ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอนาคต brio และ amaze ในบ้านเรา  (อ่าน 4258 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
สอบถามอนาคต brio และ amaze ในบ้านเรา
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 19:58:28 »
อยากสอบถามผู้รู้ถึงอนาคตของ 2 ตัวนี้ในบ้านเรา ว่าจะ eco phrase 2 มั้ย
เห็นอินโดมี  brio ใหม่แล้ว ภายใน หน้าและท้ายเหมือน Mobilio
และอินเดียก็มี amaze ใหม่ ทุกอย่างปรับมาใหม่หมด
แล้วไทยล่ะ ยอดสองตัวนี้ไม่วิ่งเลย จะยังไปต่อมั้ย ?
รถ 7 ที่นั่ง Mobilio กับ BRV จะลากขายไปเรื่อยๆรึเปล่า ในอินโดข่าวการปรับอะไรมาสู้กับคู่แข่งมั้ย?

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: สอบถามอนาคต brio และ amaze ในบ้านเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 20:01:56 »
หมดรุ่นปัจจุบันก็คงไม่เอารุ่นใหม่มาขายแล้วละครับ

เพราะฮอนด้าจะจับ jazz และ city ตีตั๋วเด็กขายเป็น eco car แทน

ส่วน mobilio กับ brv รุ่นต่อไปยังไม่ทราบชะตากรรม

ออฟไลน์ BN`

Re: สอบถามอนาคต brio และ amaze ในบ้านเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2018, 20:09:38 »
Brio กับ Amaze มีคู่แข่งหลักๆคือ Yaris, Yaris Ativ, Mazda 2

ผมเกรงว่าถ้าเอามาประกอบขายแล้วจะไม่คุ้มทุนน่ะสิครับ

สำหรับตลาดบ้านเรา ผมคิดว่า Honda น่าจะเน้นยอดขายไปที่ City/Jazz ตัวใหม่ที่กำลังจะมามากกว่าครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 08:44:10 »
Brio กับ Amaze มีคู่แข่งหลักๆคือ Yaris, Yaris Ativ, Mazda 2

ผมเกรงว่าถ้าเอามาประกอบขายแล้วจะไม่คุ้มทุนน่ะสิครับ

สำหรับตลาดบ้านเรา ผมคิดว่า Honda น่าจะเน้นยอดขายไปที่ City/Jazz ตัวใหม่ที่กำลังจะมามากกว่าครับ

แจ้สที่จะลงตลาดอีโคด้วยเครื่อง1.0เทอร์โบ ผมนี่นั่งรอดูราคาเลยครับเพราะตอนที่บ้านซื้อตัวล่างสุดเพราะราคามันถูกดี(แต่เราคงหวังเรืองแบบนี้ในปัจจุบันไม่ได้แล้วมั้ง555)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 10:09:14 »
ถึง 2 รุ่นนี้จะขายไม่ดีแต่ Honda ก็คงเป็นแชมป์รถยนต์นั่งของเมืองไทยอีกแน่ๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 11:34:17 »
คิดว่า ในไทย อนาคต คงไม่มี 2 รุ่นนี้ ผลิตขายอีกแล้ว เพราะ ...

1. สันดานคนไทย รถที่ใช้ ต้องดูดี เป็นทรัพย์สินที่บ่งบอกฐานะ  vs  สถานะ Brio , Amaze ในตลาดรถ .. มันไม่ตอบโจทย์ตรงนี้เลยแม้แต่น้อย

2. คลาส ECOCAR ในไทย  คู่แข่งในตลาดรถ ค่ายอื่นๆ มีแต่เอารถที่ขายในตลาดโลก มาผลิตขายในตลาด ทั้งนั้น ...

ผมเชื่อว่า ฝ่ายการตลาด / ผู้บริหารระดับสูงใน Honda Thailand ก็ไม่ได้โง่ ... คงไม่ทำ Brio / Amaze ใหม่ มาขายในไทยอีกแล้ว  เพราะความล้มเหลวจากรุ่นแรก ... ขาดทุนย่อยยับบบบบ
    แต่จะไปเอา City & Jazz รุ่นใหม่  มาปรับสเปคให้เข้าเกณฑ์ ECOCAR  แล้วผลิตขายป้อนตลาดคนไทยแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 11:36:40 โดย TCP »

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 15:20:35 »
ไม่น่าทำนะครับคิดว่า jazz city มาใสเครื่องเล็กคงดีกว่า แต่ราคาคงไม่ถูกลงเยอะจนน่าซื้อหรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 20:32:21 »
แอบเสียดายรุ่นใหม่อยู่นะครับ สวยดีด้วย

ออฟไลน์ kingcomsystem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:46:50 »
นอกจากหน้าตาประหลาด และหาความสวยไม่เจอแล้ว

ยอดขายยังแสดงถึงความล้มเหลวอย่างชัดเจน

ถ้าผมคือ honda คงต้องยุติการขายแล้วครับ

และพาคนออกแบบรถรุ่นนี้ ไปปรับทัศนคติ ซะหน่อย^^