ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสมาชิกที่่ยังใช้ Honda Jazz Ge หรือ Honda City GM2 ครับ  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
มีสมาชิกท่านไหนที่ยังใช้รถ 2 รุ่นนี้อยู่แล้วเลขไมล์ทะลุสองแสนกิโลเมตรแล้วบ้างครับ ผมอยากทราบว่าหลังสองแสนกิโลเมตรแล้วรถเริ่มมีปัญหาจุกจิกเพิ่มขึ้นบ้างมั้ยครับ ตอนนี้รถผมไมล์กำลังจะแตะหนึ่งแสนแปดหมื่นกิโลเมตร ยังไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกเท่าไหร่ มีแค่เปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ตามอายุการใช้งานกับเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะเท่านั้น สมาชิกท่านไหนพบปัญหาหลังจากเลขไมล์เกินสองแสนกิโล อยากให้มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับว่าเจออะไรบ้าง ผมจะได้เตรียมตัวและค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงถูกครับ  ::)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามสมาชิกที่่ยังใช้ Honda Jazz Ge หรือ Honda City GM2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 11:21:13 »
jazz ge 3 แสนกว่ากม. รถปี 08

มีลูกหมากกันโคลง / ลูกหมากแร็ค / สวิทช์แรงดันน้ำมันเกียร์ / โอริงวีเทค / ซีลหน้าเครื่อง

ไล่ๆมาตั้งแต่ 2 แสนหน่อยๆ แต่ราคาก็ไม่แพงนะ หลักร้อย หรือ พันต้นๆครับ

โดยรวมถือว่า ทนมากๆครับ

crv g3 ยังซ่อมบ่อยกว่า jazz เลยครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: สอบถามสมาชิกที่่ยังใช้ Honda Jazz Ge หรือ Honda City GM2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 11:52:31 »
ของผมประมาณ 185000 ติดแก๊สด้วย
ที่เปลี่ยนนอกจากคู่มือก็มี คอยล์ 4 ตัว แร็คพวงมาลัย หม้อน้ำ ที่เหลือก็ตามระยะครับ
แต่เดี๋ยวว่าจะเก็บเงินฮอลเครื่องอยู่ครับ อืดมากเลย สงสัยเพราะแก๊ส

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 12:32:33 »
เคยเปิดดูราคาอะไหล่รุ่นนี้​ ดูไปก้อขำไปครับ​ ถูกดีมากๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 13:24:23 »
ของผม GE อาจไม่ถึง 200K น่ะ ประมาณ 180ปลายๆ ยังใช้ดีอยู่ไม่งอแง
ที่เคยเปลี่ยนก็ซีลหน้าเครื่อง กับยางรองแท่นเครื่อง
และก็คอลย์แอร์ ครับ นอกนั้นบำรุงรักษาตามระยะ
แต่ของผมตอนอยู่ในระยะประกันเครื่อง ช่างที่ศูนย์ตรวจ
พบอะไรสักอย่างเกี่ยวกับระบบเครื่อง ผมจำไม่ได้และว่าอะไรบ้าง
ช่างเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ไปหลายชิ้น ค่าใช้จ่ายหลายหมื่นอยู่ครับ
แต่เปลี่ยนฟรีทั้งหมด อยู่ศูนย์ไป 2 วัน หลังจากนั้นก็ตามที่กล่าวมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2018, 13:27:55 โดย Ao_Chosi »

ออฟไลน์ YiiPooN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 13:29:16 »
ของผมปี GE 2012
ตอนนี้ 222,000
ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนหนักๆนะครับ เปลี่ยนตามระยะตลอด แอร์ก็ยังเย็นดี คลัชคอมฯแอร์ยังไม่หมด
วิ่งได้ปกติ มีแค่มันตึงตังขึ้น ขอบยางตามกระจกรอบตัวรถเริ่มเสื่อมสภาพ
หลายครั้งที่คิดว่าโช้คน่าจะเสื่อมแล้ว แต่เข้าเช็คศูนย์ก็บอกว่ายังดีอยู่
มีพวงมาลัยเริ่มลอกแล้ว โดนเหงื่อกัด

กลับกัน CRV ปีเดียวกันยังจุกจิกกว่าเลย

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 13:59:29 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นของพี่ๆนะครับ ได้อ่านละค่อยสบายใจหน่อย เพราะคันนี้ผมกะใช้ยาวๆ อาจจะแตะสามแสนกิโลเมตรละค่อยเปลี่ยนรถ (ถ้าไม่ตบะแตกอยากได้คันใหม่ซะก่อน  ;D) ขอบคุณครับ ::)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 19:08:44 »
ของผมปี GE 2012
ตอนนี้ 222,000
ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนหนักๆนะครับ เปลี่ยนตามระยะตลอด แอร์ก็ยังเย็นดี คลัชคอมฯแอร์ยังไม่หมด
วิ่งได้ปกติ มีแค่มันตึงตังขึ้น ขอบยางตามกระจกรอบตัวรถเริ่มเสื่อมสภาพ
หลายครั้งที่คิดว่าโช้คน่าจะเสื่อมแล้ว แต่เข้าเช็คศูนย์ก็บอกว่ายังดีอยู่
มีพวงมาลัยเริ่มลอกแล้ว โดนเหงื่อกัด

กลับกัน CRV ปีเดียวกันยังจุกจิกกว่าเลย

ใช่ครับ

CRV G3 โดนลูกหมากกันโคลง / บู๊ชปีกนก / ลูกหมากคอม้า / คลัชท์คอม / พัดลมไฟฟ้า / หัวฉีด ไปตั้งแต่แสนกว่ากม.ละ ... มี 2 คัน ก็คล้ายๆกัน ระยะทางใกล้ๆกัน จริงๆไม่ถือว่าจุกจิก ถ้าเทียบกับอีกแบรนด์ที่ใช้งานอยู่ เพียงแต่เจ้า Jazz GE ดันทนกว่าแค่นั้นแหละ

ยังโดนพ่อแซวบ่อยๆว่า ทำไม CRV G3 มันทนสู้ CRV G2 คันเก่าของพ่อไม่ได้ ... รายนั้นก็ถึกเหมือน Jazz GE นี่แหละ เสียอย่างเดียว ... แดร่กกกกเช็ดดดด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 10:57:10 »
ผม GP ไฮบริด ใช้ไม่คุ้มเลย เพิ่งจะ ไม่ถึง 8 หมื่น กม.ดีเลยครับ แม่ยึดไปใช้(จอด)  :'( :'( :'( :'(

แต่ตามสไตลล์ ผมว่าเค้าไม่น่าจะจุกจิกอะไรครับ อะไหล่ทั่วไปก็ไม่ได้โหดร้ายมากนัก