ผู้เขียน หัวข้อ: MB C43 Coupe pre facelift CBU or CKD เลือกคันไหน  (อ่าน 5310 ครั้ง)

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
MB C43 Coupe pre facelift CBU or CKD เลือกคันไหน
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 06:14:29 »
กำลังสนใจC43 COUPE ศูนย์ที่รู้จักกันมีรถผู้บริหารในstock อยู่2 คันเป็นตัว CKD กับ CBU โดยตัว CKD วิ่งไป4,000 ตัว CBU วิ่งไป 7,000 กิโล เสนอราคาให้ที่เท่ากันคือ 3.6x ล้านบาท

อยากสอบถามว่าควรเลือกคันไหนดี เพราะเท่าที่หาข้อมูลเหมือนตัว CKD จะมีระบบ Active Brake Assist เพิ่มขึ้นมา รบกวนด้วยครับตัดสินใจไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: MB C43 Coupe pre facelift CBU or CKD เลือกคันไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:27:37 »
เชียร์ckdครับ เคยใช้cbu  ของยุโรป จอดตากแดดนานๆ ภายในแตก+ละลายหมดเลย คิดว่าckdน่าจะเหมาะกับ ประเทศไทยมากกว่า
และไม้ไมล์น้อย+option มากกว่า ด้วยครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

Re: MB C43 Coupe pre facelift CBU or CKD เลือกคันไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:16:39 »
ผมว่าลองถามเจ้าของศุนย์ดูก่อนครับ ว่าคันไหนเป็นผู้บริหารใช้จริงๆ ถ้าคันไหนเป็นรถเทสผมว่าช้ำแน่ๆ เพราะเชื่อว่าคนเทสรุ่นนี้เหยียบแหลกตั้งแต่ 0 กิโล ซึ่งระยะยาวไม่ดีแน่ แต่ถ้าใช้ไม่นานไม่เกิน 4 ปี ไปตัว ckd ละกันครับ เพราะปีใหม่กว่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:41:33 »
ถ้าใช้ยาวๆ cbu ก็น่าเก็บครับแต่อันนี้ผมไม่ทราบว่า C43 cbu ที่มาขายที่ไทยผลิตมาจากเยอรมนีหรือเปล่าเพราะรุ่นนี้มีผลิตในแอฟริกาใต้ด้วยก่อนจะมีตัว ckd ไทย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:05:12 »
ckd ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:18:20 »
C43 แถมเป็น Coupe ด้วย รถผู้บริหาร? ผมว่ามันแม่งๆ นะ ไปรับมาจากผู้บริหารที่ซื้อมาขับเล่นหรือเปล่า ดีไม่ดีเหยียบมิดกันสนุกเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:37:47 »
ผมว่าลองถามเจ้าของศุนย์ดูก่อนครับ ว่าคันไหนเป็นผู้บริหารใช้จริงๆ ถ้าคันไหนเป็นรถเทสผมว่าช้ำแน่ๆ เพราะเชื่อว่าคนเทสรุ่นนี้เหยียบแหลกตั้งแต่ 0 กิโล ซึ่งระยะยาวไม่ดีแน่ แต่ถ้าใช้ไม่นานไม่เกิน 4 ปี ไปตัว ckd ละกันครับ เพราะปีใหม่กว่า
ถ้าเป็นรถเทสของเบนซ์ราชดำเนินผมว่าไม่ช้ำนะเพราะเส้นทางที่เขาให้วิ่งค่อนข้างสั้น รถติด วิ่งเร็วมากก็ไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:41:33 »
เรียกว่ารถผู้บริหาร เพราะรถแบบนี้ คนมีรายได้เยอะๆ ระดับผู้บริหารเท่านั้น ที่พอจะซื้อได้ ผมเลยอยากเดาว่าไม่ใช่รถผู้บริหาร Benz หรอกครับ อาจจะผู้บริหารที่อื่น ก็เท่ากับว่า รถมือสอง ไมล์น้อย นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 12:27:56 »
ใช่คันที่เอาไปทดสอบในสนามกันหรือเปล่า ผมเห็นคร่าวๆ ไม่ต่ำกว่า 7-8 คัน นะส่งไปตามดีลเลอร์ต่างๆอีกด้วย  ถ้าเงินคุณถึง เอาตัวใหม่ดีกว่า เพิ่มไม่ถึงหกแสน ได้ เครื่องใหม่แรงกว่า ข้างใน ดีกว่าเดิมแบบคนละโลกเลย

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 13:16:25 »
กำลังจะตอบเหมือนคุณ panjap เลย ดีที่ refresh ก่อน
ข้างล่างคือที่พิมพ์ไว้

=================================

อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกครับ เดี๋ยวนี้บางแห่งเวลาเอารถทดสอบ มาขาย
ก็จะใช้คำว่ารถผู้บริหาร

เคยมีประสบการณ์ตรง กับคำว่ารถผู้บริหาร
มีครั้งหนึ่งเซลล์เสนอขายรถผู้บริหารให้ เป็น range rover evoque
(สมัยตั้งแต่ range rover อยู่กับตัวแทนจำหน่ายรายเดิม ไมใช่รายปัจจุบัน)
เซลล์ก็เอามาส่งให้ลองถึงที่บ้าน ระหว่างที่ขับออกไปลอง
สอบถามไปมาก็ได้ความว่าจริงๆแล้วเป็นรถทดสอบครับ
(หรือเค้าจะหมายถึงว่าพอเป็นรถทดสอบ ก็เป็นรถของดีลเลอร์ ความเป็นเจ้าของก็คือเป็นรถของผู้บริหารดีลเลอร์นั้น  :) )

อาจต้องเช็คให้แน่ใจ เพราะถ้าเป็นรถทดสอบ แล้วทดสอบหนักๆ ราคา 3.6x ผมก็ไม่เอาครับ
(ตัว c43 coupe ผมเห็นมีหลายสื่อได้รถไปเทสครั้งละหลายวัน มีขับลองออกต่างจังหวัด
กดมิดหาอัตราเร่งกันหลายรอบ)

ถ้ามีงบแล้วต้องการ c43 coupe
ระหว่างรถ pre facelift มือสอง 3.6x ล้านบาท (ไม่ว่าจะเป็นรถผู้บริหารจริงหรือรถทดสอบ)
กับ รถใหม่ facelift 4.22 ล้านบาท
ถ้าเพิ่มงบไปเอา facelift ได้ ผมเชียร์รถใหม่ facelift เลยครับ
c43 facelift นี้เพิ่มมาหลายอย่างที่ผมมองว่าคุ้มอยู่
แล้วถ้าคิดรวมๆแล้วก็ไม่ได้ต่างกัน 6 แสนกว่าบาท แต่ต่างกันน้อยกว่านั้น
เพราะพอถึงเวลาจะขาย รถรุ่น facelift ก็ขายได้ราคาดีกว่าครับ

แต่ถ้าจะดูระหว่าง รถมือสอง 2 คันนี้แน่ๆ ไม่ไปเอารถใหม่
พอใจในสภาพรถแล้ว ราคา 3.6x เท่ากัน
ผมเลือกคันที่มี active brake assist ครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 17:56:42 »
เดาว่ารถทดสอบแหละครับ
เบนซ์ส่งรถ test driveไปตาม Dealer บางทีก็ใช้ให้เซลล์ หรือ ผจก.ศูนย์ใช้ ให้เลขไมลขึ้นตามเป้า เพราะถ้าไมล์ไม่เดินทางMBTh จะหาว่าศูนย์ไม่พยายามเชิญลูกค้าทดลองขับครับ คล้าย kpi MBTh กลายๆ

มันคือรถมือสอง แต่จดทะเบียนมือหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2018, 17:59:34 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:31:43 »
ได้ยินมาเหมือนกันว่ารถเทสของ mb ไมล์ต้องถึงระดับที่กำหนดไว้ถึงจะปล่อยขายเป็นรถเดโม่ หรือที่เรียกให้ดูดีว่า รถผู้บริหาร

รถพวกนี้คิดว่าไม่ได้ผ่านการรันอินแน่ๆ คนไม่ซีเรียสก็ไม่ต้องอะไรมากก็ได้ ส่วนการขับนี่ก็คงระดับนึง ดูคลิป glc43 ที่โดน clk 2j ดันเป็นตัวอย่าง อย่างตอนผมไปลองขับใช้เส้นนิดหน่อยเซลล์ไม่ได้ไปด้วยก็จะขับชิลๆหน่อย

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:39:20 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ถ้าถามผมผมว่าเป็นรถ test แหละ เพราะทุกคันที่ดูวารันตีนับเริ่มปลายเดือน2 ต้นเดือน3 ทุกคันและออกจาก Mercedes Thailand ไม่ใช่จาก Dealers ที่เอามาขายเลยครับ แค่ตอนนี้คันมากอยากได้ ตอนแรกจะไปรถใหม่แต่ผบ.สูงสุดบอกว่า ส่วนต่างตั้ง6-7 แสน เอาเงินไปซื้อรถสำรองอีกคัน

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 13:00:49 »
รถ test drive เลขไมล์ 4,000 กม. คงผ่านมือผ่านเท้าลูกค้าและสื่อมวลชนมาเป็น 100+ คน แต่ละคนที่ขับก็พยายามรีดสมรรถนะรถออกมาให้มากที่สุด ไม่รู้ว่ารถจะช้ำแค่ไหน กับราคาส่วนต่างราวๆ 6 แสน หรืออาจจะนัอยกว่าเพราะตัว facelift ก็มีส่วนลด...ตีคร่าวๆ เหลือส่วนต่าง 5 แสนบาท

เป็นผมเลือกตัว facelift จ่ายแพงหน่อย ได้รถสภาพ 100% ไม่โดนอัดมาเยอะ เครื่องใหม่ 390 แรงม้า ภายในที่ดูดีขึ้น (แม้ว่าข้างนอกจะดูสวยน้อยลงหน่อยก็ตามครับ)

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 13:12:54 »
ถ้าเป็นรถเทสของเบนซ์ราชดำเนินผมว่าไม่ช้ำนะเพราะเส้นทางที่เขาให้วิ่งค่อนข้างสั้น รถติด วิ่งเร็วมากก็ไม่ได้

ตอนผมไปเทส (3 ปีก่อน) ราชดำเนินเค้าให้ ขึ้นทางยกระดับ มาถึงตลิ่งชันเลยนะครับ
(หรือตอนนี้เค้าเปลี่ยนแล้ว)