ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมจีนถึงมีภาษีนำเข้าตํ่าและอาจจะไม่มีเลยอีกไม่นาน  (อ่าน 3664 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
เมื่อก่อนจีนก็มีภาษีนำเข้าสูงเหมือนไทยเพื่อให้โรงงานไปผลิตรถที่จีนแทน

แต่ทำไมอยู่ดีๆจีนถึงตัดสินใจลดภาษีนำเข้าเรื่อยๆจนทำให้รถที่นำเข้าราคาไม่ได้สูงไปมากเที่ยบกับรถที่ผลิตในประเทศ

ทุกคนเรารู้ว่าจุกประสงค์ของภาษีนำเข้าอย่างในประเทศไทยมีไว้ให้คนไปซื้อรถที่ผลิตในประเทศแทน เพื่อทำให้โรงงานประกอบรถในประเทศ
เจริญเติบโต และสุดท้ายทำให้คนไทยเป็นล้านๆคนมีงานทำ

แต่ที่ผมสงสัยคือทำไมพอถึงจีนลดภาษีนำเข้าโรงงานผลิตรถที่จีนก็ยังอยู่ต่อได้และขนาดรถแบร์นจีนก็ยังพอขายได้อยู่ ไม่ได้ต้องการภาษีนำเข้ามาช่วยเพิ่มยอดขายเหมือนหลายๆคนบอกที่ไทยว่าถ้าไทยไม่มีภาษีนำเข้าก็จะไม่มีโรงงานผลิตรถ

ถ้าจีนทำได้ ทำไมไทยทำไม่ได้ครับ สงสัยจริงๆ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
คิดว่าเพราะเค้าต้องการภาษี 0% หรือต่ำๆ ในการส่งออกเหมือนกัน
ส่วนในทางกลับกันสินค้าที่จะเข้าบ้านเค้าด้วยภาษี0%หรือต่ำๆ เค้าก็คิดว่าสินค้าเค้าสู้ได้

ออฟไลน์ AkE

เป็นสิ่งที่น่าสนใจครับคำถามนี้เท่าที่ผมเข้าใจนะมันก้เพราะว่าจีนมีประชากรสูงมากคือไม่ต้องเทียบกับไทยเลยห่างเยอะมากและคนจีนแผ่นดินใหญ่มีรายได้ไม่ได้น้อยแต่โดนรัฐควบคุมเยอะมากเพราะฉะนั้นคนทั่วๆไปโอกาสจะซื้อรถราคาสูงๆคงยากส่วนใหญ่ก้ยังซื้อรถที่ผลิตในประเทศเหมือนเดิมก้จะมีแค่คนที่มีรายได้สูงและสูงมากที่ได้ประโยชน์กับเรื่องนี้ ซึ่งต่างจากไทยครับถ้าไทยทำแบบนี้บ้างผมรับรองเลยว่ารถผลิตในประเทศขายไม่ออกแน่เพราะคนไทยค่อนข้างติดของนำเข้าคิดว่าดีกว่า ไม่ใช่จีนไม่เป็นนะครับเป็นเหมือนกันแค่เทียบเป็น%แล้วไทยเป็นมากกว่า โอกาสที่ของผลิตในประเทศจะขายไม่ออกสูงและอย่างที่รู้ทำธุรกิจทางตรงและทางอ้อมพังกันเป็นdominoแน่นอนครับ ส่วนตัวผมทุกวันนี้ที่เป็นอยู่ผมก้เฉยๆนะไม่ได้เดือดร้อนอะไรกฎก้ต้องเป็นกฎ แต่ถ้าจะเปลี่ยนให้เป็นแบบจีนก้ดีนะผมก้อยากขับรถสวยๆราคาไม่แพงเหมือนกันแต่คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รึจะเป็นเพราะเสียดุลการค้าในสินค้าอื่น เลยต้องมาชดเชยกับภาษีรถเลยนำเข้าแทน คล้ายๆ FTA เดานะครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tvm

เมื่อก่อนอาจจะต้องการสนับสนุนอุตสาหกรรมให้เกิืดขึ้นในประเทศ
ถึงจุดนึง อุตสาหกรรมนั้นเริ่มเข้าที่ ก็คงต้องปรับเปลี่ยนเพื่อให้อุตสหกรรมนั้นเข้มแข็งและเพิ่มความสามารถในการแข่งขัน ยกระดับไงครับ

แต่ในหลายๆ ประเทศ สนับสนุนการผลิตในประเทศ แต่อุตสาหกรรมก็ยังคงเป็นรับจ้างผลิตเหมือนเดิม เลยอาจจะใช้แนวเดียวกันยากอยู่ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าเป็นเพราะห่วงโซ่การผลิตอยู่ในจีนเกือบหมดแล้วครับ

ใครจะสู้จีนได้ ;D

อเมริกาเองขึ้นภาษีไปผมว่าคนเมกาจะตายแทนมากกว่าได้งานครับ
ควรคิดว่าตัวเองค่าแรงแพงเกินความสามารถไปหรือไม่มากกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

รายได้จีนคือส่งออก กับค้าขายในประเทศก็มากแล้วครับ การลดภาษีนำเข้าของจีนเหมือนเป็นการให้คู่ค้าลดการขาดดุลทางการค้า

ประมาณว่าไทยค่าขายกับจีน ไทยโดนจีนส่งของมาที่ไทยแค่นิดเดียวของเค้ามันก็เยอะมากสำหรับไทยแล้ว แต่พอไทยส่งกลับไปขายไทนส่งไปเต็มที่เลยแต่มันก็แค่เศษเสี้ยวของประเทศเค้า ถ้าจีนเก็บภาษีเต็มเม็ด ไทยก็ส่งของไปหาเค้าได้น้อยลงในราคาที่สูงขึ้น ไทยยิ่งขาดดุลการค้า  ในอนาคตอาจต้องลดการนำเข้าจากจีน แบบนี้จีนเลยแก้ให้ตัวเองนำเข้าได้เยอะภาษีน้อยๆ ทำให้คู่ค้าเสียดุลน้อยลง แต่ในทางกลับกันจีนก็ส่งสินค้ากลับมายังเราได้เยอะเหมือนเดิม

ส่วนที่อเมริกา กับ จีน งัดข้อกันบอกไว้เลยว่าอเมริกาไม่ได้โง่นะ ทรัมป์ฉลาดกว่าที่คิด สามารถดึงอะไรๆออกจากจีนมาได้เยอะอยู่ตอนนี้ ถึงตัวเองจะเจ็บแต่ระยะยาวอเมริกาทนการเจ็บนี้ได้มากกว่าแน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ส่วนหนึ่งเป็นเรื่องของการเมืองระหว่างประเทศที่เปลี่ยนมุมมองให้จีนกลายเป็นผู้นำโลกเสรี(ทั้งที่เป็นคอมมิวนิสต์)​ ในขณะที่อเมริกาและ NATO ปิดตัวเองอยู่หลังม่านเหล็ก (ทั้งที่เป็นประชาธิปไตย)

ว่าด้วยการเมืองระหว่างประเทศนะครับไม่โยงเมืองไทย

ออฟไลน์ flybigbear

ลดภาษีนำเข้า แต่ไปเพิ่มภาษีในส่วนอื่นทดแทนไงครับ