ผู้เขียน หัวข้อ: หิ้วน้ำมันเครื่องมาจาก มาเลย์เซียได้ไหมครับ  (อ่าน 3950 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
พอดีมาทำธุระที่ มาเลย์ครับ เห็น น้ำมันเครื่อง Monbil-1  / shell สังเคราะห์ 100 % ความหนืดและเสป็คที่ไม่มีในบ้านเรา และบางรายการราคาถูกมาก
ถ้าซื้อแล้วใส่กล่องโหลดใต้เครื่องเข้าไทยสัก 2 แกลลอน จะได้ไหมครับ

ตัวอย่าง MOBIL 1 EP 5W30 Fully Synthetic Engine Oil SN
          Mobil 1 Emission System Protection (ESP) Formula Fully Synthetic Gasoline & Diesel Engine Oil 5W-30
          Mobil 1 Newer Vehicle Formula Advanced Full Synthetic Gasoline & Diesel Engine Oil 5W-30
          Shell Helix Ultra 0W-30, 5W-30, ECT C2/C3 SN Fully Synthetic
          Petronas Syntium 3000 FR 5W30

1. สายการบิน / สนามบิน จะยอมให้โหลดใต้เครื่องไหมครับ
2. ถ้าผ่านสนามบินมาเลย์มาแล้ว ต้องมาสำแดงสัมภาระที่ คัสตอมไหมครับ  จะโดนอะไรไหม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sharpux21

Re: หิ้วน้ำมันเครื่องมาจาก มาเลย์เซียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 07:41:42 »
ไม่คุ้มค่าต่อเวลาที่จะเสียไป ภาษีอีกต่างหาก       วุ่นวายมาก

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: หิ้วน้ำมันเครื่องมาจาก มาเลย์เซียได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 10:08:01 »
ผมเคยหิ้ว mobil 0w30 มา4q จากอเมกาเมื่อ 5-6ปีที่แล้ว
ก็โหลดกระเป๋าใต้เครื่องมาปกติไม่มีอะไร ไม่โดนสแกน

เอาน้ำยาล้างหัวฉีดจากเกาหลี ก็ไม่โดนสแกนกระเป๋า

เมื่อปีที่แล้วหิ้วพวก additive ของเหลว น้ำยาต่างๆจากญี่ปุ่น กลับไทยโดนสุ่มขอสแกนกระเป๋า เค้าก็ไม่ว่าอะไรครับ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 10:36:51 »
ผมเคยหิ้ว mobil 0w30 มา4q จากอเมกาเมื่อ 5-6ปีที่แล้ว
ก็โหลดกระเป๋าใต้เครื่องมาปกติไม่มีอะไร ไม่โดนสแกน

เอาน้ำยาล้างหัวฉีดจากเกาหลี ก็ไม่โดนสแกนกระเป๋า

เมื่อปีที่แล้วหิ้วพวก additive ของเหลว น้ำยาต่างๆจากญี่ปุ่น กลับไทยโดนสุ่มขอสแกนกระเป๋า เค้าก็ไม่ว่าอะไรครับ

แล้วพี่ต้องเสียภาษีอะไรเพื่มเติมมั้ยครับกับพวกวัตถุนำเข้าที่เสี่ยงอันตรายพวกนี้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 12:30:57 »
ต้องแยกเป็น 2ข้อ
1.ก่อนขึ้นเครื่อง ถ้าเค้าตีว่าเป็นวัตถุอันตรายเค้าก็จะไม่ให้เอาขึ้นเครื่อง ไม่มีเก็บเงิน มีแต่ทิ้งอย่างเดียว
ผมเคยโดนให้เอาสเปรย์ฉีดรองเท้าทิ้งในขากลับที่ปูซาน

2.ลงเครื่องที่ประเทศไทย
2.1สำแดง อันนี้ผมไม่มีความรู้ เพราะไม่เคยหิ้วอะไรจริงจัง
2.2ไม่สำแดง ออกช่องปกติ แต่อาจมีสุ่มตรวจตรงก่อนจะออก
ซึ้งผมเคยโดนสุ่มตรวจให้สแกน และขอเปิดกระเป๋า แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไร

สรุปผมหิ้วขึ้นเครื่องได้ ไม่สำแดง ไม่ต้องจ่ายภาษี
แต่ไม่สามารถรับประกันได้ว่าจะเป็บแบบนี้ 100% นะครับ ยิ่งหลังๆพวกขนเครื่องสำอางหรือของแบรนด์ถูกปรับกันเยอะ

และหลังๆผมไม่หิ้วน้ำมันเครื่องเวลาไปเที่ยว เพราะ น.น.เยอะ และที่ไทยมีตัวเลือกเยอะขึ้นมากแล้ว จึ่งหิ้วแต่พวกน้ำยาต่างๆแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2018, 12:38:03 โดย U9WS »

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 16:58:05 »
ต้องแยกเป็น 2ข้อ
1.ก่อนขึ้นเครื่อง ถ้าเค้าตีว่าเป็นวัตถุอันตรายเค้าก็จะไม่ให้เอาขึ้นเครื่อง ไม่มีเก็บเงิน มีแต่ทิ้งอย่างเดียว
ผมเคยโดนให้เอาสเปรย์ฉีดรองเท้าทิ้งในขากลับที่ปูซาน

2.ลงเครื่องที่ประเทศไทย
2.1สำแดง อันนี้ผมไม่มีความรู้ เพราะไม่เคยหิ้วอะไรจริงจัง
2.2ไม่สำแดง ออกช่องปกติ แต่อาจมีสุ่มตรวจตรงก่อนจะออก
ซึ้งผมเคยโดนสุ่มตรวจให้สแกน และขอเปิดกระเป๋า แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้ว่าอะไร

สรุปผมหิ้วขึ้นเครื่องได้ ไม่สำแดง ไม่ต้องจ่ายภาษี
แต่ไม่สามารถรับประกันได้ว่าจะเป็บแบบนี้ 100% นะครับ ยิ่งหลังๆพวกขนเครื่องสำอางหรือของแบรนด์ถูกปรับกันเยอะ

และหลังๆผมไม่หิ้วน้ำมันเครื่องเวลาไปเที่ยว เพราะ น.น.เยอะ และที่ไทยมีตัวเลือกเยอะขึ้นมากแล้ว จึ่งหิ้วแต่พวกน้ำยาต่างๆแทน

ขอบคุณน้าตั้มมากครับสำหรับขอมูลประสบการณ์ ผมจะลองเสี่ยงดูครับว่าจะได้ไม่ได้ ถ้าไม่ได้ก็ยอมทิ้งล่ะครับ อยากลองดูว่าจะเป็นยังงัย เพราะคิดว่าตัวเองเป็นคนจับความรู้สึก นมค ได้ดี

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 23:17:13 »
ไม่รู้ว่าเป็นสินค้าต้องห้ามนำเข้ารึเปล่าครับ

แต่ผมว่าถ้าหิ้วของเข้ามาไม่เกิน 20000 บาท ก็ไม่ต้องเสียภาษีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 08:00:55 »
หนักเปล่า ๆ น้ำมันเบอร์ 30 ของ mobil เมืองไทยมีขายเยอะแยะ ราคา2 พันหน่อยๆเอง คุณแบกมาสองแกลลอน 8 โล คุ้มกันไหมนั่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 09:55:50 »

เมื่อช่วงนั้นก็คิดจะทำอย่างเดียวกันครับ แต่ไม่แน่ใจ วันนี้ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 12:50:53 »
เคยเอาขึ้นเครื่อง (โหลดใต้ท้องเครื่อง)  จากดอนเมือง ไปเชียงใหม่ จำนวน 1 แกลลอน (5 ลิตร)
เจ้าหน้าที่สนามบิน ตีว่าเป็นวัตถุอันตราย ไม่สามารถเอาขึ้นเครื่องได้ จำเป็นต้องทิ้งไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 13:14:33 »
อยู่ที่ วิจารณญาณ หรือ ดุลยพินิจ ของเจ้าหน้าที่ ทั้งตอนขึ้นเครื่อง และก็ ลงเครื่อง เลยครับ

ทางสนามบินเขามีระเบียบก็จริง แต่ก็ต้องพึ่งตัวบุคคลหรือตัวเจ้าหน้าที่ด้วย บางจังหวะอาจจะได้ บางทีก็ต้องทิ้ง

ถ้าอะไรที่ซื้อได้ในไทย ผมว่าหิ้วก็ไม่ได้แตกต่างจากไทย เท่าไหร่เลยครับ หาซื้อในบ้านเราดีกว่า

ออฟไลน์ Azur3

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 15:19:10 »
มันจะคุ้มเนื้อที่กับน้ำหนักหรือครับ