ผู้เขียน หัวข้อ: รถช่วง 8 แสน ถึง 1 ล้าน เน้น ช่วงล่างนิ่มสบาย เสียงลมไม่ดัง ภายในกว้างขวาง  (อ่าน 10495 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
หาแแคมรี่ มือ 2 ปีใหม่ๆเล่นจบครับไม่ก็หารถเดโม่กำลังจะตกรุ่นเดือนนี้แล้ว
รอดูราคามือ 2 อีกทีก็ได้ลองเข้าไปคุยกับศูนย์ดูก่อนครับคุณอาจจะเปลี่ยนใจแถมได้รถจบทุกหัวข้อที่ต้องการ

ออฟไลน์ mothsan

ในตัวเลือก ผมว่า Civic กว้างขวางที่สุด กว้างเกือบเท่า Accord ไปลองขับดูก่อน ว่ารับได้กับเสียงไหม รองมาก็ HRV

ตัด CHR ออกแม้จะช่วงล่างดีที่สุด แต่นั่งแล้วอึดอัด เก็บเสียงไม่ดี แต่ดีกว่า Civic

นอกตัวเลือก Altis 1.8 ทีไม่ใช้ Es sport เพราะจะนุ่มกว่า แรงกว่า ออฟชั่นครบกว่าในราคาใกล้ๆกัน เก็บเสียงดีกว่า

ทีแรกจะบอกให้รอ Altis ใหม่ แต่คิดว่าคงเล็กเหมือน CHR  แบบนั้นเอาตัวปัจจุบันดีกว่า ตอนนี้น่าจะลดเยอะมากกก

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member

ออฟไลน์ Arm

ตามการใช้งานตัดทั้ง 3 ตัวเลือกทิ้งไปได้เลย Honda เก็บเสียงไม่ดีแถมเสียงก๊อบแก๊บจะโผล่เพิ่มอีก C-HR ผู้สูงอายุคงไม่ชอบ

หา Altis 1.8 V ครับ ส่วนลดถึงแสนแน่นอนเพราะค้างสต๊อคเยอะ เครื่องยืดหยุนสูง เกียร์ฉลาด ช่วงล่างโอเคในแบบผู้ใหญ่ชอบ เก็บเสียงเงียบดี

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Carrera

จากงบนี่ก็แนะนำไป Altis ครับ ถึงจะนอกตัวเลือกไปหน่อย  หรือไปลอง Test Drive Sylphy ก็ได้

แนะนำให้ลองขับเลยครับ Altis ตัวนี้  ต่างจากตัวก่อนหน้าเยอะมาก  และฟีลลิ่งดีกว่า Vios ไปไกลมากครับ ในเรื่องการขับขี่  ที่แน่ๆ ฟีลลิ่งพวงมาลัย  ความนิ่งของรถ  เครื่องเกียร์ ดีกว่า Vios ไปมากๆครับ เอาจริงๆผมว่ามันขับสบายกว่า ACV40 อีกนะ   ฟีลลิ่งพวงมาลัยให้ความรู้สึกดีกว่ากันมาก

มันเงียบ มันสบาย มันนิ่ง(ถ้าไม่เอาไปสาดโค้งอะไร)  มันนิ่ม  คล่องตัว  แต่กว้าง (LEGROOM ดีกว่า ACV40 อีกคันของที่บ้าน  เอาจริงๆ ดีกว่า F10 และ GS ด้วย)

มือสองประกันเหลือก็น่าลองพวก Camry ครับ  หาแบบวิ่งน้อยๆ มีประกันน่าจะอุ่นใจเหมือนรถใหม่ (มั้ง) 

เอาจริงๆ Altis โฉมนี้ผมว่านอกจากเรื่องภายในที่ไม่ถูกใจใครบางคน  ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆคันนึงเลย   ขับง่ายแต่ผ่อนคลาย ไม่เหนื่อย  ขับง่ายขับสบายจนอยากหลับ (แต่ต้องเข้าใจก่อนว่ามันไม่ใช่รถแนวขับสนุกอะไร)  ดีไปหมด   แต่ก็ยังอยากลองรถอื่นๆ   เทียบแบบพี่จิม  เค้าเป็นคนดี เงียบๆ เรียบร้อย  แต่แอบน่าเบื่อนิดๆ    ::) ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2018, 23:20:58 โดย Butterzai »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่แนะนำทั้งสามคันที่ว่าครับ

ลองไปดู Camry มือสอง หรือ Altis มือหนึ่ง ครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ถ้าต้องเลือก 1 ใน 3 ตัวเลือกนี้ ขอเลือก CHR เพราะการขับขี่ดี การเก็บเสียงดี รูปทรงอยู่ได้นาน
ส่วนที่ว่าเบาะหลังทึบ ถ้ามองแง่ดี อาจจะดีตรงที่ เวลาผู้สูงอายุนั่ง อาจจะชอบ เพราะมีความเป็นส่วนตัว
แล้วท่านมานั่งแค่ 10% ถ้าให้ดี พาท่านไปลองนั่ง ท่านอาจจะชอบก็ได้

แต่ถ้านอกตัวเลือกขอจิ้มไปที่ altis esport option รูปทรงถึงจะออกมานาน แต่ยังดูสวย
ออฟชั่น ความปลอดภัย ยังดีมากๆ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Sympho

ถ้าเอาเบาะหลังด้วย

Altis นั่งสบายกว่า Civic ครับ ลองไปนั่งดู Civic มันจม ขอบประตูมันสูง มีพลาสติกแผ่นใหญ่ๆที่หัวไหล

Altis โปร่งกว่ามาก เรื่องการใช้งานแบบ Toyota มันไม่มีอะไรต้องกังวลเลย เครื่องก็แรงพอๆกับพิกัดเดียวกัน ความประหยัดก็ไม่แย่เลย

แถมได้ระบบความปลอดภัยครบๆตั้งแต่รุ่นล่างสุด

แต่ถ้าจะให้ดีกว่านั้น รออีกนิด Altis ใหม่กำลังจะมา ถ้ามี Wagon มาด้วยนี่กรี๊ดเลย

ออฟไลน์ CarameLon

CHR มันไม่ได้เชิงนิ่มสบาย แต่ถือว่านิ่มและเกาะถนนดี
ถ้าไม่เน้นเรื่องเสียงมากให้ ซิลพี่ธรรมดา ก็ใช้ได้ นั่งสบายมากๆ
HRV ช่วงล่างยวบๆ นิ่มสบายแท้ๆ สาวๆน่าจะชอบ ภายในไม่เล็กไม่ใหญ่
แต่จะมีเสียงถ้ามีคนนั่งหลัง ก็จะรำคาญหน่อยๆ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ blitzpao

ผมเคยได้รับโจทย์นี้เมื่อ 2 ปีก่อนสุดท้ายจบที่ Nissan Sylphy ซึ่งโอเคสุดคือระยะวางเท้ากว้างมากๆ การเข้าออกง่าย Civic ออกยากมากถ้าเป็นคนตัวสูงเพราะรถมันต่ำ

การขับขี่เปรียบเทียบกับ Altis Civic Sylphy ผมให้ Sylphy เท่ากับ Civic ความเร็วสูง Sylphy   พวงมาลัยจะเบาะๆ หน่อยแต่ไม่ได้น่ากลัวที่เด่นคือมันนุ่มมากๆ นุ่มที่สุดในทั้งสามรุ่น และราคาผมว่าน่าจะต่อเพิ่มได้อยู่

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Tha10050

ถ้าไม่เกี่ยง มือสอง

Camry 2.0g ปี 2015  (นุ่มนวล ล้อขอบ 16 ด้วยครับ)
ไม่ก็ Camry 2.0 extremo ปี 2015 (ล้อ 17”)

เเต่ถ้ามือหนึ่ง

คงเล็งไปทาง Altis ครับ

เน้นสวย เฟิม กระด้างกว่านิดหน่อย ก็ Altis esport option (ขอบ 17”)

เน้นนุ่ม ไม่ขับเร็ว ก็ 1.6 สักรุ่นนึงครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

ขอบคุณมากทุกความเห็นครับ ดีๆทุกคำแนะนำเลย ขั้นตอนต่อไปน่าจะเป็นแบบนี้ครับ

1. CAMRY มือสอง - อันนี้ขอผ่านจริงๆครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะเลือกมือสองได้ดีขนาดนั้น ขอเน้นมือหนึ่งดีกว่า

2. SLYPHY - ตอนแรกเริ่มมาสนใจอันนี้นะครับ แต่หลังจากลองค้นหาข้อมูลเอง คิดว่าไม่น่าตอบโจทย์เรื่องความทนทาน ปัญหาเกียร์มาเป็นหางว่าวเลย

3. ALTIS - ตัวเลือกนี้น่าสนครับ แต่รูปโฉมเก่าไปหน่อย ประกอบกับหาส่วนลดได้ไม่มาก คาดว่าคงรอโฉมใหม่ครับ กลางปีหน้าน่าจะลากคันเก่าพอได้อยู่

ออฟไลน์ flat6

เสียงลมไม่ดัง ใน c segment ลำบากนิด

ผมว่าหา Camry มือสอง ปีไม่เยอะ วิ่งน้อยๆ book service ครบ ไม่น่ามีไรให้กังวล

ลองเช็คดีๆ ด้วยตัวเอง แล้วจ้างช่างไปด้วยก็ดีครับ

ถ้ามือหนึ่ง รอ altis ใหม่ครับ CHR ดีขนาดนี้ altis ก็ต้องดีตามครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ