ผู้เขียน หัวข้อ: สอบทางเส้นทางไป "ภูลังกา"  (อ่าน 4644 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
สอบทางเส้นทางไป "ภูลังกา"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 08:58:32 »
อยากสอบถามเส้นทางที่จะไปภูลังกาอะครับ เห็นมีอยู่ 2 เส้นทาง คือ
1. ไปทางพะเยา เส้น 1192 ต่อ 1148
2. ไปทางน่าน เส้น 101 ต่อ 1148
เส้นทางไหนสะดวกดีกว่ากันครับ กับ สถานที่แวะเที่ยวเพิ่มเติมระหว่างทางด้วยครับ พอดีตั้งใจจะไปเที่ยวเสาร์อาทิตย์นี้ครับ (รู้สึกเหมือนไปย้ายที่นอนมากกว่า 55)
แพลนคือจองที่พักไว้ภูลังกาคืนวันเสาร์ครับ ว่าจะออกจาก กทม. คืนนี้ราวๆ 3 ทุ่ม ให้ไปถึงแถวๆ พะเยาหรือน่านเช้าๆ พอดีอะครับ

ออฟไลน์ delete

• Hero Member
Re: สอบทางเส้นทางไป "ภูลังกา"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 10:02:18 »
ปกติ เค้าจะแวะน่านก่อน นอนคืนนึง แล้วค่อยเข้าภูลังกา ผ่านทางอ.บ่อเกลือ บนๆโน่นเลย

แต่ดูเหมือนคุณจะย้อนทางเค้า 555

งั้นก็คงต้องเข้าพะเยาก่อน เพื่อไปภูลังกาเย็นวันเสาร์

แต่พะเยากลางวันไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจนะ มีแต่กว๊านพะเยา วัดพระเจ้าตนหลวง

ถ้าแนะนำ (อาจจะนอกเส้นทางนิดนึง แต่น่าสนใจ) คือ เข้าลำปางก่อน โดยวิ่งหมายเลข 1 ผ่านกำแพงเพชร ตาก
แล้วขึ้นไปวัดวัดเฉลิมพระเกียรติพระจอมเกล้าราชานุสรณ์ อยู่ใกล้ๆกับ แจ้ซ้อน

ถ้ามาถึงสักตี4ตี5 อาจจะทันพระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้าบนวัด

เที่ยวเล่นบนวัดเสร็จ สายๆก็ค่อยลงมา ออกมาทางอำเภอวังเหนือ แล้เลี้้ยวขวาเข้าพะเยา จากนั้นยิงตรงเข้าภูลังกาเลย จากวัดเฉลิมพระเกียรติ ถุงภูลังกา ราวๆ 220 กิโล ก็คงราวๆ 3-4 ชม. ถึงภูลังกาเย็นๆค่ำๆวันเสาร์พอดี

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 10:47:46 »
ไปได้ทั้ง 2 ทางครับ ทางลาดยางปกติ

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมจะไปทางแพร่-น่าน แล้วไปตัดเข้า 1148 แทนมากกว่า เพราะทางส่วนใหญ่วิ่งบนถนนเส้นหลักและผมคุ้นเคยเส้นทางนี้มากกว่า
(จะไปช้าแค่ตรงก่อนถึงน่านที่เป็นถนน 2 เลนสวนกัน)

ที่แวะเที่ยวก็คงเป็นตัวเมืองแพร่ หรือไม่ก็น่านครับ
แต่ผมชอบที่แพร่เพราะจะดูสงบเงียบกว่า เข้าถึงวิถีชีวิตชาวบ้านแถวนั้นได้ดี อาจจะไปขับวนๆดูบ้านเรือน นั่งร้านกาแฟหรือหาข้าวกินตอนเช้า

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 11:27:04 »
จาก กทม. ใช้เส้นทางตัวเลือก1)ครับ
1091-1092-1148
ขอให้เจอหมอกสวยๆครับ
ผมยังไม่เคยเจอหมอกที่รีสอร์ทนี้เลย

จากภูลังกา ไปบ่อเกลือ 2-3ชม. ตอนนี้เจอนาข้าวเหลืองสวยงามครับ
อุ่นไอมาง บ้านสะปัน บรรยากาศดี

ถ้าไม่ไปน่าน จะต่อไปนอนที่ภูชี้ฟ้า หรือ ดอยผาตั้ง อันนี้หมอกสะใจจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2018, 15:56:47 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 14:35:42 »
ปกติ เค้าจะแวะน่านก่อน นอนคืนนึง แล้วค่อยเข้าภูลังกา ผ่านทางอ.บ่อเกลือ บนๆโน่นเลย

แต่ดูเหมือนคุณจะย้อนทางเค้า 555

งั้นก็คงต้องเข้าพะเยาก่อน เพื่อไปภูลังกาเย็นวันเสาร์

แต่พะเยากลางวันไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจนะ มีแต่กว๊านพะเยา วัดพระเจ้าตนหลวง

ถ้าแนะนำ (อาจจะนอกเส้นทางนิดนึง แต่น่าสนใจ) คือ เข้าลำปางก่อน โดยวิ่งหมายเลข 1 ผ่านกำแพงเพชร ตาก
แล้วขึ้นไปวัดวัดเฉลิมพระเกียรติพระจอมเกล้าราชานุสรณ์ อยู่ใกล้ๆกับ แจ้ซ้อน

ถ้ามาถึงสักตี4ตี5 อาจจะทันพระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้าบนวัด

เที่ยวเล่นบนวัดเสร็จ สายๆก็ค่อยลงมา ออกมาทางอำเภอวังเหนือ แล้เลี้้ยวขวาเข้าพะเยา จากนั้นยิงตรงเข้าภูลังกาเลย จากวัดเฉลิมพระเกียรติ ถุงภูลังกา ราวๆ 220 กิโล ก็คงราวๆ 3-4 ชม. ถึงภูลังกาเย็นๆค่ำๆวันเสาร์พอดี

น่าจะจำชื่อผิดรึป่าวครับ

น่าจะเป็น ท่าวังผา มากกว่า บ่อเกลือ นะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 15:17:56 »
ถ้าเอาขับสบาย

กทม. - กำแพงเพชร - ตาก - ลำปาง - พะเยา - ภูลังกา ... ถนนเรียบ 4 เลนเกือบตลอดทาง จนออกจาก พะเยามาแหละ แต่ข้อเสียคือ ที่แวะเที่ยวน้อย

ถ้าเอาที่แวะเที่ยว

กทม. - พิษณุโลก - แพร่ แล้วลองดู google map มันมีเส้นตัดออก อ.เชียงม่วน จ.พะเยา แล้วไปโผล่แถวๆภูลังกา ก็จะใกล้หน่อย ถนนคดเคี้ยวนิดๆ 2 เลนสวน แต่ไม่มีอะไร จะใกล้สุด

ที่เที่ยว ก็อาจจะเก็บในแพร่ก่อน แล้วค่อยขึ้นก็ได้

ส่วนถ้าจะเข้า น่าน ผมเบื่อ ถนน 101 ตรงที่กำลังทำนี่แหละ เจอรถใหญ่นำ ก็ยาวเลย อันนี้กรณี อยากแวะไหว้พระที่ ตัวเมืองน่าน ครับ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 17:05:49 »
ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ ได้รู้อะไรเยอะขึ้นเลย เพราะตอนแรกตั้งใจจะมุ่งไปแต่ภูลังกา กะว่าจะวิ่งไปทางพิษณุโลก ทีนี้เดี๋ยวลองวางแผนใหม่อีกทีครับ พอดีไม่ค่อยได้วางแผนล่วงหน้าเท่าไหร่ครับ จะฉิ่งฉับไปเรื่อย