ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะมีลูกสาวตัวน้อย อยากได้รถใหม่ไม่เกินล้าน ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 8116 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
vote XPANDER ครับ Sienta สำหรับผมนั่งหลังไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ ถ้าให้คุณแม่นั่งหลังแล้วได้พัก ได้ผ่อนคลายบ้างเวลาลูกหลับนี่จะไม่สบายเท่า Xpander

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ตอนลูกผมยังเล็ก คนโต 3 ขวบ คนเล็ก เพิ่งคลอด
 มี Spacewagon ออกมาพอดี มันใช่เลย รถครอบครัวตัวจริง เสียดายที่ Mitsu ไม่พัฒนารุ่นต่อไป ใช้อยู่ 8 ปี ขายให้คนข้างๆที่ทำงาน ไป 5 ปีแระ เห็นเมื่อไร ก็ยังคิดถึง

ออฟไลน์ NoName__???

อย่าประมาทของใช้ของเด็กๆ รถแค่นี้ไม่พอหรอกค่ะ หา CX5 XV ไปดีกว่า แต่แนะนำ Sienta น่าจะเหมาะสุด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Xv ก็ไม่ค่อยพอนะครับ ท้ายที่เก็บของพื้นสูง เก็บน้อยได้กว่า HRV เยอะเลยครับ

ลองดู Forester ครับ น่าจะลดกันเยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเป็นผม ซื้อมือ 1 เท่านั้น เผื่อไปเสียกลางทางนู้นนั่นนี่ น่ารำคาญหัวใจ  8)

mg zs น่ารักดีนะครับ คุ้มจริง (แต่ดูดนัำมันจัง)

โตต้า เซียนต้า ใช้ยาวยันลูกเข้ามัธยมเลยก็ได้ครับ

HRV ไปเปลี่ยนช่วงล่างสักชุดก็โอเค

เทลเบอร์เซอร์ ตัว 9.9 แสน  รถครอบครัวคันใหญ่น่าใช้

BRV , Mobilio  (ภายในก็ใหญ่อยู่นะ)

expander ก็ใหญ่นั่งสบาย

สรุป ถ้าอยู่ชานเมือง - ตจว. มีที่จอดสบาย ขับไปตจว.บ้าง ผมเลือก เทลเบอร์เซอร์ 9.9 แสน
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ผมเลือก เซียนต้า ครับ

ปัจจุบันที่บ้านใช้ freed รับส่งหลาน มาหลายปีแล้ว ขับเข้าออกซอยใน กทม. สะดวกดีจัง  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2018, 13:37:48 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ Fly to dream

เป็นผมตัดรถที่ทำเพื่อตลาดอินโดนีเซียอย่างเดียวออกก่อน เรื่องความปลอดภัยนะ

ยกเว้น sienta แนะนำตัวนี้ไม่ก็ HRV หรือ CHR หรือยอมเพิ่มงบอีกหน่อยหา PPV ได้อีกหลายรุ่นเลยตัวล่างที่ความปลอดภัยเต็มมีอยู่หลายรุ่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

ยินดีด้วยกับว่าที่คุณพ่อมือใหม่ครับ
ปีที่แล้ว ผมก็มีโจทย์คล้ายๆกับคุณ ไปลองขับมาหลายรุ่นพอสมควร ใน List ของคุณแล้ว มันตอบโจทย์ได้ไม่ครบครับ
มีลูกนี่ เตรียมตัวเป็นคนขับได้เลยครับ เพราะด้านหลังจะเป็นที่นั่งของภรรยาคุณ และลูก(คาร์ซีท) เบาะหน้าจะเป็นทีวางของที่หยิบใช้บ่อยๆ เช่น นม ของเล่น หรือแพมเพิส
พื้นที่เก็บของต้องกว้างพอประมาณ ยิ่งลูกเพิ่งเกิด ของยิ่งเยอะครับ ไหนจะรถเข็นเด็ก ที่กินพื้นที่ไปเยอะมาก
อีกอย่าง ถ้าคุณขับรถบ่อยๆ สิ่งที่จะตามมา คือต้องการรถที่ปลอดภัยมากขึ้น เพื่อเซฟตัวคุณและครอบครัวของคุณครับ

ลองไปขับให้ครบทุกรุ่นที่คุณสนใจ พาภรรยา พาคุณพ่อหรือคุณแม่ ที่มีโอกาสจะนั่งรถคันนี้ไปลองด้วยครับ

ปล. ผมใช้ CX5 ช่วงแรกๆยังรู้สึกว่าขนของแทบจะไม่พอเลยครับ ดังนั้นแทบไม่ต้องมอง CX3 เลยครับ

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
หัวอกเดียวกันเลยครับ  เจ้าตัวเล็กผมเพิ่ง 2 เดือนยังไม่ค่อยได้ออกไปไหน เลยใช้ mazda2 ไปพลางๆก่อน กะว่าค่อยๆเก็บประเด็นปัญหาจากเจ้า 2 แล้วค่อยเอามาเป็นตัวตัดสินใจเลือกคันใหม่  ตอนนี้ก็เล็งๆ Xpander ไว้

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
ผมเลยจุดนั้นมาแล้ว  อยากบอกว่าขนาดสำคัญมากกก
ที่นั่งแถว 2 ต้องสบายจริง...ขับทางไกลต้อง OK เพราะคุณภรรยาที่นั่งแถว2
จะแรงมากถ้ารถผิดปกติ  เช่น โคลง เก็บเสียงไม่ดี legroomน้อย.....

ไปไหนมาไหนคล้ายไปอยู่ 4-5 วัน ของแน่นรถแน่ๆ

ระบบประตูแบบเตะเปิดถ้ามีก็ซื้อติดซะ สำคัญมาก แต่ก่อนคิดว่าไร้สาระ

ลุยน้ำ หรืิอ เที่ยวอุทยานทุรกันดารโดนแน่ๆ  รถต้องสูงหน่อย

ราคาไม่ควรเรียกว่าไม่เกินล้าน ควรเรียก 7-8 แสน เพราะจะกลายเป็นเพิ่มอีก 2 แสน
ได้ PPV แล้วใหญ่ๆแล้ว ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ ซึ่่งมันต่างกันมากกกก

ผมว่าหวยออก Xpander นะจากโจทย์

ออฟไลน์ Olympuspen

อย่าประมาท ของใช้ลูกนะครับ เยอะกว่าของพ่อและแม่ 3 เท่า ทุกครั้งที่เดินทางหรือออกต่างจังหวัด

สิ่งที่ต้องคำนึงหลักๆส่วนมาก
1.ความกว้าง ขนของได้เยอะ (คาร์ซีต, รถเข็น, อุปกรณ์เกี่ยวกับนม , เสื้อผ้า,ผ้าห่ม) แค่นี้ก็ครึ่งคันรถแล้ว
2.ความสบาย ห้องโดยสารจะต้องโปร่งสบาย ช่วงล่างควรจะออกแนวนุ่ม เพราะลูกและเมียจะต้องนั่งหลัง เบาะหน้าไว้วางของ ถ้าขับแล้วกระเด้งกระดอนคุณอาจโดนเมียด่า
3.ควรเป็นรถที่ดูแลรักษาง่ายหน่อยนะครับ ทน หาอะไหล่ง่าย เข้าศูนย์หรืออู่ง่าย เพราะถ้าซ่อมแพง เข้าศูนย์ช้า ก็จะโดนเมียเหมือนเดิม

โดยส่วนตัวผมแนะนำ D segment มือสองครับ Camry ACV50 , Accord G9 สภาพดีๆเยอะ 7-8 แสนดีๆเพียบ ใช้ยาวได้ 4-5 ปี ถ้า SUV ก็ CRV , Xtial , Forester

ออฟไลน์ Boyja

เชียร์ X-Pander อีกเสียงครับ โจทย์เหมือนกันผมเองก้อตั้งไว้ไม่เกิน 9 แสน รุ่นนี้มาพอดี... ส่วน Sienta แคบไปครับ

ออฟไลน์ WTF

ถ้าไม่ติดที่ว่าไม่เอา Honda นี่ HRV ลงตัวกับชีวิตเลยนะ

ออฟไลน์ simcity

ถ้าเพิ่มงบได้อีกถึง 1.2 ล้าน ลองดู D-segment หรือ SUV ตัวล่างๆ ดีกว่าครับ

ลองดูพวก Teana/ Camry ช่วงโล๊ะStock อาจมีส่วนลดเป็นแสน

ราคาอาจจะลงมาอยู่ในงบได้ครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ตอนผมเป็นเด็กเนี่ย ปู่กับย่าผมนี่ไม่ยอมเอาผมออกบ้านเลยครับแต่นั่นก็สิบกว่าปีมาแล้ว ถ้ามีลูกผมเชียร์ sienta เลยครับประตูสไลด์+พื้นที่น่าจะขนของได้เยอะพอสมควรเลยครับ จะแนะนำพวก Innova ก็เกินงบไปนิดนึง+ขึ้นลงอาจจะลำบากสำหรับคุณแม่อุ้มลูกครับ แต่พื้นที่เก็บของเยอะพอควรเลยนะครับ สุดท้ายนี้ ยินดีด้วยครับผม

ออฟไลน์ SM.

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ผมขอแนะนำแบบนี้ครับ

ถ้าเพิ่มงบได้ ขึ้นหา C-SUV หรือ PPV จะเยี่ยมเลยครับ

ผมเป็นคนนึงที่อยู่ในสถานะการณ์เดียวกับ จขกท. เมื่อ 8 เดือนที่แล้ว

ตอนนั้นผมใช้รถเก๋งคนละล้านกว่าบาท พอมีลูกสาวที่น่ารักๆ มาเพิ่มคนนึง เท่านั้นละ

ผมต้องเปลี่ยนรถคันใหม่เลย ของใช้ของเขาเยอะมากครับ  ::) ::) ::) ไหนจะของแม่เขาอีก และ เวลามีลูกสาว จะต้องมีสมาชิกในรถเพิ่มเข้ามา ไม่ว่าจะ ตา ยาย ที่เวลาหลายสาวไปไหน ก็จะไปด้วยตลอด  ;D ;D ;D เรียกได้ว่าไม่ยอมห่าง

ไหนจะรถเข็น เบาะเด็ก(car seat) กระเป๋าของใช้ของลูกสาว อุปกรณ์ปั้มนมของคุณแม่ กล่องเก็บน้ำนม(แช่แข็ง) บลาๆๆๆๆๆ ตอนใช้เก๋ง บอกเลยว่า ลำบากมาก ท้ายรถแค่รถเข็นเด็กก็กินไปครึ่งนึงละ ของใช้เต็มจนล้น เบาะหลังของเยอะ ลามล้นมาถึงเบาะหลัง นั่งก็ไม่สบาย เข้าออกเวลาอุ้มเด็กยาก(เพราะต้องก้มเยอะ)

ผมเลยไปจบกับ PPV คันนึง ครับ ตอนนี้ก็ใช้ชีวิตปกติ และ OK กับการเลือกรถคันนี้มากครับ ดีใจที่คิดถูก

ลองเปรียบเทียบดูครับ เพราะเวลาแบ่งเป็นค่างวด / เดือนแล้ว รถ 1 ล้าน กับ 1.3-1.5 ล้าน ค่างวดต่างกันหลักร้อย ไม่ถึงพัน ครับ