ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางขึ้นเหนือครับ  (อ่าน 9982 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
สอบถามเส้นทางขึ้นเหนือครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 08:58:36 »
สวัสดีครับ

ผมขอสอบถามเส้นทางขึ้นเหนือช่วงนี้หน่อยครับ ด้วยคืนพรุ่งนี้ว่าจะพาเจ้าตัวน้อยไปแอ่วเชียงใหม่ครั้งแรกในชีวิต (ศรีราชา - เชียงใหม่) คงขึ้นมอเตอร์เวย์ไปลงบางปะอิน แล้วต่อสายเอเชียยาวๆไป มีข้อสงสัยอยู่บางข้อครับ

สภาพถนน
- ช่วงนครสวรรค์ ได้ยินว่าทำทางอยู่ ไม่แน่ใจว่าเสร็จแล้วหรือยัง ควรวิ่งเส้นบายพาสหรือวิ่งเข้าตัวเมืองไปเลยครับ ผมดู Google Map เหมือนจะมีการก่อสร้างแถวบายพาส ไม่แน่ใจว่าข้อมูล Update หรือเปล่าครับ
- แถว กำแพงเพชร, ตาก ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

มีกล้องจับความเร็วจุดไหนบ้างครับ จับความเร็วที่เท่าไหร่ครับ ถ้าใช้ความเร็วแถว 110 นี่เกินกำหนดไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ johnlee

Re: สอบถามเส้นทางขึ้นเหนือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:07:09 »
นครสวรรค์เข้าตัวเมืองทางดีกว่า

สายกำแพง ก้เรื่อยๆ  ผมชอบสาย 117 มากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
Re: สอบถามเส้นทางขึ้นเหนือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:16:23 »
สายเอเชียนครสวรรค์ทำเสร็จแล้วครับ วิ่งได้ยาวๆ อย่าเร็วมาก จะมีตำรวจตั้งด่านใต้สะพานตรงตัดเข้าลพบุรี/ชัยนาทครับ พอเลยไปแล้วจะมีทางเลี่ยงเมืองนครสวรรค์-กำแพงเพชร ไม่ผ่านสะพานเดชา ไปทางนั้นก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:20:06 »
นครสวรรค์เข้าตัวเมืองทางดีกว่า

สายกำแพง ก้เรื่อยๆ  ผมชอบสาย 117 มากกว่า
ขอบคุณครับ
สาย 117 เคยขับแต่ตอนกลางวััน กลางคืนไม่เคยไป คิดว่าน่าจะเปลี่ยวกว่าสาย 1 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:22:32 »
เส้นบายพาส ไม่แนะนำให้วิ่ง ล่าสุดยังไม่เสร็จนะ
วิ่งทางหลักดีกว่า ถ้าไม่ใช่เทศกาลหรือบ่ายวันอาทิตย์ไม่ค่อยติดครับ

เรื่องกล้องไม่มั่นใจ วิ่ง 110 คงไม่น่าห่วง
แต่ถ้าเห็นป้ายวัดความเร็วแบบโชว์ตัวเลขเรียวทาม ให้ลดที่ 90 ครับ

ที่แน่ๆหน้านิคมไฮเทคมีกล้องจับความเร็วที่ 90 ครับ
ถ้าเวลาราชการ จะมีด่านจับความเร็วแถวๆสิงค์บุรีตั้งกรวยบีบเลนส์แล้วตำนวดโบกเข้าข้างทางเลย

เดินทางปลอดภัยครับ

(แถม)
น้ำพริกจ่าวิรัต อร่อยนะถ้าชอบลองได้
ไก่ย่างเขาสวนกวางไม่อร่อย(แพงด้วย)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:22:55 »
สายเอเชียนครสวรรค์ทำเสร็จแล้วครับ วิ่งได้ยาวๆ อย่าเร็วมาก จะมีตำรวจตั้งด่านใต้สะพานตรงตัดเข้าลพบุรี/ชัยนาทครับ พอเลยไปแล้วจะมีทางเลี่ยงเมืองนครสวรรค์-กำแพงเพชร ไม่ผ่านสะพานเดชา ไปทางนั้นก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ผมคาดว่าน่าจะถึงนครสวรรค์ราวๆตี1 คิดว่าตอนนั้นไม่น่าจะมีด่านตำรวจแล้ว แต่กล้องจับความเร็วนี่ทำงาน 24 ชั่วโมง เลยอยากรู้จุดไหนต้องชะลอครับ จุดไหนทำความเร็วได้ก็จะได้ป้วนเปี้ยนแถว 110 - 120 ครับ จะให้ขับไม่เกิน 90 กว่าจะถึงเชียงใหม่คงร่วม 12 ชั่วโมง 555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 09:30:45 »
เส้นบายพาส ไม่แนะนำให้วิ่ง ล่าสุดยังไม่เสร็จนะ
วิ่งทางหลักดีกว่า ถ้าไม่ใช่เทศกาลหรือบ่ายวันอาทิตย์ไม่ค่อยติดครับ

เรื่องกล้องไม่มั่นใจ วิ่ง 110 คงไม่น่าห่วง
แต่ถ้าเห็นป้ายวัดความเร็วแบบโชว์ตัวเลขเรียวทาม ให้ลดที่ 90 ครับ

ที่แน่ๆหน้านิคมไฮเทคมีกล้องจับความเร็วที่ 90 ครับ
ถ้าเวลาราชการ จะมีด่านจับความเร็วแถวๆสิงค์บุรีตั้งกรวยบีบเลนส์แล้วตำนวดโบกเข้าข้างทางเลย

เดินทางปลอดภัยครับ

(แถม)
น้ำพริกจ่าวิรัต อร่อยนะถ้าชอบลองได้
ไก่ย่างเขาสวนกวางไม่อร่อย(แพงด้วย)

ขอบคุณครับ
ผมเดินทางตอนกลางคืน เพราะมีเวลาจำกัด คิดว่าตอนนั้นคงไม่น่าจะมีด่านตรวจแล้วครับ
กะว่าไปถึงเชียงใหม่เช้า จะได้เที่ยวต่อเลยครับ
ผ่านนครสวรรค์ตอนราวๆตี 1 คงไม่มีร้านอะไรขายของแล้วล่ะครับ คงได้แวะแต่ปั๊มใหญ่ๆแหละครับ น้ำพริกไม่เคยลอง ขอเก็บไว้ในลิสต์ก่อนครับ
สมัยก่อนเวลาขึ้นเหนือ ผมมักจะคุมความเร็วแถวๆ 110 ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ไม่โดนจับความเร็วแน่ แต่ตอนนี้พอมีกล้องจับความเร็ว + กับตัวเองไม่ได้เที่ยวไกลๆมา 2 ปีกว่าละ(ช่วงเมียท้อง + ลูกเพิ่งเกิด) เลยไม่รู้ว่าความเร็วที่วิ่งได้ตามแต่ละพื้นที่มันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 10:21:01 »
หลุดนครสวรรค์ไปแล้วทางโล่งขับสบายครับ ช่วงสะพานเดชาเลี่ยงเวลางานช่วงเช้าและเย็นได้ดีที่สุดติดเป็นชั่วโมงแน่นอน เวลาปกติไปได้เรื่อยๆแต่ทำความเร็วไม่ได้ครับไฟแดงก็เยอะ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 10:34:24 »
พึ่งไปพิดโลกมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วขาขึ้นน่าจะสร้างเสร็จแล้วแต่ขากลับไม่แน่ใจ เพราะกลับเส้นตากฟ้า กลางคืนหลุดนครสวรรค์ไปแล้วถนนโล่งดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 10:40:04 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 10:34:59 »
ผมพึ่งขึ้นเหนือไปเมื่ออาทิตที่เเล้ว ก็วิ่ง 110 อยุ่เลนกลางๆ เเต่ผมเเวะพิษณุโลกก่อน มีด่านอยุ่ 2จุด ช่วงก่อนถึงนครสวรรค์ กับพิษณุโลก ผมไม่โดนเเต่ถ้าพวก120+-140 ผมเห็นตำรวจเรียกจอดทุกคัน ส่วนนคนสวรรค์วิ่งเข้าตัวเมืองดีกว่สผมไปกลางวันก้ไม่ติดมาก เลยจากนั้นก้โล่งเลย เเต่เรื่องกล้องเเนะนำให้สังเกตุป้าย ตรวจจับความเร็วครับ ถ้ามีป้ายก้ลดความเร็วลงมาหน่อย

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:19:47 »
สายเอเชียก็จะมีระวังจับความเร็วตรง อ่างทอง-สิงห์บุรีเป็นบางช่วงครับ แต่วิ่งแค่110ไม่มีปัญหาครับ ผมก็วิ่งประมาณนี้ยังไม่เคยโดนใบสั่ง ส่วนถึงนครสวรรค์แนะนำให้วิ่งผ่านเมืองครับ ทางเลี่ยงเมืองตอนนี้กำลังทำมีบางช่วงต้องวิ่งสวนทางกันและทางมันมืด ออกจากนครสวรรค์ก็ยิงยาวสบายๆๆครับมาถึงนครสวรรค์ตี1 ขาขึ้นน่าจะมีรถทัวร์วิ่งขึ้นเหนือเป็นเพื่อนเยอะครับ ช่วงนครสวรรค์-เถินจะไกล ควรวางแผนเรื่องจุดพักเพื่อเมื่อยล้าด้วยครับ เพราะทางขึ้นเหนือจะเป็นทางตรงยาวๆๆ ถึงเถินแล้วก็สบายครับ 190โลก็ถึงเชียงใหม่แล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:29:48 »
หลุดนครสวรรค์ไปแล้วทางโล่งขับสบายครับ ช่วงสะพานเดชาเลี่ยงเวลางานช่วงเช้าและเย็นได้ดีที่สุดติดเป็นชั่วโมงแน่นอน เวลาปกติไปได้เรื่อยๆแต่ทำความเร็วไม่ได้ครับไฟแดงก็เยอะ
ขอบคุณครับ
ตอนผมไปถึงแถวนครสวรรค์ คงไม่ค่อยมีรถวิ่งแล้วล่ะครับ 555

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:31:11 »
พึ่งไปพิดโลกมาเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วขาขึ้นน่าจะสร้างเสร็จแล้วแต่ขากลับไม่แน่ใจ เพราะกลับเส้นตากฟ้า กลางคืนหลุดนครสวรรค์ไปแล้วถนนโล่งดีครับ
ขอบคุณครับ
ขากลับ ผมว่าจะลงจากเชียงใหม่ช่วงบ่ายๆ มาถึงนครสวรรค์ น่าจะมืดแล้ว แต่ไม่น่าจะดึกมาก คงเกาะคันหน้าไปเรื่อยๆเอาครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:33:14 »
ผมพึ่งขึ้นเหนือไปเมื่ออาทิตที่เเล้ว ก็วิ่ง 110 อยุ่เลนกลางๆ เเต่ผมเเวะพิษณุโลกก่อน มีด่านอยุ่ 2จุด ช่วงก่อนถึงนครสวรรค์ กับพิษณุโลก ผมไม่โดนเเต่ถ้าพวก120+-140 ผมเห็นตำรวจเรียกจอดทุกคัน ส่วนนคนสวรรค์วิ่งเข้าตัวเมืองดีกว่สผมไปกลางวันก้ไม่ติดมาก เลยจากนั้นก้โล่งเลย เเต่เรื่องกล้องเเนะนำให้สังเกตุป้าย ตรวจจับความเร็วครับ ถ้ามีป้ายก้ลดความเร็วลงมาหน่อย
ขอบคุณครับ
ถ้า 110 เลนกลางวิ่งได้ยาวๆ ก็จะได้ทำความเร็วแถวนั้นเอาครับ ตอนแรกกะว่าช่วงตั้งแต่บางปะอินถึงนครสวรรค์จะวิ่งไม่เกิน 90
เลยนครสวรรค์ไปน่าจะไม่ค่อยมีกล้องแล้วค่อยเพิ่มความเร็วเอา กลัวว่าวิ่ง 90 นานๆแล้วจะหลับในเอาครับ เพราะขับคนเดียว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:37:54 »
สายเอเชียก็จะมีระวังจับความเร็วตรง อ่างทอง-สิงห์บุรีเป็นบางช่วงครับ แต่วิ่งแค่110ไม่มีปัญหาครับ ผมก็วิ่งประมาณนี้ยังไม่เคยโดนใบสั่ง ส่วนถึงนครสวรรค์แนะนำให้วิ่งผ่านเมืองครับ ทางเลี่ยงเมืองตอนนี้กำลังทำมีบางช่วงต้องวิ่งสวนทางกันและทางมันมืด ออกจากนครสวรรค์ก็ยิงยาวสบายๆๆครับมาถึงนครสวรรค์ตี1 ขาขึ้นน่าจะมีรถทัวร์วิ่งขึ้นเหนือเป็นเพื่อนเยอะครับ ช่วงนครสวรรค์-เถินจะไกล ควรวางแผนเรื่องจุดพักเพื่อเมื่อยล้าด้วยครับ เพราะทางขึ้นเหนือจะเป็นทางตรงยาวๆๆ ถึงเถินแล้วก็สบายครับ 190โลก็ถึงเชียงใหม่แล้ว

ขอบคุณครับ
ที่เคยไปเหนือ เมื่อก่อนผมจะออกจากศรีราชาแถวๆ 2 ทุ่ม แล้วก็จะไปหาปั๊มจอดนอนแปํบนึงแถวๆ นครสวรรค์หรือกำแพงเพชร สัก 2-3 ชั่วโมง แล้วก็ขับต่อ แต่รอบนี้พาเจ้าตัวเล็กไปด้วย เลยกะว่าอยากจะให้ถึงเชียงใหม่ตอนเขาตื่นนอนพอดีครับ จะได้มีเวลาพาเขาเที่ยวได้นานหน่อยครับ
อันที่จริง ถ้าผมไม่ไหว ก็ปลุกแฟนมาช่วยขับได้ แต่เท่าที่เคยให้เขาขับตอนกลางคืน สังเกตว่าจะค่อนข้างเครียด ผมก็เป็นห่วงนอนไม่หลับอยู่ดีแหละครับ

ออฟไลน์ บุญทิ้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 11:58:31 »
ถนนหมายเลข 1 ขอตอบช่วง นครสวรรค์-กำแพงเพชร นะครับ

1.ถึง นครสวรรค์ แนะนำให้เข้าเมืองครับ ผ่านสะพานเดชา อย่าออกเลี่ยงเมือง(ถนนยังซ่อมไม่เสร็จ วิ่งสวนเลนยาว) ในเมืองตอนเช้าและเลิกงานติดหน่อย แต่เร็วกว่าเลี่ยงเมือง!
2.รอยต่อ นครสวรรค์ - กำแพงเพชร มีก่อสร้างถนนยังไม่เสร็จ รถวิ่งสวนเลน 3 ช่วง ยังไงก็ต้องผ่าน ช่วงเช้าและเย็น รถติดหนักมาก ย้ำว่าหนักมาก
แนะนำให้ผ่านช่วงนี้ตอนกลางคืน หรือกลางวันเที่ยงๆ จะผ่านสบาย (เลยมหาวิทยาลัยเจ้าพระยาไป)
3. กล้องจับความเร็วมี(พึ่งโดน) บริเวณหน้าโรงงานเบียร์ https://goo.gl/maps/ZdSMjyB6dio และ https://goo.gl/maps/5CnZu3kaDJM2
4.ถนนจาก กำแพงเพช-ตาก-ลำปาง สภาพดีครับ ผ่านยาวๆ

ข้อมูลปัจจุบันเลยครับ ผมใช้เส้นทางนี้ไปทำงาน :'( :'(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 13:42:50 »
กล้องจับความเร็ว
มอเตอร์เวย์ กม.5 บางปะอิน
มอเตอร์เวย์กม.18 คลองหลวง ปทุม

ทล.32
กม.58 ไชโย อ่างทอง
กม. 65 อ.ไชโย จ.อ่างทอง
กม.81 พรหมบุรี สิงห์บุรี
กม.85 ท่าวุ้ง ลพบุรี
กม.89 สิงห์บุรี
กม.308 พยุหะคีรี นครสวรรค์

ผมมีข้อมูลแค่นี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 13:50:40 โดย bravo »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 14:05:49 »
ถนนหมายเลข 1 ขอตอบช่วง นครสวรรค์-กำแพงเพชร นะครับ

1.ถึง นครสวรรค์ แนะนำให้เข้าเมืองครับ ผ่านสะพานเดชา อย่าออกเลี่ยงเมือง(ถนนยังซ่อมไม่เสร็จ วิ่งสวนเลนยาว) ในเมืองตอนเช้าและเลิกงานติดหน่อย แต่เร็วกว่าเลี่ยงเมือง!
2.รอยต่อ นครสวรรค์ - กำแพงเพชร มีก่อสร้างถนนยังไม่เสร็จ รถวิ่งสวนเลน 3 ช่วง ยังไงก็ต้องผ่าน ช่วงเช้าและเย็น รถติดหนักมาก ย้ำว่าหนักมาก
แนะนำให้ผ่านช่วงนี้ตอนกลางคืน หรือกลางวันเที่ยงๆ จะผ่านสบาย (เลยมหาวิทยาลัยเจ้าพระยาไป)
3. กล้องจับความเร็วมี(พึ่งโดน) บริเวณหน้าโรงงานเบียร์ https://goo.gl/maps/ZdSMjyB6dio และ https://goo.gl/maps/5CnZu3kaDJM2
4.ถนนจาก กำแพงเพช-ตาก-ลำปาง สภาพดีครับ ผ่านยาวๆ

ข้อมูลปัจจุบันเลยครับ ผมใช้เส้นทางนี้ไปทำงาน :'( :'(

ขอบคุณมากครับ
จุดติดตั้งกล้อง ใกล้กันจริงแฮะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 14:07:37 »
มอเตอร์เวย์ กม.5 บางปะอิน
มอเตอร์เวย์กม.18 คลองหลวง ปทุม

ทล.32
กม.58 ไชโย อ่างทอง
กม. 65 อ.ไชโย จ.อ่างทอง
กม.81 พรหมบุรี สิงห์บุรี
กม.85 ท่าวุ้ง ลพบุรี
กม.89 สิงห์บุรี
กม.308 พยุหะคีรี นครสวรรค์

ผมมีข้อมูลแค่นี้ครับ

ขอบคุณครับ
ยุบยับไปหมด ว่าแต่กล้องพวกนี้เขาตั้งไว้ที่ 90 หรือ 120 ครับ
บนมอเตอร์เวย์ไม่เกิน 120 แน่ แต่สายเอเชียนี่ ไม่รู้เลยว่าควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ 555

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 14:17:27 »
ถ้าขับกลางคืน แนะนำให้วิ่งเส้นหลักหมายเลข 1 ครับ
เส้น 117 ทางดี  แต่ช่วงวิ่งจากเด่นชัย-ลำปางกลางคืนถนนวิ่งผ่านป่าจะเปลี่ยวหน่อย แล้วเส้นนั้นชอบมีรถที่พฤติกรรมแปลกๆวิ่งตอนกลางคืนบ่อยด้วย

เส้นหลักปกติผมวิ่งไม่เกิน 120 ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรหรือโดนใบจับความเร็วครับ
แต่มีคนเคยโดนแถวๆสิงห์บุรี-ชัยนาทตอนกลางวัน  เห็นว่าจับที่ 90 ก็เลยไม่ชัวร์ว่าตกลงมันยังไงกันแน่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 16:23:58 »
บายพาส นครสวรรค์ ควรหลีกเลี่ยง ครับ

วิ่ง กำแพง - ตาก ถนนใช้ได้ เต็มที่ ก็มีทางซ่อมหลังเลย ทางออกจากบายพาสมาหน่อย แต่โดยรวมดีมาก

วิ่ง 117 เข้าพิษณุโลก ปัจจุบัน ถนนโทรมกว่านะ ขาไปพิษณุโลก ไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับนี่ หลายช่วงเละเลย สงสารรถ

ส่วนจะวิ่งเส้นไหน แล้วแต่ว่า คุณไปเที่ยวไหน ถ้าไป ลำปาง เชียงใหม่ พวกนี้ต้องวิ่งผ่านกำแพงอยู่แล้ว แต่ถ้าไป แพร่ น่าน เชียงราย อันนี้วิ่ง 117 ดีกว่า

117 กลางคืนก็วิ่งได้ครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว มีปั๊มเป็นระยะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 16:49:17 »
ถ้าขับกลางคืน แนะนำให้วิ่งเส้นหลักหมายเลข 1 ครับ
เส้น 117 ทางดี  แต่ช่วงวิ่งจากเด่นชัย-ลำปางกลางคืนถนนวิ่งผ่านป่าจะเปลี่ยวหน่อย แล้วเส้นนั้นชอบมีรถที่พฤติกรรมแปลกๆวิ่งตอนกลางคืนบ่อยด้วย

เส้นหลักปกติผมวิ่งไม่เกิน 120 ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรหรือโดนใบจับความเร็วครับ
แต่มีคนเคยโดนแถวๆสิงห์บุรี-ชัยนาทตอนกลางวัน  เห็นว่าจับที่ 90 ก็เลยไม่ชัวร์ว่าตกลงมันยังไงกันแน่
ขอบคุณครับ
คงวิ่งสาย 1 แหละครับ เพราะเป้าหมายคือเชียงใหม่
ได้ยินว่าวิ่งไม่เกิน 120 ได้ ผมจะได้สบายใจหน่อยครับ ตั้งแต่ใช้ SUV มักจะเพลินกดเกิน 110 เป็นบางช่วง 5555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 16:52:48 »
บายพาส นครสวรรค์ ควรหลีกเลี่ยง ครับ

วิ่ง กำแพง - ตาก ถนนใช้ได้ เต็มที่ ก็มีทางซ่อมหลังเลย ทางออกจากบายพาสมาหน่อย แต่โดยรวมดีมาก

วิ่ง 117 เข้าพิษณุโลก ปัจจุบัน ถนนโทรมกว่านะ ขาไปพิษณุโลก ไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับนี่ หลายช่วงเละเลย สงสารรถ

ส่วนจะวิ่งเส้นไหน แล้วแต่ว่า คุณไปเที่ยวไหน ถ้าไป ลำปาง เชียงใหม่ พวกนี้ต้องวิ่งผ่านกำแพงอยู่แล้ว แต่ถ้าไป แพร่ น่าน เชียงราย อันนี้วิ่ง 117 ดีกว่า

117 กลางคืนก็วิ่งได้ครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว มีปั๊มเป็นระยะครับ

ไปสาย 1 ครับ เพราะผมไปเชียงใหม่ครับ ปกติไปเชียงใหม่ส่วนมากจะไปแต่สาย 1 ครับ
117 เคยไปตอนที่ยังทำถนนอยู่เลย ตอนนั้นสงสารรถมาก กลับมาสีแทบจะกลายเป็นสีแดง

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 18:24:53 »
มีเจ้าตัวเล็กไปด้วย ขับ 110 ก็เหมาะละครับ
แต่ล่าสุดผมลอง 120  ใบสั่งไม่มาแฮะ

ถ้ามีเวลา วางแผนไปเชียงรายต่อเลยครับ
มีที่น่าเที่ยวเยอะเลย (พ่อผมคนเชียงราย)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:28:47 »
มีเจ้าตัวเล็กไปด้วย ขับ 110 ก็เหมาะละครับ
แต่ล่าสุดผมลอง 120  ใบสั่งไม่มาแฮะ

ถ้ามีเวลา วางแผนไปเชียงรายต่อเลยครับ
มีที่น่าเที่ยวเยอะเลย (พ่อผมคนเชียงราย)

คงไม่ซิ่งมากครับ เพราะอยากลองว่าน้ำมัน 1 ถังจะไปไกลสุดได้กี่ กม ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:54:48 »

คงไม่ซิ่งมากครับ เพราะอยากลองว่าน้ำมัน 1 ถังจะไปไกลสุดได้กี่ กม ครับ

ขาวิ่งขึ้นไปเชียงใหม่คงไม่ประหยัดเท่าไหร่ครับ  เพราะเป็นการวิ่งจากที่ต่ำไปที่สูง
แต่ลองจับขาวิ่งลงมา กทม.ดูครับ อัตราสิ้นเปลืองจะดีกว่าขาไปแบบสังเกตุได้เลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 22:01:06 »
ผมเพิ่งไปและกลับมาครับ จะแนะนำเลี่ยงรถติดตามนี้ครับ

ขาไป

1. นครสวรรค์ อย่าวิ่งบายพาสนะครับ ถนนยังต้องทำอีกเยอะเลยครับ วิ่งสวนกันรถติดมากเลยครับ วิ่งผ่าเมืองไปเลยดีกว่าครับ

2. ช่วงก่อนถึงลำปาง ถ้าตาม GoogleMap ก่อนเข้าลำปาง เลี้ยวซ้ายเลี่ยง ไปเกาะคา แล้วไปเลาะถนนเล็กๆไปเรื่อยๆดีกว่าวิ่งผ่าเข้าลำปางครับ

ขากลับ

1. ลำปางที่เดิม ก่อนเข้าตัวลำปาง GoogleMap มันจะให้ยูเทรินไปเส้นเลี่ยงเมือง (เส้นเดียวกับที่เรามา) ดีกว่าวิ่งผ่าลำปางครับ

2. ตาก อันนี้โหดมากครับ ติดอย่างยาว GoogleMap มันจะให้เลี้ยวซ้ายลงถนนเล็กๆก่อนถึงช่วงจะเข้าตาก เลี้ยวตามไปเลย ถ้าเลี้ยวไม่ทัน ข้างหน้าติดยาวมากๆเลยครับ

3. นครสวรรค์เหมือนเดิม อย่าไปบายพาสครับ

สุดท้ายและนำเปิด GoogleMap ไว้เลย มันเลี่ยงรถติดได้เยอะมาก ทางต่างจังหวัดไว้ใจได้แน่นอนครับ ถ้าไม่ติดมันให้วิ่งบายพาสก็ตามันไปเลยครับ

ขับขี่ปลอดภัยครับ เที่ยวให้สนุกครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 00:33:34 »
วิ่งสายเอเชีย ถ้าเจอพวกสะพานลอย หรือป้ายบอกทางบนหัว ก็มองดีๆครับ มันชอบติดอยู่บนนั้นแหละครับ
ผมเคยโดนตรงสิงห์บุรี ช่วงโค้งซ้ายมาหน่อยๆ ละเจอสะพานลอยดักหัวเลย อันนั้นมีทั้งขาเข้า ขาออก พร้อมแฟลชเลยครับ

ขับไม่เกิน 120 ไม่โดนนะครับ ที่ผมโดนๆมา จะ 120+ ตลอดครับ

ถ้าขับกลางคืน สบายครับ รถไม่เยอะ ไม่ค่อยติดอะไรมากมาย ไปได้เรื่อยๆครับ
ผมขึ้นเหนือ ก็ออก กทม เย็นๆค่อนหัวค่ำประจำครับ
ผมแนะนำเหมือนหลายๆท่านวิ่งเข้าเมืองนครสวรรค์ไปเลยดีกว่าครับ เลี่ยงเมืองยังทำทางอยู่ ทางไม่ดีด้วยครับ
พอช่วงรอยต่อกับกำแพงเพชร ก็มีทำทางอยู่สวนเลนกันครับ
สวนเลนแต่อย่าแซงนะครับ มันมีกรวยแบบปักยึดน็อตที่เป็นเสายางอะครับ ยึดไว้เป็นช่วงๆ

ขอให้เดินทางปลอดภัย เที่ยวให้สนุกครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2018, 00:35:40 โดย Hein9er »

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 04:23:29 »
ที่เพื่อนผมโดนกล้องมา

กม. 311-312 ต.ม่วงหัก พยุหะคีรี นครสววรค์
-กม. 414 คลองขลุง คลองขลุง กำแพงเพชร อยู่หน้าป้อมทางหลวงคลองขลุงเลยครับ
-กม.681-682 วังพร้าว เกาะคา ลำปาง

-ทางหลวง 117 นครสววรค์-พิษณุโลก 113-116 บางระกำ พิษณุโลก

นครสวรรค์ให้วิ่งเข้าเมืองดีกว่า ผมวิ่งเข้าเมืองตอนตีห้าสบาย ๆ

ช่วงเลยขุนตาลไปนิดนึง มีกล้องอยู่ กำหนดให้แค่ 80 ผมเกินมานิดหน่อย ลุ้น ๆ ว่าจะโดนไหม

มากำแพงเพชร สุโขทัย ลำพูน น่าน บ่อเกลือ ตอนนี้อยู่แพร่ กลับไปคราวนี้ไม่รู้ว่าจะโดนหรือไม่

กล้องเยอะจริง ๆ เยอะจนรู้สึกว่าบางช่วง เขาไม่น่าจะกำหนดให้ทำความเร็วได้น้อยขนาดนั้น

ทางช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร ยังมีทำอยู่บ้าง ต้องเบี่ยงสลับเลนอยู่ แต่โดนรวมถือว่าดีมากครับ

ช่วงร้องกวาง - เวียงสา มีทำทางยาว ๆ ประมาณ 7-8 กม. วิ่งตามกันไปแซงไม่ได้เลย

บนสายบ่อเกลือ-สันติสุขมีพังอยูช่วงนึงบนเขา ต้องใช้สะพานแบร์ลี่ย์ แต่โดยรวมขับสนุกเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 08:37:42 »

ขาวิ่งขึ้นไปเชียงใหม่คงไม่ประหยัดเท่าไหร่ครับ  เพราะเป็นการวิ่งจากที่ต่ำไปที่สูง
แต่ลองจับขาวิ่งลงมา กทม.ดูครับ อัตราสิ้นเปลืองจะดีกว่าขาไปแบบสังเกตุได้เลย

ขึ้นเขาเป็นบางช่วง แต่ออกตอนกลางคืน คิดว่าน่าจะคุมความเร็วนิ่งๆได้(ปกติไม่ชอบใช้ครูซครับ) เทียบกับขากลับที่น่าจะวิ่งช่วงบ่ายแก่ๆ น่าจะเจอรถติดใกล้ๆกันครับ
ผมอยากลองดูว่าวิ่งยาวๆ จะทำได้ดีกว่า 13.5 KM/L ไหมครับ