ผู้เขียน หัวข้อ: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ  (อ่าน 15086 ครั้ง)

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
Re: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 09:54:06 »
ไม่ทราบว่าเคยขับพวกSUV PPV มาบ้างหรือเปล่าครับ
อย่างผมตอนก่อนจะซื้อ CRV 2.4 G4 มาใช้
ก็ขับแต่รถ sedan มาตลอด พอมีลูกก็เลยเปลี่ยนเป็น CRV
แรกๆที่ใช้ก็มีความรำคาญในช่วงล่างที่โคลงกว่ารถ sedan ค่อนข้างมาก
แต่ด้วยความที่มันเอนกประสงค์ ขนของลูกได้เยอะเวลาออกต่างจังหวัด
ถนนห่วยๆก็พอลุยได้ กับเวลาจอดรถไม่ต้องกังวลความสูงของฟุตบาท
ปัญหาน้อย ทนและอึดดี ก็มีเรืองก๋องแก๋งตามประสารถ Honda บ้าง
ตอนนี้ซื้อเพิ่มอีกคันเป็น CX-5 2.0 SP ผมไม่ไปดูพวก D-segment เลยครับ
ถึงมันจะเกาะและนุ่มน้อยกว่าพวกSUV แต่ขับถนนในไทยรถพวกนี้เหมาะกว่ามาก
เอนกประสงค์กว่าเยอะ ก็ไม่แปลกใจทำไมยอดขายพวก D-segment เดี๋ยวนี้
ถึงหลักร้อยคันต่อเดือน ผมว่าเลือก SUV ไปเถอะครับ ถ้าไม่ชอบ CRV ก็ลอง CX-5 ก็ได้ครับ
แล้วไปเช่าขับ Camry เอาวันหลังก็ได้ครับ รถเช่าที่เป็น Camry เยอะมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2018, 09:56:15 โดย TORA »

ออฟไลน์ BOBBY_7

Re: สับสน crv. New camry. ใครกำลังสับสนแบบผมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:15:10 »
กำลังหิวเลยจะสั่งอะไรดี?  กระเพราะ หรือ ราดหน้าดี อยากกินทั้งคู่

"เธอเรากินอะไรดี?" เธอจะช่วยให้คำตอบ

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:28:15 »
ทั้ง camry / CRV ก็รองรับชีวิตครอบครัวคุณได้สบายๆแน่ (ถ้าลูกไม่เกิน 2คน)
แต่ camry ขับดีกว่า เงียบกว่า แน่นกว่า
CRV สูงกว่า ลุยได้มากกว่า
ชีวิตปัจจุบันคุณลุยเยอะไหมล่ะ?  ใช้เก่งมาแล้ว เคยโดนน้ำท่วมเครื่องดับไหม?
ถ้าเคย ก็ซื้อรถสูงแบบไม่คิดมาก
ถ้าไม่เคย แสดงว่ารถสูงอาจไม่ใช่ปัจจัยสำคัญใดๆเลย

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:42:37 »
โจทย์เดียวกันเลย แต่ผมเป็นเทียน่ากับเอ็กเทล มีลูกเล็ก 1

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 10:56:56 »
อยากได้ SUV ไม่กวนใจไม่จุกจิกน้อยแบบโตโยต้า สงสัยต้องมองพวก Harrier หรือ Lexus แทนละครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 11:10:48 »
แนะนำว่าทดลองขับดูก่อนครับ ค่อยนำมาเปรียบเทียบ แล้วตัดสินใจเลือกครับ

รถทั้งสองรุ่น ต่างมีทั้งข้อดี และข้อเสีย อยู่ที่ตัวเราเองยอมรับข้อเสียของรถได้มากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ zenten

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 11:14:51 »
   ยัดเยียดเเต่ภายในสีดำงี้ เบาะ 7ที่นั่งงี้ เกียร cvt งี้ ไฟหน้า led หลอกๆงี้ ละข้อเสียประจำตัว honda ที่ขึ้นชื่อเรื่งก๊องแก๊ง ตั้งแต่ brio ยัน accord แต่ทำงัยได้ เพราะมันไม่มีคู่แข่งให้เลือกเลย คิดว่ายังงัยก้อต้องออก crv  รอแค่เวลาอย่างเดียว

ผมแปลกใจบางเรื่อง เช่น เกียร์ CVT งี้ ผมว่า Camry ใหม่ก็ CVT แล้วไฟหน้า led หลอก ๆ มันคืออะไร ผมว่า ก็ led เหมือนกันหมด เพียงแค่ว่า
ทนหรือไม่ทนแค่นั้น ส่วน 7 ที่นั่ง ก็ CRV กำลังออก 5 ที่นั่งมา

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 11:27:45 »
ไม่น่าเลือกยาก รถคนละประเภทเลย

ผมเอง โอเคกับ สเปค camry นะ แต่ของเล่นยัดในรุ่น top ไฮบริด หมดเลย

แต่ถ้าให้ผมซื้อจริงๆ เมื่อวานยังคุยเรื่องนี้กับเพื่อนอยู่เลยว่า ยังไงผมก็ไม่เลือก camry เพราะผมไม่ชอบซีดาน คันยาวใหญ่ แต่อรรถประโยชน์ไม่ได้มากกว่า c-segment เลย แถมต้องมาระวังความเตี้ยของมันอีก

อ้อ ดูแก่ด้วยอ่ะ

เหตุผลส่วนตัวนะ

ออฟไลน์ ceicourier

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 12:52:02 »
CRV ครับ จบมันเอนกประสงค์ กว่าเยอะเลย  ซื้อsuv คันเดียว เที่ยวทั่วไทย แต่ ใช่ว่า Camry จะไปไม่ได้นะครับ  สรุปเอาที่คุณชอบนั้นแหละ ผมเคยเจอปัญหานี้มาแล้ว คำตอบไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 13:06:44 »
แล้วแต่การใ้ช้งาน ผมลูก2เมีย1 มี gla กับ stepwagon ไม่ได้สนใจ camry เลยอ่า  นั่งมากกว่า2เอาตู้ไป นั่งไม่เกิน2เอา gla ไป อยู่ที่การใช้งานจริงๆครับ
Camry ราคาเกือบ double ของ c seg แต่ความสุขที่ให้มากขึ้น แค่ 10-20%เองครับ ส่วนตัวว่ามันไม่คุ้มอ่ะ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 14:08:41 »
    วันนึ้ไปลอง camry มาแล้วครับ

ความรู้สึกคือ. ชอบบบบบบ ทุกอย่างเลย.
แต่ติดเรื่องเดียวเลย. อย่างที่กล่าวไปคือ มันจม เวลานั่ง ถึงจะสบาย. แต่รุ้สึกทันทีว่ามันจมลงไป
เตี้ย. เสียวครูด มาก. ความรุ้สึกที่ไม่ชอบ sedan พรั่งพรูมาเต็มๆ
   มันเหมือนเราเจอเนื้อคู่แต่ไม่สามารถ จะ แต่งงานกันได้. รุ้สึก เจ็บ จุกแปลกๆ. ที่ต้องบอกเลิก แล้วต้องกลับไปหาคู่หมายเดิมที่พ่อแม่หาเตรียม ไว้ให้. โดยที่เราไม่ได้รู้สึกเต็มรัอยกับเค้า (. แต่ก้อชอบอยุ่บ้าง )
     เดินออกมาจากโชวรูมแบบมึนๆ.  นัองเซลถาม พี่จะจองเลยมั้ย. คงเห็นเราชอบมาก.
ไม่กล้าตอบน้องเลย บอกขอกลับไปคิดกีอน ทั้งๆ ที่พอจะรุ้คำตอบอยุ่แล้ว
   เซงเลย.   ชลอ ออกไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 14:42:12 »
ค่อย ๆ ตัดสินใจครับ ไปลองขับทั้งคู่ อีกสักรอบก็ได้

ทั้ง 2 คันน่าจะสบายทั้งคู่ แต่ทัศนะวิสัย CR-V ดีกว่า
ลองพาคนที่บ้านไปนั่งหลังด้วยก็ดีครับ

ผมเคยสนใจ SUVs อยู่ช่วงนึงแต่ไปลองขับ ที่บ้านไม่ค่อยถูกใจช่วงล่างหลัง
CR-V เวียนหัว CX-5 แข็งไป
X-trail กับ Forester ช่วงล่าง OK แต่ Options ค่อนข้างน้อย
เลยไปออก รถเล็กแทนครับ

ลองดูรูปแบบการใช้งานด้วย บ้านผมขับจากบ้านไปที่ทำงาน วันละ 5 กิโล
ทำอาหารบ้าน ตลาด กับห้างใกล้บ้าน ไม่ได้ใส่ของเยอะ

CR-V กับ Camry ค่าภาษีรายปี กับประกันภัยราคาก็สูงนะครับ ลองคำนวณเผื่อด้วย

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 15:04:41 »
ผมมี ซีวิคโบกับปาปอด รถคนละขั้ว
ตอนนี้เดินทางถนนดีผมเลือกซีวิค ขับดี แรงดี  สนุก ประหยัด แม้ว่าจะลุกนั่งลำบาก ต้องคอยระวังรถครูดนี่ นั่น
และ ผมจะเลือกปาปอดก็ต่อเมื่อ ทางไม่ดี กลัวน้ำท่วม นั่งเกิน 4 คน  ขนของเยอะ
ถ้ามีรถได้คันเดียวคงเลือกยากเหมือนกัน  แต่บอกได้อย่างนึง ถ้าซีวิคไม่แรงถึงใจผม ผมเลือกขับปาปอดสบายใจกว่า
เลือกเอาที่เราพอใจเลยครับ ถ้าพอใจข้อเสียมันก็พอจะยอมรับได้ หาให้เจอว่าเราพอใจอะไรมากที่สุดจากรถคันนั้น
ปล.แคมรี่สวยจริง ถ้าแรงม้าถึง 230 ผมคงเอาซีวิคไปเทอร์น 555

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 15:52:56 »
ถ้าใช้Honda มา20ปีน่าจะรู้ถึงข้อเสียประจำตัวยี่ห้อนี้ ช่วงล่างตึงตัง เก็บเสียงห่วย งานประกอบแย่ ใช้ไปนานๆกร๊อบแกร๊ม พลาสติกหูหิ้วกันชนขาด กับข้อเสียเรื่องความเตี้ยของ แคมรี่

ลองชั่งใจดูยังรับอันไหนได้มากกว่ากัน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Chimp

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 16:29:01 »
จิ้มไปที่ Harrier 2.5  hybrid เลยครับ ตอบโจทย์ทันที

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 17:11:39 »
ถ้ารู้สึกว่านั่งแล้วจมลองปรับเบาะให้สูงขึ้นดูอาจเป็นแค่จิตวิทยาให้รู้สึกว่ามันเตี้ยก็ได้ครับ รถซีดานเดิมๆปกติไม่ได้เตี้ยมากหรอกถ้าไม่ได้เอาไปโหลดครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 17:12:31 »
ผมเป็นคนนึงที่จะไม่ซื้อเก๋งอีก
จะเอาแต่ SUV หรือ PPV เท่านั้น

แคมรี่ใหม่ออกมา ไม่มีผลต่อการเปลี่ยนใจเลย
แม้จะชอบแคมรี่ตัวใหม่มากๆ..

เหตุผลเดียวกันคือ มันเตี้ย...

ผมเกลียดมาก SUV
ไปลองขับ Everest มา เกลียดทุกอย่าง

- พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้ wtf? ท่านั่ง Fiesta เสือกสบายกว่า Everest สะงั้น
- เบรคทีไรรถขยับหน้าไปหลัง รถสูงเกิน
- เทโค้งเสียวมาก
- เพราะรถมันหนักมาก อัตราเร่งก็เท่ากับรถราคาไม่ถึง 600,000. จะจ่ายเงิน 1,800,000 เพื่อ?

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 18:14:19 »
เกลียด sedan มาก ได้ camry มาอาจจะเห่ออยู่พักเดียวครับ หลังจากนั้นคุณก็จะเบื่อเพราะคุณเกลียก sedan มาแต่แรก
เหมือนผมที่ไม่ค่อยชอบ suv ppv แต่ก็มาลองซื้อรถกลุ่มนี้ ทุกวันนี้คิดถึง sedan เครื่องแรงๆจับใจ
ผมเห็นด้วยเลยครับ
ผมอยากได้ ปาเจโร่ไว้ขนคนไปเที่ยว หรือตอนลุยๆ พอซื้อมาใช้จริง แรกๆก็ชอบ เห่อนั่นนี่
แต่พอใช้ไปสักพัก โคตรคิดถึง sedan เพราะมันขับสบายกว่ามากกกกกก
สุดท้ายก็ต้องมาออก Camry HV
ณ ตอนนี้ แทบไม่จับปาเตโร่แล้วครับ เดือนนึงขับสักครั้งสองครั้ง หรือบางเดือนไม่แตะเลย(มันเหนื่อย)
เอาไว้ออกทริปเที่ยวเกิน 5 คน เท่านั้น หรือเวลาไปซื้อของใหญ่ๆ (นานๆทีอีกนี่นแหละ)
ทุกวันนี้ขับ Camry ชีวิตปกติสุขมากเลยครับ 555
ส่วนปาเจโร่ ยกให้พ่อแฟนใช้ประจำไปเลย
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:04:04 »
จขกท อายุประมาณเท่าไรครับ?
ผมเองพออายุมากขึ้น ไม่รู้ว่าเป็นเพราะส่วนสูงผม 180 cm ด้วยมั้ยที่ทำให้การขึ้นรถ sedan มันลำบาก เข้าออกปวดเข่า
ตอนนี้ผมชอบรถแนว suv มากกว่าครับ

คหสต แต่ honda ยุคปัจจุบัน มันสวยแต่รูปอย่างเดียว คุณภาพแย่ลงกว่าสมัยก่อน ออฟชั่นความปลอดภัยก็น้อย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 23:47:08 »
ส่วนตัวถ้าเป็นผม ผมขอเลือกรถที่สูงไว้ก่อนครับจะ SUV หรือ PPV ก็ได้

หรืออย่างน้อยเป็นรถ Crossover ก็ยังดีครับ เพราะใช้ในถนนเมืองไทยแล้วสบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 07:55:10 »
ไปลองแคมรี่มา คนขับนั่งสบายมากกว่าg9ผม แต่คนนั่งหน้าติดคอนโซลเบี้ยวๆมาก มากกว่า รถผมเยอะเลยครับ ผมไปลองกับเพื่อน ผมขับ เพื่อนนั่ง เพื่อนผมบ่นเรื่อง เกิน160แล้วหวิวแบบน่ากลัว กับคอนโซลฝั่งคนนั่ง ทั้งดันและเบียด บอกนั่งรถผมสบายกว่ามาก แท่นไร้สายในรถชาจไอโฟนไม่ได้ ไม่แน่ใจเป็นอะไร

เบาะหน้านั่งสบายกว่าแอคคอร์ดพอควร รับน่องดีกว่า ไหล่ก็รับกว่าทั้งๆที่ดูไม่น่านั่งสบาย

เบาะหลังนั่งสบายกว่าเพราะปรับได้
ดีกว่าแอคคอร์ดไฮบริดเห็นๆเลยก็คือท้ายรถเหมือนรถปกติเลยครับ แบตไปอยู่ใต้เบาะหลังแทน ท้ายโล่งมาก
อ่อรถที่ไปลองสีดำ เบาะสีครีมอ่อนมากจนเหมือนจะขาวเลย สวยแต่น่าจะมอมง่ายมาก

ภายนอก ผมชอบg9มากกว่า แคมรี่ไม่เหมือนรถปีใหม่ ผมว่ามันเหมือนอัลติสโฉมปัจจุบันบวกกับวีออส ยิ่งสีอ่อนยิ่งเห็นกางเกงในที่หน้าชัด

หน้าปัทม์ตรงจอกลางอ่านยากไปนิด รายละเอียดเยอะ ตัวหนังสือเล็ก คงต้องใช้เวลาให้ชิน

ตัวทอปขาดท่อคู่กับล้อ18