ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้มีคอลัมน์หรือรีวิวเกี่ยวกับยางครับ  (อ่าน 12259 ครั้ง)

ออฟไลน์ noomudon

• Newbie
  • *
ผมเห็นว่า...ยางนี่...ยังไงก้อต้องเปลี่ยนเมื่อถึงเวลา..ทีนี้...มันก้อช่างมีมากมายหลายแบบ...หลายรุ่น...หลายราคา...และออกแบบมาให้เหมาะกับแต่ละลักษณะการใช้งานอีก...เลยคิดว่าถ้ามีการรีวิว...และจัดหมวดหมู่ไว้...น่าจะช่วยให้ผู้ใช้...ผู้บริโภค...มีข้อมูลในการเลือกหาที่ตรงกับความต้องการของตัวเองมากขึ้นอะคับ...

เข้าใจว่าทีมงานก็คง...ล้นมือกันทุกท่านอะนะครับ...แต่อันนี้ก้อ...เสนอความเห็นแหละคับ...นะคับ...

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: อยากให้มีคอลัมน์หรือรีวิวเกี่ยวกับยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:04:08 »
เห็นด้วยครับแหะๆ ตัวไม่มีความรู้เรื่องยางเลย สเปคที่แต่ละยี่ห้อบอกมา มาตรฐานเดียวกันรึเปล่าก็ไม่รู้ เลยเลือกไม่เป็นจริงๆครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากให้มีคอลัมน์หรือรีวิวเกี่ยวกับยางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:50:31 »
การทดสอบยาง ยากยิ่งกว่าการทดสอบรถครับ
รถ ยังมีหลายองค์ประกอบมารวมๆกัน
แต่ยาง จะให้ไม่เพี้ยน ต้องหาเครื่องมือมาทดสอบ
ไม่ต้องพูดถึงราคา เพราะมันแพงมาก
ต้องหารถที่จะใช้เป็นมาตรฐานเดียวกัน 1 คัน ในการทดลอง
ต้องหา ไซส์ยางขนาดมาตรฐาน ซึ่ง ยางแต่ละรุ่นนั้น แค่ แก้มเตี้ยต่างกัน
บางที สมรรถนะ ออกมา ก็แตกต่างกันครับ

แล้วไหนจะต้องหาสนามปิด หรือ ถนนเส้นที่ใช้งานกันประจำ เพื่อให้เป็นมาตรฐานเดียวกันอีก

แล้วไหนจะค่า ถอดใส่ สลับสับเปลี่ยน ยางกันอีก

วุ่นเยอะเลยครับ

ถ้าทำได้ เราอยากทำ แต่ ทุกวันนี้ นอกจากข้อจำกัดข้างต้นแล้ว การทดลองยางนั้น ต้องใช้เวลาเยอะครับ และเราไม่มีเวลาขนาดนั้น
เอาแค่งานในทุกวันนี้ ก็ทำกันแทบจะไม่ทันอยู่แล้วครับผม