ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการออกแบบ Toyota ยุคใหม่ เริ่มต้นที่ Vios ใช่ไหมครับ  (อ่าน 6660 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เห็น หน้าตาของ camry ใหม่แล้ว เส้นมันคล้ายกับ Vios จัง
แนวทางการออกแบบ Toyota ยุคจากนี้ไปจะใช้แนวทางการ
ออกแบบลักษณะนี้ ไปแล้วใช่ไหมครับ  เหมือน Benz BMW
ที่หน้าตาจะคล้ายกันมากๆในแต่ละรุ่นเลย ใช่ไหมครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TeslaX

Benz เริ่มจาก s > c > e

Bmw เริ่มจาก 7 > 5 > 3

สังเกตุว่าเค้าเริ่มจากรุ่น flagship หมดเลย มันเลยทำให้ได้ภาพลักษณ์ดีกว่าเริ่มจากรุ่น low

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คือจริงวีออสไม่ได้เลวร้ายเลยนะ แต่เพราะจัดออปชั่นไม่ดี ถุงลมน้อย ไม่เอาภายในจีนมาใส่ แล้วตั้งราคาสูง มันทำให้กลายเปนรถที่ไม่โอเคเลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Altima

ไม่ครับ

เริ่มที่ Lexus

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
เหมือนวีออส

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
คุณอาจจะคิดเเบบนั้น เเค่เพราะวีออส มันออกมาก่อน  ในบ้านเรา

เเต่จริง ตีมหลักของกันชนหน้าวีออส คือมันเอาเเบบมาจากเเคมรี่ครับ    เเละดูดีๆถ้าตัดกันชนหน้า ออก  เช่นไปดูเเคมรี่ ตัวสปอร์ต ก็ไม่ได้มีส่วนไหนเหมือนวีออส เลย ด้านหน้า ด้านท้าย ทรงรถ

เพียงเเต่เเคมรี่มันมาถึงบ้านเราทีหลัง  จะว่าเเคมรี่เอาเเบบมาจากวีออส ไม่น่าใช่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2018, 04:25:29 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ raygun

สังเกตุว่าเค้าเริ่มจากรุ่น flagship หมดเลย มันเลยทำให้ได้ภาพลักษณ์ดีกว่าเริ่มจากรุ่น low

Benz เริ่มจาก CLS นะครับ ไม่ใช่ S

CLS > A > CLA > S > C > E

ออฟไลน์ tom46

ผมว่าเขาคงคิดตั้งแต่ แคมรี่ อยู่ก่อนแล้วละครับ เพียงแต่ วีออส เป็นรถเล็ก ขายได้ง่ายทำให้ในท้องถนนทั่วไปมีเยอะ ก็จะทำให้คุ้นตา พอคนเริ่มคุ้นตาแล้วก็ค่อยปล่อยตัวใหญ่ออกมา
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
ถ้าเรื่องกระจังหน้า กับช่องตรงกันชนแบบนี้ vios/yaris ativ ที่เป็นโมเดลแบบ minor change เอามาจาก camry concept เพียงแต่ camry ที่เป็น production car มันออกวางตลาดทีหลัง

แต่ถ้าพูดถึงการริเริ่มปฎิวัติแนวคิด design language แบบ toyota ยุคใหม่ ที่เปลี่ยนจากการออกแบบที่เรียบง่ายมาเป็นแบบโฉบเฉี่ยว หวือหวา เน้นความสปอร์ตมากขึ้น ผมเคยอ่านเจอจากที่ไหนจำไม่ได้ เมื่อ 5-6 ปีก่อน มีบทความเขียนไว้ว่าให้ดู new vios 2013 ไว้ แล้วจากนั้นสังเกตว่ารถ toyota รุ่นต่อๆ มาดูสปอร์ตขึ้นจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ rtong

Camry มาก่อนครับ
เพราะ camry เริ่มมีภาพหลุดทดสอบตั้งแต่ปี 2016 ซึ่งหมายความว่าออกแบบเสร็จแล้ว  แต่เพราะเป็น model ใหม่เลยต้องทดสอบหลายๆระบบ  จนเปิดตัวครั้งแรกในโลกปลายปี 2017
Vios  เปิดตัว Mc ในจีนช่วงปลายปี พ.ย. ธ.ค. 2016 และเปิดตัวในไทย ก.พ.2017

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ที่แปลกคือเมื่อไหร่ vios ใหม่จะมา ตัวปัจจุบันลากขายมา 5 ปีแล้ว ข่าวก็เงียบมาก

ออฟไลน์ Symphonic

ที่แปลกคือเมื่อไหร่ vios ใหม่จะมา ตัวปัจจุบันลากขายมา 5 ปีแล้ว ข่าวก็เงียบมาก

Vios คือ Yaris / ยาริส คือ วีออส

Yaris Ativ 1.2L ของบ้านเรา ขายที่อื่นก็แปะป้าย Vios เครื่อง 1.5 ฮะ

จะเจอกันอีกทีก็ Next Gen ของ Yaris/Yaris Ativ นี่แหละ  แต่จะสำหรับบ้านเราแล้วมีเครื่อง 1.5 อีกมั้ย... อันนี้เดาไม่ถูกเลยฮะ

ออฟไลน์ Carrera

ตลาดโลก  ย้ำนะครับ  ว่าตลาดโลก  Camry Concept​เปิดหน้าแบบนี้มาก่อนแล้ว   ถ้าเอาจริงๆมันก็ตั้งแต่ Auris เลยมั้งครับ 

เพียงแค่บ้านเรา  คุ้นชิน เพราะวีออสนำเข้ามาขายก่อน

ผมว่า  BMW ไม่ได้ไล่จาก 3 5 7 นะ   ถ้าเอาจริงๆ  BMW 7 นี่แหละ  โดนล้อว่ามัน 3 ขยายร่าง  หลายๆรีวิวก็บอกตรงกัน   Benz นี่ละ  ที่S   แล้วพวก C class เหมือนย่อขนาด

ออฟไลน์ rotaryman

ผมก็คิดว่าออกแบบจากรุ่นสูงครับ แต่บังเอิญบ้านเรา vios กำลังจะไมเนอร์ คงคิดว่าเอาหน้าใหม่มาเปิดตลาดก่อนเพื่อสร้างความคุ้นเคยก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Deaw

มันก็ธีมเดียวกัน ค่ายเดียวกัน ผมว่ามันก็เป็นแนวทางของทุกค่ายนะครับ
ขับ camry กับขับ vios ภายนอกอาจคล้ายกัน แต่สำหรับการขับขี่มันก็คนละเรื่องอยู่แล้วครับ อย่าคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

Camry มาก่อนครับ ส่วน Vios ยืมมาใช้เท่านั้นเอง

จะว่าไปก็ไม่แปลกครับ ย้อนไปปี 2549/2550 ทั้งคู่ก็หน้าเหมือนกัน

พี่คนโตจะสนิทกับน้องคนเล็ก มากกว่าพี่คนรองครับ

ออฟไลน์ palma

ซื้อ camry เหมือนได้ vios ชุบแป้งทอด

ก็แบบเดียวกันกับ Teana > Sylphy แหละครับ  กรณีเดียวกัน

Teana ในตลาดโลกก็ขายมาก่อน Sylphy แต่มาสลับกันเปิดตัวที่บ้านเรา

เหมือนกันเปี๊ยบ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Camry มาก่อนครับ ส่วน Vios ยืมมาใช้เท่านั้นเอง

จะว่าไปก็ไม่แปลกครับ ย้อนไปปี 2549/2550 ทั้งคู่ก็หน้าเหมือนกัน

พี่คนโตจะสนิทกับน้องคนเล็ก มากกว่าพี่คนรองครับ

อันนี้จริงฮะ อาจเป็นไปได้ว่าจงใจให้น้องเล็กเหมือนพี่โตเพราะไม่ใช่กลุ่มลูกค้าเดียวกันแน่นอน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

โห....ใช้ ACV40 มา 10 ปี ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าเหมือนกับ Vios เห็บหมา จนกระทั่งเห็นภาพเทียบแบบนี้ ต่อไปผมคงเรียกรถตัวเองว่า "Camry เห็บหมา" บ้างแล้ว 555+
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DriveOnly

Benz เริ่มจาก CLS นะครับ ไม่ใช่ S

ถูกแแล้วนะครับ ภายในและ แนวทางการออกแบบ หลักๆ มันมาจาก S > C > E แล้วค่อยปรับไปสู่ production line อิ่นๆ สังเกตุได้จากการเริ่มใช้ คอนโซลหน้า และปุ่ม touch pad ตรงกลาง ที่จะคล้ายๆ S ไปหมด และอีกอย่างคือกระจกข้าง ที่  CLA และ CLS ก่อนหน้านี้ ยังใช้ของรุ่นปี 2007-2014 อยู่ พวก A CLA CLS พวกนี้จะเหมือนมาทีหลังสุด

ออฟไลน์ raygun

ถูกแแล้วนะครับ ภายในและ แนวทางการออกแบบ หลักๆ มันมาจาก S > C > E แล้วค่อยปรับไปสู่ production line อิ่นๆ สังเกตุได้จากการเริ่มใช้ คอนโซลหน้า และปุ่ม touch pad ตรงกลาง ที่จะคล้ายๆ S ไปหมด และอีกอย่างคือกระจกข้าง ที่  CLA และ CLS ก่อนหน้านี้ ยังใช้ของรุ่นปี 2007-2014 อยู่ พวก A CLA CLS พวกนี้จะเหมือนมาทีหลังสุด

ดูจากรวมๆสิครับ ไม่ใช่ดูจากกระจกข้างอย่างงี้
เอาหน้าตารวมๆทั้งหมด ดูจากตอนนี้เลยก็ได้ครับ
MB รุ่นใหม่ กระจังจะเป็นแบบคว่ำลง และไฟหน้าเรียวยาว
เริ่มจาก CLS ก่อนเลย แล้วมา A ตอนนี้หน้าตาเหมือนกันเลย
S มันยังเป็นดีไซค์แบบ CLS ตัวเก่าอยู่เลย ดูแค่นี้ก็รู้แล้วครับ

ออฟไลน์ flybigbear

:)

ออฟไลน์ BN`

ตอนนี้ผมเห็นรถแต่ละยี่ห้อ ล้วนมีดีไซน์ที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองหมดเลยนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น Toyota Honda Mazda Nissan Mitsubishi รวมไปถึง Benz BMW Audi Porsche

คือเห็นหน้ารถก็รู้ทันทีว่ามาจากยี่ห้อไหน ผมว่าก็ดีไปอีกอย่างนะครับที่แต่ละยี่ห้อมีดีไซน์เฉพาะตัว

ออฟไลน์ SM.

เริ่มที่รุ่นไหน ไม่แน่ใจ แต่ผมว่า altis ออกมาได้สวยสุดนะครับ สำหรับภายนอก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เริ่มที่รุ่นไหน ไม่แน่ใจ แต่ผมว่า altis ออกมาได้สวยสุดนะครับ สำหรับภายนอก

เห็นด้วยครับ ตัว esport โฉมปัจจุบันนี่เป็น Toyota ในไทยที่สวยที่สุดเลยก็ว่าได้ครับ แต่ภายในนี่ตรงข้ามครับ  :'(