามเฟสบอกรับรถได้เลยก็เยอะนะครับ จะไปจองแล้วรอต้นปีหน้าเพื่ออะไรครับถ้าอยากได้มาก จะซื้อที่ไหน เอาไปเซอรวิสไม่เกี่ยวกับที่ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถึงเวลาได้เป็น300deมานี่เซ็งแทนเลยครับ
เคยอ่านบททดสอบautocarนี่ก็แรงดี แต่ไม่ได้ประหยัดเวอร์วังอะไร มิหนำซ้ำ เครื่องดีเซลติดๆดับๆก็ไม่เรียบ รกต่างหาก
รถhybrid ภาษีถูก บริษัททำกำไรได้มากกว่า เลยคงหมายมั่นว่าจะเอามายัดเยียดขายให้ได้

ถ้าได้ ดีเซล Hybrid มา แล้วตัดต่อแบบตัวเดิม อย่าเอาเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

• Newbie
  • *

หวังว่าเราจะได้  c220d นะคะ แอบลุ้น 😂😂

• Newbie
  • *
งงครับ เห็นตามเฟสบอกรับรถได้เลยก็เยอะนะครับ จะไปจองแล้วรอต้นปีหน้าเพื่ออะไรครับถ้าอยากได้มาก จะซื้อที่ไหน เอาไปเซอรวิสไม่เกี่ยวกับที่ซื้อเลยครับ

ตอนนี้สีและเบาะที่อยากได้ จองที่ไหนก็ริปีหน้าหมดค่ะ

ออฟไลน์ mick

ตอนนี้สีและเบาะที่อยากได้ จองที่ไหนก็ริปีหน้าหมดค่ะ

รุ่นไหน สีไหน เบาะสีไหนครับ

• Newbie
  • *

รุ่นไหน สีไหน เบาะสีไหนครับ

AMG สีขาว เบาะแดงน่ะค่ะ

ออฟไลน์ panjap

จองแล้วต้องได้ ไม่พอแล้วไปผลิตเพิ่ม นี่คิดผิดแล้วครับ  benz ไม่เคยบอกว่า ต้องได้นะครับ ถ้ารถเขามีไม่พอเครื่องหมด ก็จบ ไม่ผลิตเพิ่มครับ เอาโมเดลอื่นมาแทน หรือไม่ก็คืนเงินครับ
บางทีจองไว้ option อย่างนึง พอมาถึงจริงได้เป็น อีกอย่างก็มีครับ ขึ้นกับลูกค้าว่าจะเอาหรือไม่ เช่นสั่งรถไปมี comand online คันจริงมา ไม่มี ก็ยังเคยเห็น  ผมเห็นมาเยอะแล้วสำหรับเบนซ์ เขาไม่ได้ง้อลูกค้ามากมายเท่าไรหรอกครับ(ในเมืองไทย)

ออฟไลน์ SM.

เสียดายเหมือนกันนะครับ เหมือนจะมาให้ดีใจกันได้ไม่นานเอง ต่อไปก็กลับไปเหมือนเดิม คงเลี่ยงรถไฟฟ้าไม่พ้นจริงๆ

• Newbie
  • *
จองแล้วต้องได้ ไม่พอแล้วไปผลิตเพิ่ม นี่คิดผิดแล้วครับ  benz ไม่เคยบอกว่า ต้องได้นะครับ ถ้ารถเขามีไม่พอเครื่องหมด ก็จบ ไม่ผลิตเพิ่มครับ เอาโมเดลอื่นมาแทน หรือไม่ก็คืนเงินครับ
บางทีจองไว้ option อย่างนึง พอมาถึงจริงได้เป็น อีกอย่างก็มีครับ ขึ้นกับลูกค้าว่าจะเอาหรือไม่ เช่นสั่งรถไปมี comand online คันจริงมา ไม่มี ก็ยังเคยเห็น  ผมเห็นมาเยอะแล้วสำหรับเบนซ์ เขาไม่ได้ง้อลูกค้ามากมายเท่าไรหรอกครับ(ในเมืองไทย)

จริงค่ะ นี่รอลุ้นๆอยู่เลย เซลแต่ละศูนย์ก็บอกไมาเหมือนกันไปอี๊กกกกก บางศูนย์บอกว่าถ้าเป็นคิวที่ 3 ของคอเตอร์แรกปีหน้า ได้รถแน่นอน 100% บางศูนย์บอกว่าได้ 70 เปอร์เซ็นต์ค่ะเผื่อใจไว้หน่อยก็ดีนะคะ ตอนนี้ก็เผื่อใจไว้ค่ะ 555 แต่ถ้าได้ก็จะดีนะคะ ^^!

ออฟไลน์ Uchat

• Newbie
  • *
อยู่ในสถานการณ์เดียวกันเป๊ะ!! เลยครับ ไม่เคยซื้อรถต้องลุ้นแบบนี้ ถามเซลล์ยิ่งงง ต้องถามผู้รู้ใน webboard นี้  ;D

• Newbie
  • *
จองไปแล้วหรอคะ เราถามเซลล์แต่ละที่บอกไม่ค่อยเหมือนกันค่ะ แต่รู้ว่าจะได้ปีหน้าแบบไม่ชัวร์ ใจยังคิดถึงงาน motor show เลย มีงานแต่จองรถแล้วไม่ได้รถนี่คือยังไง

อยู่ในสถานการณ์เดียวกันเป๊ะ!! เลยครับ ไม่เคยซื้อรถต้องลุ้นแบบนี้ ถามเซลล์ยิ่งงง ต้องถามผู้รู้ใน webboard นี้  ;D

ออฟไลน์ koko86

ถ้าได้ ดีเซล Hybrid มา แล้วตัดต่อแบบตัวเดิม อย่าเอาเลยครับ

จริงครับ เคยเดินข้ามถนน แล้วรถมันมาเงียบๆมองไม่เห็น พอเครื่องติดนี่ผมสดุ้งเลย ตกใจ

หวังว่าเราจะได้  c220d นะคะ แอบลุ้น 😂😂

ขอให้ได้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ผมใช้520d ก็ happyดีครับ 14 โลลิตรในเมืองประหยัดใช้ได้ทีเดียว

ออฟไลน์ Smith686

เห็นที่พันทวีออโต้มาสเตอร์มี C220D สีขาวจอดอยู่นะ  ไม่รู้ว่ามีคนจองแล้วหรือยัง