ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Maxxis ที่ใส่ในรถรุ่นใหม่ๆ เช่น Nissan March คุณภาพแย่/ไม่ดีจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 28128 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยอ่านเจอจากหลายๆ review ของพี่จิมมี่ เหมือนกับว่ายางมันไม่ค่อยจะดี ถ้าเทียบกับ dunlop bs  ::)

ยาง maxxis ไม่ดีจริงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกค.เห็นครับ

ปล.  :Dเพิ่งจะเปลี่ยนตัวนี้มา UA 603 เพราะราคาถูก + ยางไทย แต่ตอนนี้หนาวเลยๆ... :o :o :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2010, 11:54:25 โดย GreenG »

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ผมก็เคยใช้maxxis อยู่แปปเดียว แล้วก็ขายรถไป  (จำชื่อรุ่นไม่ได้) ก็โอเคนะ ครับ

ในความคิดผม ผมไม่ค่อยชอบ dunlop ที่สุด 

แต่ไม่รู้ว่า maxxis ที่พี่ จิมมี บอกว่าไม่ดีเนี้ย มันเป็น รุ่นๆหรือป่าวครับ?

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าพอใช้ได้นะครับพี่ คุณภาพตามราคาอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
MAXXIS ที่ผมเจอมาว่า ห่วย มี 2 รุ่น คือ ที่ติดอยู่ใน Captiva และ ใน March
แต่รุ่นอื่นๆของเขา อาจจะดีก็เป็นได้ครับ

แต่ยางติดรถใน March ซึ่งก็คือ MAXXIS นั่นละ ห่วยจริงๆ
การเกาะถนน ในโค้งนั้น ทำได้แค่ตามหน้าที่
ส่วนการลุยน้ำ ในความเร็วสูงกว่า 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ขึ้นไป แต่ไม่เกิน 80 อาการแฉลบมากไปหน่อย ครับ

jaesz

เคยใช้กับ ยาง 4wheel แข็ง ทน ไม่ค่อยสึก

ยางรถเก๋งคงพอใช้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Captiva LTZ ใช้ Dunlop ก็เห็นมีปัญหายางฉีกเหมือนกัน หลังจากใช้มาได้ 6 เดือน

นอกเหนือจากรุ่นท๊อปของเขา ใช้ Maxxis หมดเลย จากเมื่อก่อนใช้ โยโก

เข้าใจว่า พวกที่ใช้ยางกลุ่มนี้ต้องการลดต้นทุนเป็นสำคัญ และคิดว่า ใช้สักพัก ลูกค้าคงไปเปลี่ยนยางใหม่เอง (คิดเองน่ะ)

ออฟไลน์ kowit1

ไอ้ประเภทแข็งทน ดอกไม่สึกนี้แหละยิ่งหน้ากลัว เปลี่ยนออกมาข้างในยางพองปูดบวมแทน ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แล้วแต่รุ่นนะครับ ขนาดเดียวกันยังมีหลายรุ่น ผมใช้ 195 55 R15 รุ่น ipro กับ Jazz ก็พอใช้ได้
เกาะถนนแห้งค่อนข้างดี แต่ถนนเปียกแฉลบเหมือนกัน
ที่สำคัญ Maxxis ถนัดยาง off-road ทั้งยางรถยนต์ และยางรถจักรยาน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เวลาดูยาง ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับเพราะยางในชื่อยี่ห้อเดียวกัน ไม่จำเป็นต้องมีเอกลักษณ์ที่เหมือนกันหมดเสมอไป ดูอย่าง Bridgestone สิครับ GR90, RE01R, Adrenaline ก็ตอบสนองไม่เหมือนกับ B250 หรือ B391 ใช่หรือไม่?

อย่างของ Maxxis นั้น ของติดรถ March มีหน้าที่แค่กลิ้งไปตามเรื่องของมันจริงๆ หรือถ้าเป็นคนขับรถธรรมดาปกติก็คงไม่มีปัญหา แต่ผมคงไม่พูดแบบนี้กับยาง Maxxis MS300 ซึ่งประสิทธิภาพดีไม่แพ้แบรนด์ดังๆและเป็นยางดอกเงียบที่สามารถรีดน้ำได้ดีรุ่นหนึ่ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kaomoodang

• Newbie
  • *
  • Your Mum Rates Me !!
Maxxis ของน้องมีนา เป็นรุ่น MA-307 ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับ Aveo ที่ติดมาจากโรงงานของคุณแฟนผมด้วย

ใช้แค่สองหมื่นกว่า กม. สภาพโล้นเหมือนยางสลิค แถมเสียงดังเวลาวิ่งพอๆกับยาง OFF-Road ทั้งๆที่วิ่งไปทำงานบนถนนเรียบๆไป - กลับแค่ 40 กม. ไม่ได้ลุยทางวิบากอะไรเลย สลับยางทุกหมื่น กม. ศูนย์ล้ออะไรทุกอย่างอยู่ในค่าปกติหมด

ขนาดศูนย์ Chev ที่พิษณุโลกยังบอกเลยว่า ยางชุดนี้แย่กว่า Continental ที่ติดรถมาตอนล็อตแรกๆซะอีก

ในขณะเดียวกัน เจ้า Potenza RE080 ซึ่งติดรถน้องนิวออสของผมใช้มาห้าหมื่นกว่า กม. สภาพยางยังดีอยู่มาก มีสึกหรอไปตามระยะแต่ก็ไม่โล้นเหมือนเจ้า MA-307 แต่ประการใด

เลยพอสรุปได้ว่า Maxxis MA-307 คือยางที่ห่วยแตกที่สุด ตอนนี้เลยรีบพยายามหายางขอบ 14 ดีๆให้คุณแฟนครับ เพราะหน้าฝนแล้ว กลัวจะลงข้างทางซะก่อน
Nothing Drive Me Likes the 1NZ-FE and 1ZZ-FE (VVT-i)

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ยาง Maxxis MS300 อยู่ วิ่งมาก็เกือบ 40000 กมแล้ว ก็นุ่มและเงียบดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ CRO

ผมใช้ maxxis Victra i-Pro ก็เกาะถนนดีครับ เข้าโค้งแถวพังงา ก็ไม่มีปัญหาอะไรฝ่าน้ำตอนฝนตกๆ ก็ดีครับ :>

keanetona

เวลาดูยาง ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับเพราะยางในชื่อยี่ห้อเดียวกัน ไม่จำเป็นต้องมีเอกลักษณ์ที่เหมือนกันหมดเสมอไป ดูอย่าง Bridgestone สิครับ GR90, RE01R, Adrenaline ก็ตอบสนองไม่เหมือนกับ B250 หรือ B391 ใช่หรือไม่?

อย่างของ Maxxis นั้น ของติดรถ March มีหน้าที่แค่กลิ้งไปตามเรื่องของมันจริงๆ หรือถ้าเป็นคนขับรถธรรมดาปกติก็คงไม่มีปัญหา แต่ผมคงไม่พูดแบบนี้กับยาง Maxxis MS300 ซึ่งประสิทธิภาพดีไม่แพ้แบรนด์ดังๆและเป็นยางดอกเงียบที่สามารถรีดน้ำได้ดีรุ่นหนึ่ง

เห็นด้วยครับ ผมใส่ MS300 กับรถโรงงาน เท่าที่ลองขับ ใช้ได้เลยครับ แถมยังถูกอีกต่างหาก (คนขายบอกว่าถ้าถูกกว่านี้ก็คงเป็นยางแท็กซี่แล้ว)

GreenG

ขอบคุณทุกค.เห็นครับ

ของผมที่ใส่ UA-603 ราคา 1500 บ. กับ UF-885 ราคา 1200 บ. รู้สึกว่าพี่ taxi จะใส่กันเยอะเลยครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
 เพิ่งเปลี่ยนออกไปสดๆร้อนๆครับ รุ่นUA603 จำแม่นครับ คุณภาพตามราคาครับ แล่นถนนแห้งโอเค ไม่นุ่มไม่แข็งเกินไป เกาะถนนโอเค เสียงดังหน่อย แต่ปัญหาคือมันเหินน้ำมากๆ ผมอยู่นครศรีธรรมราช ฝนวันเว้นวัน แฉลบตลอด(ขับ80แล้วนะ)ต้องใช้สมาธิมากๆ คอนหลังเลยเปลี่ยนทิ้งไปตอน 20000โล มาใช้ GR-90 แทน ดีขึ้นแบบเห็นได้ใช้ชัดในทุกๆด้าน เรื่องแฉลบน้ำมีน้อยมาก แต่ราคาก็สูงกว่ากันเยอะเป็นเท่าตัวเลย  ;D

ออฟไลน์ motion

• Full Member
เอ.....ผมเพิ่งพา March ไปเที่ยวอุบลฯ มา และก็กลิ้งมาด้วยยาง MAXXIS

ไปกลับพัทยา-อุบลฯ ทั้งฝน ทั้งหลุม ทั้งลูกรัง ทั้งโคลน มันก็ไปได้เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ ลุยฝนที่ 120 ก็ยัง ok

ลงจากเขื่อนลำตะคองมา 160 ก็ยังโค้งเนียนอยู่ ขากลับวิ่งข้ามเขาใหญ่มาก็เข้าโค้งได้เนียนดี

อาจจะเป็นเพราะยางใหม่อยู่ก็ได้   ;D

แต่จะขอบอกว่า ABS ของ march สุดยอดจริงๆ ทำให้ผมมีชีวิตกลับมานั่งพิมพ์กระทู้ได้

ปล. ขับรถเส้นหมายเลข 24 (โชคชัย-เดชอุดม) ระวังหน่อยนะครับ ผมเพิ่งโดนมอเตอร์ไซค์ปาดหน้าจากซ้ายข้ามไปเข้าปั้มฝั่งขวา

ในระยะ 50 เมตร ทั้งที่ผมวิ่งมา 140 โดยไม่ส่งสัญญาณใดๆ ทั้งสิ้น เหมือนจะฆ่าตัวตายยังไงไม่รู้ >:(