ผู้เขียน หัวข้อ: หานิตยสารรถมือสองที่ไหนดี  (อ่าน 5197 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
หานิตยสารรถมือสองที่ไหนดี
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 17:40:19 »
ตั้งแต่เด็กผมจะชอบอ่านนิตยสารรถยนต์เก่าๆเช่นกรังปรีซ์ นักเลงรถ ฟอมูล่า 4wheels เป็นเอามากและยังคงจำโฆษณารถ น้ามัน ของตกแต่งรถได้ลางๆจนอยากสะสมเป็นของตนเองแต่ไม่เคยได้ทำเพราะติดเรียน

ตอนนี้ผมก็เริ่มทำงานหลังจบและอยากเก็บสะสมหนังสือรถยนต์หัวเก่าๆย้อนหลังไป10กว่าปี-20ปีแต่เคยไปหาแถวจตุจักรแล้วแผงเค้าย้ายไป  พี่ๆช่วยแนะนำตลาดนัด/ร้านหนังสือที่มีขายหนังสือรถมือสองทีครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: หานิตยสารรถมือสองที่ไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:10:57 »
ผมนี่ทิ้งหมดเลย  8) 555

( มันมีคนเก็บสะสมด้วยหรือครับ ?? )

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:37:30 »
ซื้อโปรบุฟเฟ่ในแอพพลิเคชั่นนิตยสารดีกว่ามั้ย อ่านได้เท่าที่ต้องการ ไม่เปลืองที่เก็บของด้วย

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:47:24 »
ผมแค่มาแบ่งปันเฉยๆครับ  :D

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:00:16 »
ลองมองหาตามร้านขายหนังสือเก่านะครับ  น่าจะมี  ผมว่าหนังสือเก่าๆเหล่านี้มีคุณค่าทางกาลเวลาดีนะครับ คนที่เป็นเด็กที่เคยผ่านเรื่องราวเหล่านี้มานั้นย่อมผูกพันเป็นธรรมดา มันมีเสน่ห์จนสื่อดิจิตอลนั้นให้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:04:46 »
หนังสือรถเล่มแรก ที่ผมซื้อ ตอนเรียน ม.3 คือ ยานยนต์ เล่มที่ทดสอบ Peugeot 306 หลังจากนั้น ผมซื้อติดต่อกันทุกเดือน มาหยุดซื้อสัก 5 - 6 ปีที่ผ่านมานี้เอง

ยานยนต์จะมีครบทุกเล่ม ซื้อทุกเดือน รองลงมาก็จะเป็น นักเลงรถกระบะ กับ นักเลงรถ ที่แล้วแต่เนื้อหา ครับ แล้วก็จะมีอื่นๆอีก 2 - 3 หัว อย่าง เล่มที่ชอบลงประวัติรถ และปิดไปแล้ว จำไม่ได้ละ

หนังสือกองเต็มตู้เสื้อผ้า ในห้องนอน ที่ กทม. ล่ะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:29:09 »
หนังสือรถเล่มแรก ที่ผมซื้อ ตอนเรียน ม.3 คือ ยานยนต์ เล่มที่ทดสอบ Peugeot 306 หลังจากนั้น ผมซื้อติดต่อกันทุกเดือน มาหยุดซื้อสัก 5 - 6 ปีที่ผ่านมานี้เอง

ยานยนต์จะมีครบทุกเล่ม ซื้อทุกเดือน รองลงมาก็จะเป็น นักเลงรถกระบะ กับ นักเลงรถ ที่แล้วแต่เนื้อหา ครับ แล้วก็จะมีอื่นๆอีก 2 - 3 หัว อย่าง เล่มที่ชอบลงประวัติรถ และปิดไปแล้ว จำไม่ได้ละ

หนังสือกองเต็มตู้เสื้อผ้า ในห้องนอน ที่ กทม. ล่ะครับ
   สมัยเด็ก ซึ่งเป็นยุครุ่งเรื่องของนิตยสารแบบกระดาษผมหละเกาะอ่านตามร้านหนังสือ  กว่าจะอ่านจบสักคอลัมน์นี่นานเป็นชั่วโมงเลยครับ  ด้วยหน้าปกที่มีรูปรถรุ่นใหม่ๆในสมัยนั้น จึงล่อตาล่อใจให้เปิดอ่านอย่างมากครับ

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 20:24:10 »
ผมบริจาคไปเยอะมาก ชั่งโลขายไปก็แยะ

จำได้หัวแรกที่อ่านตอนม.ปลายคือ แหล่งรถ ตามดัวยนักเลงรถ สมัยนั้นผมรู้สึกยานยนต์ ฟอร์มูลา กรังดิ์ปรีซ์ดูผู้ใหญ่ๆ ไปหน่อย 555

พอมหาลับก็อ่านประจำคือ GM car, thaidriver, xo autosport

หลายปีหลังอ่านหัวนอกด้วย เช่น topgear, EVO, Car เสียดายล้มหายตายจากไปหมด เหลือ Autocar ของ อ.พัฒนเดชที่ยังอยู่ และผมซื้ออ่านอยู่บ้างนานๆ ที

พอแก่แล้วก็มาอ่านยานยนต์ ฟอร์มูลา กรังด์ปรีซ์ 555

ผมชอบอ่านนิตยสารเป็นเล่มๆ มากกว่าแบบ e-magazine ครับ ตามประสาคนยุคก่อน

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 20:31:13 »
นักเลงรถกระบะ.  นักเลงรถ  นักเลงมอไซค์  นางนวล  555 ชอบมาก

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 22:22:31 »
เมื่อก่อนผมอ่าน automobile racing car , xo auto sport อ่านอยู่ 2 ฉบับนี้เก็บไว้เป็นลังเลยครับทิ้งไปเมื่อปี 54 ก่อนน้ำท่วมไม่กี่เดือน เสียดายถ้ายังอยู่ผมจะยกให้ฟรีๆเลยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 22:54:12 »
ซื้อ CAR มาตลอด แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 07:21:30 »
ไม่เคยเก็บเหมือนกัน  :P :P :P :P

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 08:25:49 »
นักเลงรถกระบะ.  นักเลงรถ  นักเลงมอไซค์  นางนวล  555 ชอบมาก

อันหลังมันต้องชื่อนวลนางนะครับผม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:03:33 »
ผมอยากได้ option ช่วงปี 2012 - 2013 ใครมีเอามาขายผมได้ครับ

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:30:50 »
สมัยเด็กชอบอ่านแหล่งรถซื้อทุกเล่มตั้งแต่ปี2531 ชอบคอลัมน์เครื่องเสียงของคุณไมตรี แล้วที่สำคัญราคา7บาท แล้วสมัยนั้นมีบทความทดสอบรถระยะยาวด้วยครับ แล้วก็ซือฟอร์มูล่ากรังปรีซ์ มอเตอร์มาร์ค เฉพาะเล่มที่สนใจ พอปี40ซื้อยานยนต์ กับนักเลงรถทุกฉบับจนถึงปี2009 ที่ไม่ซื้อเพราะเริ่มเก็บไม่ไว้แล้วอ่านในเน็ตได้ ทุกวันนี้ยังเก็บไว้ทุกเล่ม  ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:59:58 »
ผมอ่านไทยเพลย์บอยครับ

สวัสดีครับเฮียกังฟู ขอเล่าประสพการณ์ .....  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 13:00:43 »
สมัยนั้น XO กับ Option ได้กินตังผมตลอดล่ะ
ตอนนี้ผมมาอยู่ ตจว ผมเห็นตามร้านหนังสือเก่าๆยังพอมีขายน่ะครับ ลองสำรวจแถวๆที่ตัวเองอาศัยอยู่ก่อน
แต่ระยะหลังๆ ลูกค้าที่รู้จักที่ทำร้านหนังสืออะไรพวกนี้ ทยอยเปลี่ยนธุรกิจกันไปเยอะน่ะ
เกรงว่าจะหาร้านหนังสือพวกนี้ยาก ลองหาดูครับ